Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: Siêu zoom Nikon P900

Siêu zoom Nikon P900

Siêu zoom Nikon P900

Mình là tân binh trong gia đình VNPhoto, hôm nay mạn phép chia sẻ với anh em trải nghiệm về the world first super zoom Nikon P900. Như anh em đã biết trên mạng Nikon sẻ phát hành trên toàn thế giới cuối tháng 3 hoặc đầu tháng 4, mình may mắn có được nó khoảng một tuần nay tại Úc với giá là 750$. Mình không có khả năng review chi tiết như những tiền bối trên VNPhoto, có lẻ các bạn chờ các bậc Cao Minh như Apham v.v..sẻ có review chi tiết hơn . Đây chỉ là trải nghiệm với mình, một người với trình độ trung bình mong các bạn thứ lỗi.

Hình trên ở trạng thái zoom off và hình dưới là full zoom.

Với 83 X Optical , vượt xa đàn anh của huyền thoại Canon SX50 HS, là Canon SX60, 65 X Optical được phát hành vào năm ngoái, các bạn thấy P900 to không thua gì bất cứ camera SLR tầm trung, full zoom trong cùng ngầu ra phết!

Với trọng lượng kể cả card và dây đeo P900 nặng .944 kg, so với Canon SX50 chỉ có.635 kg. Với hình trên ta thấy rõ sự khác biệt to lớn giữa 2 máy. Tuy nhiên đã trải nghiệm khi xử dụng qua 3 super zoom , P900, Canon SX50, Olympus PE 100EE, mình nhận thấy cầm tay thoãi mái nhất là Olympus kế đến là Nikon P900 cuối cùng là Canon

Ưu điểm cuả P900 so với 2 máy kia là sự vượt trội độ rõ nét của màn ảnh LCD cũng như viewfinder, và điểm quan trọng nhất khi chụp zoom , hệ thống chống rung cuả Nikon là the best so với 2 máy kia. Một ưu điểm nữa cuả Nikon là khẩu mở tối đa ở max wide là 2.8. ( Canon 3.4, Olympus 2.9 ).

Ðể chụp với mọi góc cạnh do màn ảnh LCD có thể xoay chuyển đủ chiều là một lợi thế lớn so với Olympus fix LCD va lớn hơn 3” vs 2.8” so với Canon. Nhắc lại hệ thống chống rung của Nikon, mình khả năng tầm thường với máy SLR 1/15 giây là the best cuả mình để hình không bị blur ( chụp wide ), mình rất ngạc nhiên khi xuống 1/4 giây chụp wide hình ảnh cuả Nikon vẫn rỏ net, có thể nói không kém cạnh bao nhiêu so với OMD-EM5 hoặc EM1, còn về độ noise thì xin lỗi với con chip nhỏ xíu 1/2.3” cuả P900 thì “chiến binh hào hùng” Nikon D200 cũng phải chào thua khi push up ISO 1600. Đó là sơ lược về “ World first super zoom Bridge Camera “.

Mình sẻ upload hình test cho các bạn coi vào phần 2.
    Được sửa bởi apham lúc 09:29 AM ngày 30-03-2015

Chờ hình test phần 2 của anh ;)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

New super zoom Nikon P900 kỳ 2

Kỳ trước mình có đôi dòng khái quát về Nikon P900, Sau đây mình chia sẻ hình ảnh chụp được trên máy này, Nói thêm một chút cho anh em tất cả hình ảnh mình đều post trên Flickr nên đều có chỉnh sửa đôi chút về màu sắc , tuy nhiên khi zoom ở tình trạng tele hoặc wide mình chỉ resize chứ không crop , với quan niệm cá nhận hình ảnh cũng như người đẹp nếu ta trang điểm thì hình ảnh sẻ đẹp đẽ hơn , xin các bạn thứ lổi nếu khắc khe cho là không thực sự trung thực , mình chỉ nhắc lại đây chỉ là trải nghiệm chia sẻ chứ không phải technical review như Apham v.v….

Đây là hình Max wide 24mm, các bạn có nhìn thấy con mèo đang nằm trên drive way cuả nhà trực diện khôn

Đây là con mèo ở vị trí max zoom =2000mm với tốc độ 1/125 giây ISO 450 tất cả hình ảnh mình post lên đều cầm tay không dùng tripod

Từ vị trí mình chụp đến chiếc xe truck trước mặt khoảng 200m có hơn , nếu chụp 24mm có lẻ không biết xe truck ở đâu nên mình zoom lên 105mm.

Cùng vị trí zoom 2000mm , các bạn có thể nhìn thấy chử trên xe. 1/125 s ISO 640

Với ánh sáng trong nhà mở khẩu tối đa F2.8, ISO 100 , 1/40s , 24mm wide

Ánh sáng yếu , 1/4s ,ISO 800 , 33mm wide , mình không ngờ hệ thống chống rung quá tốt của Nikon.

Ánh sáng tối hơn, mình push ISO 1600, 1/10s , F 3.5 , 50mm wide.Rất ngạc nhiên khi noise ít hơn Nikon D200 của mình.

Nếu các bạn yêu thích chim ,cò wild life thì với máy này tha hồ bạn bắn sẻ không làm mấy em giựt mình bay mất. Zoom 1600mm, F 6.3, 1/320s , ISO 400

Zoom 1600mm , 1/320s , F6.3 , ISO 400 , Bokeh cũng mịt mùng…….

Anh, chị em thích chụp hình street life portrait thì với LCD xoay chuyển là một thế mạnh mà mình không làm đối tượng chú ý, với chế độ zoom khoảng 600mm đến 800mm cách chủ thể từ 15 đến 20mm ta có thể lấy trọn khuôn mặt mà không làm phiền đến đối tượng, với độ zoom này mình nhận thấy độ rõ nét là rất tốt so với full zoom hình ảnh không sắc nét bằng.

