Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1

Chủ đề: Xử lí bụi Sensor - hỏi nơi kiếm dụng cụ

Xử lí bụi Sensor - hỏi nơi kiếm dụng cụ

Sau khi xác định được là bụi trên sensor, chứ không phải dead pixel (do vết trên ảnh xoay chiều từ hướng này sang hướng khác), Mình đang tìm kiếm cách xử lí bụi trên sensor. Nhờ các bạn có kinh nghiệm xem giúp là cái dụng cụ dạng gel stick có chỗ nào bán không.

Vết bụi cũng xác định luôn có thể là một mẩu nhựa cứng của lens rơi ra bám vào nên bám rất chắc (có thể do tĩnh điện hút chặt vào mặt cảm biến nên thổi thông thường ko ra)

Các option của mình đang thử:

1/ Thổi bụi bằng bóng: Đã dí sát mức có thể và thổi nhưng ko ăn thua. Chả lẽ ngày nào cũng lôi ra thổi? Hoặc mình tìm bóng thổi to hơn may ra thổi được.

2/ Đem ra hiệu:
    - Trung tâm LBM HN đã đưa ra và thợ phán là dead pixel, chắc ko muốn quay lại đây vì thợ có vẻ ko muốn làm món vệ sinh này mất thời gian. Đọc 1 số bài các bạn review cũng thấy thợ đầu HN ko tốt lắm.

- Các shop ngoài đều ko có dụng cụ, người kỹ nhất bảo lau bằng bông tăm thì ko nên nên cũng trả về.

3/ Dùng gel stick (đang đi tìm) nhưng được khuyến cáo là không nên dùng đồ rẻ của TQ --> hiện giờ cũng ko tìm ra chỗ nào bán cái thanh chấm này cả. Trong có vẻ là cái tốt nhất trong các phương án.

4/ Dùng swab và chất lỏng đi kèm. Có thấy mấy bộ của VSCO nhưng mình ngại ko muốn dùng phương án này do thấy review bảo vẫn còn bụi và quét theo kiểu lau cả mặt sensor, dùng cả nước tinh khiết, trong khi cái gel stick chỉ chấm thôi an toàn hơn.

Có nhắm được 3 loại, Sensor gel stick, Eyelead stick và hàng Matin của Hàn nhưng không thấy chỗ nào bán cả. Có bạn nào biết ai ràh món này ở HN hoặc HCM ko để mình nhờ mua.
    Được sửa bởi wacwac lúc 06:40 PM ngày 16-12-2019