Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 69

Chủ đề: Xin ý kiến của các cao nhân về việc đổi body

Xin ý kiến của các cao nhân về việc đổi body

Kính chào các anh/chị trong diễn đàn vnphoto !

Hiện tại, em đang xài body D600 và đang lăn tăn muốn lên đời ạ. Em đang phân vân không biết nên quyết định chọn D800 or D3 vì 2 em này giá bây giờ same same nhau ạ (hàng cũ). Em cũng đã tìm hiểu và đọc khá nhiều bài phân tích giữa D600 vs D800, và cũng biết được D800 hơn D600 về pixels, hệ thống AF và kích thước body. Nhưng về độ khử nhiễu thì em thấy D600 lại nhỉnh hơn vì số megapixels thấp hơn. Nhưng các bài viết đánh giá và so sánh về D3 vs D600 thì em vẫn chưa thấy ạ !
    Vì vậy, em muốn xin ý kiến các cao nhân ở đây đã từng xài hoặc đang xài những dòng body pro này cho em ý kiến để em quyết định với ạ !

P/s: Nhu cầu chụp của em là chụp gấu mẹ và phong cảnh. Em làm việc văn phòng nên chủ yếu chụp chơi và lưu giữ khảnh khắc thôi ạ. 1 năm em chỉ lôi máy ra chụp vài lần khi đi du lịch thôi.

Em xin cám ơn trước các anh/chị đã tư vấn cho em !

Đầu tiên là với nhu cầu của bác thì em nghĩ nên loại D3 ra cái đã.
    Còn D600 bác cảm thấy hài lòng rồi thì thôi cũng ko cần đổi body làm gì, còn nếu thích thì cứ đổi D800 thôi.
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Bạn làm vp, ít ngao du thì bỏ đống tiền nâng cấp body làm gì vì d600 tốt chán, đủ dùng...nếu cứ phải tiêu mới được thì mua lens cho nó thay đổi

Đầu tư Nano hay CZ leica đi bác ơi đi với d600 ảnh đẹp ác.
    You never know what you've got till it's gone.

Bạn làm vp, ít ngao du thì bỏ đống tiền nâng cấp body làm gì vì d600 tốt chán, đủ dùng...nếu cứ phải tiêu mới được thì mua lens cho nó thay đổi
    vâng, vậy là nếu có đổi đc lên D800 thì cũng không cần thiết phải ko anh ?
    Đầu tư Nano hay CZ leica đi bác ơi đi với d600 ảnh đẹp ác.
    Hiện tại em đang xài 1 ống 24-120 F4 và 60 F2.8G micro (em dùng ống này vì vừa có thể làm fix vừa chơi được macro), và 1 ống 80-200 F2.8D ah. Nếu xài ống CZ có phải mua ngàm chuyển không anh, mấy vụ này em ko rành lắm @.@

Lúc đầu mình nghĩ "bao nhiêu người kiếm sống bằng chụp ảnh mà vẫn đang dùng máy crop, mơ full-frame chưa lên được", trong khi nhu cầu chụp của bạn chỉ dừng ở mức lưu niệm, D600 là quá đủ rồi...

Nhưng thực ra nếu bạn có tiền thì cứ tiêu thôi, sao phải xoắn =)))

Quote Được gửi bởi nhut.nikonD7000 View Post
    vâng, vậy là nếu có đổi đc lên D800 thì cũng không cần thiết phải ko anh ?

Hiện tại em đang xài 1 ống 24-120 F4 và 60 F2.8G micro (em dùng ống này vì vừa có thể làm fix vừa chơi được macro), và 1 ống 80-200 F2.8D ah. Nếu xài ống CZ có phải mua ngàm chuyển không anh, mấy vụ này em ko rành lắm @.@
    Nếu có tiền mua len CZ thì bạn chọn loại ZF2 được sản xuất cho Nikon, có chip , sẽ đổi khẩu bằng cách xoay bánh xe , nhưng focus thì ... bằng Manual nhé . Chất ảnh từ CZ đẹp hơn các len của Nikon, khoảng lấy nét khá dài nên cũng khó bị out nét .

Nếu đổi body thì lên luôn dòng pro D3 hoặc D3s đi bác, mình cũng đổi D610 sang D810( được 1 tuần), sau có D3s like new ngon quá nên bán D810 để lấy D3s luôn, giờ cảm thấy rất sướng. Mình có cảm giác ( không chắc nhé!) độ phân giải quá cao của D800 hay D810 không hạp với mấy len cổ MF leica r của mình ( chụp thử 1 tuần thấy không nét như khi dùng D610, hoặc là do mình chưa control được body D810 nữa!), chuyển qua dùng D3s thì thất rất dễ chụp, file raw có DR cao nên chỉnh sửa pts cũng dễ dàng và nhẹ nhàng hơn, còn cảm giác cầm dòng pro thì khỏi nói( trừ các bác ngại nặng khi mang vác!), tóm lại chất ảnh rất ngon.
    Photography is my fun!

Bác chủ thử cân nhắc Df đi xem, nhiều người nói nó ko hơn j cái D600 thay vỏ nhưng cái đáng giá nhất của nó là cảm biến của D4, 16mpx thôi nhưng chi tiết rất tốt và ko kén lens như D800, ảnh trong, DR với iso tuyệt vời. Và nữa 1 cái máy gọn nhẹ như Df đi ngao du chụp vợ thật vô cùng tao nhã!

Muốn tìm bài so sánh bạn search "review D600 vs D3" chẳng hạn là thấy quá trời. Ví dụ so sánh spec của snapsort ở http://snapsort.com/compare/Nikon-D6...ikon_D3/score: D3 thua toàn diện, hơn mỗi cái Continuous shooting = 9fps, chắc chỉ dành chụp thể thao hoặc các chim thú...
    Hôm trước có đọc một bài của một bạn viết về "độ phân giải của ống kính" khá hay, đại khái là ống kính của Ni hiện tại chỉ hợp với khoảng 20mp thôi, body có độ phân giải cao hơn cũng khó phát huy được tác dụng.
    Mình cũng đang dùng 610, lúc mua cũng ngắm nghía cái 750 vì cái AF của nó ngon hơn hẳn, nhưng với kiểu chụp phong cảnh kỷ niệm chơi thì chưa cần thiết, vì vậy chuyển số tiền chênh lệch đó sang 24-70/2.8

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng