Trang 16 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 614151617 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 168

Chủ đề: chọn nikon d610 hay d750

Quote Được gửi bởi khoiks View Post
    Giá D810 giờ đẹp quá. Chắc phải tiễn D7000 để cưới em nó quá các bác ơi
    - rất chính xác bác ạ ! giờ chắc là nên thẩm du em này ......giá tương đồi rẻ

Quote Được gửi bởi Ken Takeshi View Post
    Em nói D600 ko chụp dc sport khi nào ? Xin lỗi bác chứ Sport bác còn dự đoán dc hành động. Cái hình bác chụp em cũng từng chụp rồi. Khúc nhảy lên đó vẫn có độ trễ trước khi đập cầu trên không. Còn con nít rất khó đoán dc hành động tự nhiên trừ khi có tác động.

Chuyện test focus bằng cách chuyển điểm lấy nét em thấy nó liên quan đến body nhiều hơn là len vì D800 điểm lấy nét biên bên trái rất tệ. Vậy đâu có đổ cho len dc. Bác có ví dụ minh họa chuyện chuyển điểm lấy nét để test cho len thì cho em mở mang với chứ em chưa nghe bao giờ và cũng ko biết làm sao để tự làm ở nhà.

Mà bác càng nói em càng thấy lạ. Bác dựa vô đâu mà bảo sau khi xoay như chong chóng nhưng kết quả cuối cùng vẫn là có bắt đc nét đâu? Đang test tốc độ chứ đâu có test khả năng bắt dính ? Đóng nắp thì làm sao biết dc có dính hay ko ? Mà chính bác lại nói là xoay rất nhanh. Thế xoay nhanh thì tốc độ "chậm" à. Nói như bác thì em nghĩ là lấy nét nhanh mà ko chính xác mới đúng. Bác nhầm lẫn gì hay bác đang tự tay ... thế. Bác còn khẳng định vòng nét của zoom ngắn hơn. Nhưng mà ko nhanh hơn. Sao có điều gì ko đúng ở đây.

Bác toàn lôi hàng khủng ra so thì em cũng ko biết nói sao vì em ko có điều kiện chơi đến đấy. Em chỉ nói chuyện "thực tế" là các em fix của em nhanh ko bằng 24-70 thế thôi. Còn bác bảo fix 200 nhanh hơn 70-200 thì em cũng ko có điều kiện test. Bác có chém ko em cũng ko rõ. Em thì nghĩ tùy tiêu cự tùy cấu tạo len thì có thể chứ cứ khăng khăng như đinh đóng cột là zoom ko nhanh như fix thì phải có lập luận chắc chắn chứ toàn nói mâu thuẫn thế em ko đồng ý. Chưa kể ví dụ cũng hơi xa vời ko kiểm chứng dc. Chứ 85G với 24-70 thì em nghĩ kiểm chứng dễ hơn.
    1. Focus con nít dễ hơn chụp cầu lông là cái chắc, bạn đoán đc vđv tuyển quốc gia nó đánh ntn thì bạn cũng giỏi vãi chốt rồi đấy =))
    2. Chả ai bảo chuyển điểm lấy nét, chỉ dùng điểm giữa, chuyển là focus tuần tự chứ k p chuyển kiểu ấn nút cho nó lấy nét ngoài cái điểm ở giữa.
    3. Xoay nhanh mà lại đ bắt đc nét ng ta gọi là HUNTING ấy mà, và chả có thằng dở hơi nào đi đánh giá cái lens nó hunt vãi ra là focus nhanh cả, vì kết quả cuối cùng vẫn là không focus đc, hiệu quả thấp, nếu nói thế mà vẫn chưa hiểu thì ví dụ như này, 2 cái mũi khoan có cấu tạo khác nhau, 1 cái có cấu tạo xoay đc rất nhanh nhưng mất khoảng 2s mới khoan đc 1 lỗ sâu 1mm, còn mũi khoan thứ 2 quay chậm hơn nhưng 1s nó khoan đc cái lỗ sâu y chang, vậy từ đó suy ra chuyển động của mũi khoan thứ nhất là thừa, không cần thiết và nó không đem lại hiệu quả, so sánh lens D vs G cũng vậy, focus của 2 dòng lens này hoàn toàn khác nhau, giống như 2 mũi khoan vậy, cho nên cái kiểu test đóng nắp vào xem con nào xoay nhanh hơn thì là cái kiểu test lens đần độn nhất quả đất, vì nó k show đc kết quả của bài test.
    4. Email hỏi bất cứ phóng viên thể thao báo nào xong bảo zoom nhanh hơn fix xem ng ta nói j bác nhé, k thì 1 cách đơn giản hơn là đem lên tất cả các diễn đàn nc ngoài xem cùng 1 tiêu cự thì lens nào lấy nét nhanh hơn lens nào =)) Tất cả các tiêu cự đều có 1 khoảng lấy nét hiệu quả nhất định, lens zoom vì vòng lấy nét bắt buộc p ngắn nhưng lại p optimal cho các dải tiêu cự khác nhau nên nó chỉ nhanh khi mà ở mỗi tiêu cự nó focus ở đúng cái dải optimal cho nó, còn ngoài cái đó ra thì nó ăn cám ngay lập tức, và fixed thì k có chuyện này, vì cái dải focus optimal cho lens nó dài hơn, đại khái là tốc độ nó ổn định hơn trên toàn dải. Mà bác có thể lên utube xem nó review con 200F2 N ấy, xem nó focus vs tốc độ thần thánh ntn nhé =)) zoom nó chỉ tiện thôi, đừng so vs fixed, tội nó lắm!
    D600.....35G.....50D.....135DC.....135MC......