Zoom 800mm , F 5.6 , ISO 400 , 1/125 s

Zoom 640mm , F 5.6 , ISO 400 , 1/400 s

Và đây thêm 1 hình chỉ zoom 200mm thôi , F 4.5 , ISO 400 , 1/200s bạn có thể thấy rõ nét trên khuôn mặt

Và cuối cùng gửi đến các bạn hình ảnh bầu trời chỉ xuất hiện khoảng 5 phút mình may mắn chụp được.

Kết luận về trải nghiệm qua vài ngày chụp ảnh với P900, mình nhận thấy nếu anh em nào có dự tính sẽ mua super zoom camera mà còn lăng tăng chưa biết chọn em nào thì đây là một chọn lựa rất tốt.Nếu anh em nào đã có Canon SX50 thì mình nhận thấy dù 3,4 năm đã out of date thì nó vẫn là đúng một chiến binh hào hùng trong dòng super zoom. Không biết ở VN ra sao bên Úc cũng như trên mạng bên đây Olympus PE100EE giá cả rất dể chịu chỉ khoảng 300$ aust là mua được ,giá còn rẻ hơn Canon SX50, mặc dù đời mới hơn và zoom bằng nhau 24mm – 1200mm ( 50 X ), riêng Olympus PE100EE có một đặc tính độc đáo mà ngay cả Nikon P900 vẫn không bằng được đó là ngắm target bằng red dot cross, cái này rất lợi hại vì ta không dùng viewfinder hoặc LCD với mắt trần nhìn thấy chủ thể vào red dot cross rồi là bóp cò dù zoom tối đa vật thể đang di động vẫn bắt dính như thường , còn nhìn màn hình LCD khi zoom tối đa vật thể di động thì ta mất dấu ngay khi lia máy 100% là chẳng bao giờ biết vật thể ở đâu, mình chỉ ước gì những máy super zoom thế hệ sau phải có đặc tính red dot cross như Olympus thì mới hy vọng chụp chim đang bay. Và sau cùng để anh chị em tham khảo thêm hình ảnh của Nikon P 900 Mình sẻ cho 2 cái link trên Flickr, hiện giờ theo mình biết đang có 2 nhóm P900, 1 là nhóm tổng quát của P900 cũng có chừng 11 hội viên : https://www.flickr.com/groups/2751059@N20/
    Nhóm thứ nhì của Đức (Germany ) cũng mới có khoảng 6 hội viên : https://www.flickr.com/groups/nikon_coolpix_p900/
    Hiện tại vì quá mới có thể tháng sau các bạn sẻ thấy họ post hình nhiều hơn
    Riêng như anh chị em có muốn so sánh hình ảnh giữa 3 super zoom nêu trên thì vào Flickr của mình xem thử : https://www.flickr.com/photos/quangnga/sets
    Cảm ơn anh chị em đã bỏ thời giờ vào xem, một lần nữa đây chỉ là thử nghiệm mình tự biết còn nhiều thiếu sót anh em nên chờ các bậc cao minh sẻ review chi tiết hơn.
    Quang VTT.
    Được sửa bởi quangvtt lúc 06:09 PM ngày 30-03-2015 Reason: bỏ hình vào

ảnh ở post #3 đâu hết rồi ạ? Em ko thấy có ảnh
    About me: Chụp xấu, nhưng thích ném gạch.

Quote Được gửi bởi buihungkb View Post
    ảnh ở post #3 đâu hết rồi ạ? Em ko thấy có ảnh
    Cho em xin lỗi, đây là bài đầu tiên em post hình còn lạng quạng quá , bây giờ đi đúng đường rồi huynh ơi.

công nghệ chống rung tốt quá. zoom full vậy mà hình vẫn rõ nét dù không chơi tripod
    Nikon D90 - 28f/2.8 AI-s ; 18-70 ED.
    https://www.flickr.com/photos/130974462@N06/

Bác đã xử dụng qua Nikon P900, Canon SX50 và Olympus PE100EE, vậy trong 3 máy đó máy nào nét nhất.

Quote Được gửi bởi lampard_8284 View Post
    công nghệ chống rung tốt quá. zoom full vậy mà hình vẫn rõ nét dù không chơi tripod
    Đúng vậy đó bác, tuy nhiên chụp chim cò đậu trên cành thì OK , chứ đang bay thì em không bảo đảm.

Quote Được gửi bởi hungphoto View Post
    Bác đã xử dụng qua Nikon P900, Canon SX50 và Olympus PE100EE, vậy trong 3 máy đó máy nào nét nhất.
    Cái này thật sự em cũng không biết nói sao, có thể nói Nikon trội hơn một chút , tuy nhiên có lẻ em ba phải thằng nào em thấy cũng nét hết, anh vào flickr em coi thử rồi tự mình so sánh.

Trong bài viết trên em có nhắc qua Canon SX50 HS , đây là cựu chiến binh trong nhóm super zoom tuy nhiên em cũng rất thích em này , đễ anh em so sánh cách đây vài ngày (28/3 ) em có chụp mặt trăng em zoom full 50 X optical + thêm 25 digital zom , và dưới đây là hình ảnh chụp bằng Canon.

F7.1 , 1/100 s , ISO 80
    Và tối nay 9 pm Sydney time , em chụp bằng Nikon P900 full 83 X optical, cả hai hình đều không crop tuy nhiên có chỉnh sửa qua photoshop , Hình của Canon là 1800 mm, Nikon là 2000mm

F8 , 1/160 s , ISO 100

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng