Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Hỏi về đèn AlienBee

Hỏi về đèn AlienBee

Em coi một số clip trên youtube thấy bên Mỹ hay xài đèn hiệu AlienBee. Qua tìm hiểu trên internet thấy dân tình bên nước ngoài đánh giá khá cao về đèn này vì nó nhỏ gọn và bền. Sẵn có người thân đi nước ngoài về nên em tính mua một vài cây. Tuy nhiên em cũng có vài băn khoăn là liệu những đánh giá về đèn này trên internet có đúng không? Ngoài ra loại bóng dẫn và bóng chớp có dễ dàng thay thế tại thị trường Việt Nam không? Bác nào đã xài qua rồi chia sẻ cho em chút kinh nghiệm với. Xin cảm ơn.

hi bác!
    theo em thi đen alien bee là một chọn lựa tốt cho beginer,tuy nhien chi khi nào bác ở mỹ.còn nếu bác ở việt nam thì aline bee se không thích hợp lắm vì đèn 110v. có nhiều hiệu đèn tốt cho bác chọn lựa nếu bác không song tai usa cùng giá tiền với alien bee

Em lên site thấy họ để 2 phiên bản là 110V và 230V. Tuy nhiên bản 230V chỉ bán khi khách liên lạc với họ trực tiếp hay qua điện thoại. Em tính mua kèm vagabond mini 230V. Điều em lo lắng là các linh kiện thay thế.
    Ngoài ra em cũng muốn tham khảo kinh nghiệm của bác. Với tầm giá tiền như vậy hoặc ít hơn một chút thì có hiệu nào xài được. Em tính chụp on-location nên ưu tiên trọng lượng và bình điện đi kèm.

Cái Vagabond mini xài cực kỳ sướng. On location thì chụp thoải mái 300-500 shots tuỳ theo công suất đèn.

Mình lúc trước cũng tính mua của họ, nhưng mua loại cao hơn là Einstein. Mà rắc rối là họ ship hơi chậm, nên cuối cũng sang Adorama mua Elinchrom xài.

Paul C Buff là nhà sản xuất, Studio thì thường xài White Lightning hoặc Einstein. Còn muốn gọn nhẹ thì xài Alien Bee, công suất nhỏ hơn.

Cái tốt nhất của sản phẩm là chế độ bảo hành và sửa chữa của họ, bạn mình chụp on location ngoài biển, sóng đánh làm rớt cái đèn xuống nước, hư. Gửi lại cho họ và họ thay toàn bộ bên trong tốn có $75.00. Quá rẻ so với những hãng khác.

Modeling lamp thì bạn có thể mua ở VN, kiếm theo công suất và socket là OK thôi.

Flash tube thì nên mua thêm 2 cái để dành nếu dự tính sẽ sử dụng nhiều (trên 200K cycle) và có thể bị va chạm làm bể. 1 cái khoảng trên dưới $30, $35 gì đó tuỳ theo flash head và công suất.

Nhưng, cái quan trọng nhất bạn cần phải để ý đến là những cái softbox, octa box, etc. ở VN thông dụng nhất là loại nào, vì ngàm gắn vào rất cần thiết. Bạn mua đèn này xong mà mấy cái softbox sử dụng không được thì cũng bất tiện. Còn nếu chỉ sử dụng dù thì cứ vô tư.

Nói chung, sản phẩm của họ rất tốt, được đông đảo bà con sử dụng.

Có những thứ bạn nên quan tâm khi mua đèn

1. Công suất và power variable. Có thể điều chỉnh công suất bao nhiêu (mấy stop)

2. Thời gian cycle - Đèn công suất thấp thì thời gian cycle full power nhanh hơn.

3. Sync speed - có cái có thể đánh 1/8000 high speed

4. Đèn có built in trigger không? Đèn Elinchrom của mình có built in Skyport và trigger, khỏi phải mua thêm trigger. Mua xong giờ còn mấy bộ trigger ở nhà để không đóng bụi.

Mình chỉ nghĩ ra được nhiêu đó thôi, nếu nghĩ ra mình sẽ viết tiếp, bạn có câu hỏi thì mình sẽ cố gắng trả lời.
    Gear còn đang thiếu vài món.

mình cũng khuyen bác nên dùng elinchrom nhé. chất lượng hơn bowens.nên chọn loại battery pack để khỏi phải dùng inverter chi mệt và rắc rối.bác rảnh thì wa em dùng thử đèn Elinchrom

to kevinle4230 vụ sync speed thì đa số đèn đều lạm được đèn càng cùi bắp thì càng làm được

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Cái Vagabond mini xài cực kỳ sướng. On location thì chụp thoải mái 300-500 shots tuỳ theo công suất đèn.

Mình lúc trước cũng tính mua của họ, nhưng mua loại cao hơn là Einstein. Mà rắc rối là họ ship hơi chậm, nên cuối cũng sang Adorama mua Elinchrom xài.

Paul C Buff là nhà sản xuất, Studio thì thường xài White Lightning hoặc Einstein. Còn muốn gọn nhẹ thì xài Alien Bee, công suất nhỏ hơn.

Cái tốt nhất của sản phẩm là chế độ bảo hành và sửa chữa của họ, bạn mình chụp on location ngoài biển, sóng đánh làm rớt cái đèn xuống nước, hư. Gửi lại cho họ và họ thay toàn bộ bên trong tốn có $75.00. Quá rẻ so với những hãng khác.

Modeling lamp thì bạn có thể mua ở VN, kiếm theo công suất và socket là OK thôi.

Flash tube thì nên mua thêm 2 cái để dành nếu dự tính sẽ sử dụng nhiều (trên 200K cycle) và có thể bị va chạm làm bể. 1 cái khoảng trên dưới $30, $35 gì đó tuỳ theo flash head và công suất.

Nhưng, cái quan trọng nhất bạn cần phải để ý đến là những cái softbox, octa box, etc. ở VN thông dụng nhất là loại nào, vì ngàm gắn vào rất cần thiết. Bạn mua đèn này xong mà mấy cái softbox sử dụng không được thì cũng bất tiện. Còn nếu chỉ sử dụng dù thì cứ vô tư.

Nói chung, sản phẩm của họ rất tốt, được đông đảo bà con sử dụng.

Có những thứ bạn nên quan tâm khi mua đèn

1. Công suất và power variable. Có thể điều chỉnh công suất bao nhiêu (mấy stop)

2. Thời gian cycle - Đèn công suất thấp thì thời gian cycle full power nhanh hơn.

3. Sync speed - có cái có thể đánh 1/8000 high speed

4. Đèn có built in trigger không? Đèn Elinchrom của mình có built in Skyport và trigger, khỏi phải mua thêm trigger. Mua xong giờ còn mấy bộ trigger ở nhà để không đóng bụi.

Mình chỉ nghĩ ra được nhiêu đó thôi, nếu nghĩ ra mình sẽ viết tiếp, bạn có câu hỏi thì mình sẽ cố gắng trả lời.

Alien Bee nhỏ gọn chất lượng cũng rất tốt. Nhưng ngàm để gắn beauty dish, soft box không phổ biến như kiểu ngàm Bowen nên khó mua phụ kiện ở VN.

Bạn em đang xài AlienBee với Vagabond Mini, beauty dish mua về phải mod mới gắn được.
    Được sửa bởi Mark Tran lúc 01:49 AM ngày 25-03-2015