E có 16-85 với 85G, để hnao e test thử tại 85mm xem thế nào
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Bác Ken và bác Pear làm video chứng minh những gì mình nói là đúng đi!Toàn chữ với chữ chán lắm, tranh cãi toàn bằng lý luận thiếu thực tiễn thì nên dừng lại,vì có tiếp tục cũng chắc đến đâu

Quote Được gửi bởi quoctuannguyen View Post
    Bác Ken và bác Pear làm video chứng minh những gì mình nói là đúng đi!Toàn chữ với chữ chán lắm, tranh cãi toàn bằng lý luận thiếu thực tiễn thì nên dừng lại,vì có tiếp tục cũng chắc đến đâu
    Bác nói chuẩn vãi. Em gởi link nước ngoài luôn ko lại bị bảo ko đủ trình =))

https://www.youtube.com/watch?v=MIDXB7Acc0s.

Quote Được gửi bởi pear View Post
    1. Focus con nít dễ hơn chụp cầu lông là cái chắc, bạn đoán đc vđv tuyển quốc gia nó đánh ntn thì bạn cũng giỏi vãi chốt rồi đấy =))
    2. Chả ai bảo chuyển điểm lấy nét, chỉ dùng điểm giữa, chuyển là focus tuần tự chứ k p chuyển kiểu ấn nút cho nó lấy nét ngoài cái điểm ở giữa.
    3. Xoay nhanh mà lại đ bắt đc nét ng ta gọi là HUNTING ấy mà, và chả có thằng dở hơi nào đi đánh giá cái lens nó hunt vãi ra là focus nhanh cả, vì kết quả cuối cùng vẫn là không focus đc, hiệu quả thấp, nếu nói thế mà vẫn chưa hiểu thì ví dụ như này, 2 cái mũi khoan có cấu tạo khác nhau, 1 cái có cấu tạo xoay đc rất nhanh nhưng mất khoảng 2s mới khoan đc 1 lỗ sâu 1mm, còn mũi khoan thứ 2 quay chậm hơn nhưng 1s nó khoan đc cái lỗ sâu y chang, vậy từ đó suy ra chuyển động của mũi khoan thứ nhất là thừa, không cần thiết và nó không đem lại hiệu quả, so sánh lens D vs G cũng vậy, focus của 2 dòng lens này hoàn toàn khác nhau, giống như 2 mũi khoan vậy, cho nên cái kiểu test đóng nắp vào xem con nào xoay nhanh hơn thì là cái kiểu test lens đần độn nhất quả đất, vì nó k show đc kết quả của bài test.
    4. Email hỏi bất cứ phóng viên thể thao báo nào xong bảo zoom nhanh hơn fix xem ng ta nói j bác nhé, k thì 1 cách đơn giản hơn là đem lên tất cả các diễn đàn nc ngoài xem cùng 1 tiêu cự thì lens nào lấy nét nhanh hơn lens nào =)) Tất cả các tiêu cự đều có 1 khoảng lấy nét hiệu quả nhất định, lens zoom vì vòng lấy nét bắt buộc p ngắn nhưng lại p optimal cho các dải tiêu cự khác nhau nên nó chỉ nhanh khi mà ở mỗi tiêu cự nó focus ở đúng cái dải optimal cho nó, còn ngoài cái đó ra thì nó ăn cám ngay lập tức, và fixed thì k có chuyện này, vì cái dải focus optimal cho lens nó dài hơn, đại khái là tốc độ nó ổn định hơn trên toàn dải. Mà bác có thể lên utube xem nó review con 200F2 N ấy, xem nó focus vs tốc độ thần thánh ntn nhé =)) zoom nó chỉ tiện thôi, đừng so vs fixed, tội nó lắm!
    1. Xin thưa với bác dân chụp thể thao ko phải ít. Nhưng số lượng chuyên chụp con nít ko nhiều. Nói như bác thì show dùm em vài cái hình con nít lên xem nào. Đã từng chụp con nít chơi đùa mà tự tin nói câu đó thì em khen. Nội chuyện chạy theo là bở hơi tai. Zoom còn đỡ chứ fix thì khỏi bố cục luôn.

Tuyển QG hay tuyển gì thì cũng thế thôi. Nhất là những môn ít người. Đánh qua rồi đánh lại. Bác bắt dc mấy cú đập sát đất thì em phục chứ nhảy lên thì xin lỗi quá bình thường. Em nợ hình do flickr ko vào nổi. Hình chụp nhảy lên em cũng có từ cái thời dùng D7000 cùi bắp cơ.

2. Vâng, em đần độn nhất quả đất. Nhưng em nói chuyện thực tế. Chứ ko chơi cái trò đánh đồng khái niệm kiểu ko thực tế như bác. Bác cho em tên 2 cái khoan bác nói hộ em. Ví dụ hùng hồn nhưng đúng kiểu lý thuyết suông ko hề thuyết phục. Cái khoan đó bác tự tưởng tượng ra rồi cho là nó đúng chứ chả ai chứng thực nó đúng cả. Ví dụ thì phải thực tế. Thà là ví dụ khoan gỗ với khoan bê tông còn có lý. Bác cũng đừng có đá câu chuyện đi chỗ khác. Đang bàn về tốc độ lấy nét của fix và zoom. Bác đừng lôi các chuyện khác ra đây đánh trống lãng. Ở đây ko nói đến chuyện khả năng bắt dính sau khi focus. Vì nó liên quan nhiều đến body. Đang nói chuyện tốc độ lấy nét của zoom và fix. Bác vui lòng quay lại chủ đề là tốc độ hộ em. Đánh trống lãng qua việc khác làm gì.

3. Bác cho em hộ vài cái email với. Chém mãi mệt quá. Chưa kể nói như bác sao bác ko lên xem tốc độ của 24-70 thế nào. Lôi cái con 200F2 thần thánh mà ít người dùng ấy ra mãi làm gì.

Bác lười em cho bác nguyên cái link nước ngoài test lun hen. Đủ cả zoom và fix. Len G hết cho công bằng. Test trên D3 nhá.

https://www.youtube.com/watch?v=iL9ORX0nHrY.

Em chả hơn thua gì cái chuyện tốc độ lấy nét gì cả. Em thì thấy tùy len tùy tiêu cự chứ chả phải phán bừa như bác là fix nhanh hơn zoom. Phán như đinh đóng cột luôn. Trong khi lập luận thì ko chặt chẽ, đánh đồng này nọ. Em cũng ko dùng nhiều nên ko khẳng định tất cả nhưng nói có sách mách có chứng chứ thể loại nói ko lại rồi công kích cá nhân người khác như bác thì em ko thèm chấp.

Mọi người có thể xem clip để biết. Link thêm cho mọi người biết Nikon Guy

https://www.youtube.com/watch?v=fqFQkZXH6uU
    Được sửa bởi Ken Takeshi lúc 06:13 PM ngày 27-04-2015

Cái clip là đóng nắp lens mà? Nghe hơi bị ảo à nha.
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Thôi thế này nhé, giờ tốc độ focus ở đây có nghĩa là cái vòng focus xoay như chong chóng nhưng có focus đc hay k kệ mẹ nhà nó đúng k, nếu ý bác focus nhanh là như thế thì em chịu, em cũng thua, vì cái đấy mà tính là tốc độ focus thì kiến thức của bác nó trên em vài tỷ lần rồi em thua, còn nếu focus nghĩa là nó p focus đc, máy p kêu tít 1 cái mới gọi là focus thì bác nên xem lại, vì có vẻ bác đọc hiểu hơi kém, những cái gọi là ẩn dụ cũng k hiểu nữa thì chịu thua. Còn test lens thì test trên cùng body, không ai test trên 2 body nên tốc độ của cái body nó meaningless, thậm chí những con entry level thì body cũng khỏi có tác dụng luôn. Nào giờ bác khẳng định lại cái tốc độ focus của bác là cái j đi rồi em vs bác nói chuyện tiếp.
    // http://www.lensrentals.com/blog/2010...to-test-a-lens
    For those of you with too much time on your hands, if you want to quantify focus speed do the near-far autofocus test right next to a microphone plugged into your computer. You can open file in an audio editing program and see exactly how long the lens motor was buzzing
    Được sửa bởi pear lúc 08:20 PM ngày 27-04-2015

Quote Được gửi bởi pear View Post
    Thôi thế này nhé, giờ tốc độ focus ở đây có nghĩa là cái vòng focus xoay như chong chóng nhưng có focus đc hay k kệ mẹ nhà nó đúng k, nếu ý bác focus nhanh là như thế thì em chịu, em cũng thua, vì cái đấy mà tính là tốc độ focus thì kiến thức của bác nó trên em vài tỷ lần rồi em thua, còn nếu focus nghĩa là nó p focus đc, máy p kêu tít 1 cái mới gọi là focus thì bác nên xem lại, vì có vẻ bác đọc hiểu hơi kém, những cái gọi là ẩn dụ cũng k hiểu nữa thì chịu thua. Còn test lens thì test trên cùng body, không ai test trên 2 body nên tốc độ của cái body nó meaningless, thậm chí những con entry level thì body cũng khỏi có tác dụng luôn. Nào giờ bác khẳng định lại cái tốc độ focus của bác là cái j đi rồi em vs bác nói chuyện tiếp.
    // http://www.lensrentals.com/blog/2010...to-test-a-lens
    For those of you with too much time on your hands, if you want to quantify focus speed do the near-far autofocus test right next to a microphone plugged into your computer. You can open file in an audio editing program and see exactly how long the lens motor was buzzing
    Bác khoái lý thuyết giấy tờ nhỉ.

Em gởi lại cái clip nếu bác vẫn chưa xem nhé. Trăm nghe ko bằng 1 thấy thôi bác.

https://www.youtube.com/watch?v=iL9ORX0nHrY

Quote Được gửi bởi Ken Takeshi View Post
    Bác khoái lý thuyết giấy tờ nhỉ.

Em gởi lại cái clip nếu bác vẫn chưa xem nhé. Trăm nghe ko bằng 1 thấy thôi bác.

https://www.youtube.com/watch?v=iL9ORX0nHrY
    Cái gì cũng phải dựa trên lí thuyết bác ạ, bác phản bác em nhưng đâu có đưa ra đc luận cứ nào chứng minh cho luận điểm của bác đâu? Bác toàn so rất cảm tính, thậm chí ngay cả việc cái hệ thống focus của máy nó hoạt động sao bác cũng k biết nữa ( đây là lí do vì sao bác bảo đóng nắp lens test focus ). Em cũng chả trách bác vì chắc bác không học kĩ thuật, nhưng bác nên tham khảo những gì em nói vì em không sai đâu @@, bác có thể nhìn lại luận điểm và luận cứ em đưa ra, tranh cãi là để rút ra đc cái j đó để tốt lên chứ k p để cùn. Tất những trường hợp lens fixed focus chậm, đơn cử như 85L II nhưng nó chậm vì kính nó nặng bác ạ, còn ngoài nó ra thì hầu hết là nhanh hơn zoom.

Trong trường hợp bác muốn biết cái mớ lí thuyết e nói từ đâu ra thì bác search lí thuyết về điều khiển quá trình nhé ( Bộ điều khiển PID )

Tôi mạn phép có vài ý như sau:
    Bác Pear và bác Ken đều làm nghề ảnh cả nên có phần bảo thủ quan điểm cá nhân.
    Cả hai bác đang dùng luận điểm của người khác để bảo vệ quan điểm của bản thân, tại sao không tự chứng minh nó bằng thực tế từ body và lens của các bác.
    Nói về lens và tốc độ lấy nét thì để kiểm chứng được sự nhanh hơn hay chậm hơn của nó cần có những thiết bị chuyên dùng thì mới nên chắc chắn.
    Các trang chuyên test lens và body, họ so sánh cái sự nhanh chậm này cũng tương đối chứ không làm kỹ là vì sao? Vì họ cũng chỉ thích nói chung chung, không muốn gây war.
    Đọc một số các ý kiến của hai bác, khách quan mà nói, mỗi người có cái đúng riêng, giống như một bác nói con mèo màu đen, còn một bác lại bảo con chó màu trắng. Rõ ràng cả hai đều đúng nhưng vẫn cãi nhau nếu như không nói chung một vấn đề.
    Các bác tranh luận cũng tốt, ra được khối vấn đề, nhưng đừng cực đoan và dùng những từ ngữ không hay để chỉ trích hoặc đá xéo nhau. Đồng nghiệp cả mà! Cũng đâu có giành nhau chén cơm đâu.
    Tôi có xem hình của cả hai bác, và tôi thích hình của cả hai bác, mỗi bác một vẻ nhưng đều chất lượng (so với ảnh của tôi).
    Vậy các bác cùng kiềm chế nhé

Trang 16 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 614151617 Cuối cùngCuối cùng