Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Chia sẻ bệnh rối loạn thần kinh thực vật

Chia sẻ bệnh rối loạn thần kinh thực vật

Ngày nay dưới áp lực cuộc sống ngày càng tăng căn bệnh này đang dần trở nên phổ biến, bản thân sau hơn 2 năm chống chọi với nó nhiều khi cảm thấy kiệt sức, căn bệnh quái ác này không gây ra những biến chứng nguy hiểm ngay tuy nhiên nó làm cho con người ta thay đổi cuộc sống theo hướng tiêu cực, bi quan, không có động lực làm việc, luôn luôn lo lắng sợ hãi như có điều xấu sắp xảy ra nếu không có sự cố gắng từ bản thân, sự giúp đỡ của mọi người căn bệnh này chắc rất khó khỏi và theo suy nghĩ của cá nhân thì căn bệnh này chỉ có thể giảm về mức cảm thấy bình thường chứ không thể khỏi hết được và nếu có điều kiện nó lại bùng phát.
    Về sau mình sẽ kể rõ hơn về quá trình mình vật lộn với nó tuy nhiên mình muốn lập topic này để anh em nào đang bị vào chia sẻ kinh nghiệm chống chọi với nó cũng như anh em nào chưa bệnh có biện pháp để phòng chống. Rất mong mọi người quan tâm

Ai khi hẹn hò, nắm tay...... người yêu lần đầu hay là đang bị tra tấn bởi những bộ phim hành động, những trận cầu tennis đỉnh cao chắc hẳn đều biết trái tim thổn thức như thế nào nhưng so với căn bệnh này thì nó chưa thấm vào đâu lúc nó lên cơn nó làm cho con tim ta đập rất nhanh và mạnh cảm giác nó muốn bung khỏi lồng ngực, người nảy nảy theo nhịp, ngột ngạt rất khó chịu. Điều trị bệnh này bằng tây y nếu thầy thuốc cho thuốc không khéo sẽ kéo theo những căn bệnh khác như trầm cảm, động kinh....nếu mà lẫn lộn với bệnh tim mạch thì rất nguy hiểm. Với những người mắc bệnh này còn kèm theo một số căn bệnh khác như tim mạch, mỡ máu, tiều đường, gout... thì điều trị càng khó khăn.
    Dù chưa thấy ae nào reply nhưng mình đang bị nên đành solo để ae biết thêm thông tin.

Nguyên nhân vụ tai nạn máy bay thảm khốc vừa qua tại pháp được các cơ quan xác định do cơ phó chủ ý và qua điều tra cơ phó bị bệnh trầm cảm nặng. Trầm cảm và Rối loạn thần kinh thực vật có mối quan hệ rất mật thiết.

Chào bác RC213v,

Đọc qua tâm sự của bác thì em cũng hiểu được phần nào những khó khăn về mặt tinh thần của bác, khi trải qua thời gian không phải là ngắn (2 năm) mà vẫn không giải quyết được căn bệnh của mình. Chúc bác luôn tìm được niềm vui trong cuộc sống, cố gắng nghĩ tới những người thân yêu để vượt qua những tâm tư đối với hoàn cảnh bản thân nhé, khi sống vì những người mình yêu thương thì mình sẽ có đủ nghị lực và tìm được lạc quan vui sống .

Em cũng được suy đoán là rối loạn dây thần kinh thực vật (bạn bè làm bác sỹ, điều dưỡng) nhưng chưa tiến hành bất kỳ quy trình khám hay điều trị chính thức nào đối với bệnh này, vì khi khám sức khỏe tổng quát hàng năm, bác sỹ có giải thích cho em là tình trạng nặng nhẹ/tần suất xảy ra của bệnh này, cũng phụ thuộc vào trạng thái tinh thần trong cuộc sống hàng ngày của mình nữa.

Đọc những dòng thông tin của bác, em thấy có nói mối quan hệ với cả bệnh gout. Thật là trùng hợp, trường hợp của em bị đau nửa đầu trái (lần đầu tiên cảm nhận đau 1 bên là năm 1999), những lúc mệt mỏi hay mất ngủ thì rất đau, và thường kéo theo chảy mồ hôi hột trên 1/2 thân người --> cởi áo ra nhìn cứ như kỹ xảo phim: 1/2 bên trái người (có thỉnh thoảng bên phải) thì mồ hôi hột đọng chảy từng giọt, còn 1/2 thân người còn lại không có giọt nào @@. Còn bình thường khỏe mạnh thì việc ra mồ hôi cũng chênh lệch theo tỷ lệ 1/2 thân như trên, nhưng ít hơn.
    Và khoảng 2 năm nay em xét nghiệm máu thì còn lòi ra cả bệnh gout (so với chỉ số 3-6.5 là bình thường, thì của em toàn trên 9.0), mặc dù em là người thường chơi thể thao, hoàn toàn không bia rượu, không thuốc lá, thật là kỳ lạ. Bây giờ còn chịu thêm đau các khớp của bịnh gout :|. Đồng nghiệp hay chọc em là "do mày sống lành mạnh quá, không ăn chơi nên nó rối loạn chuyển hóa, lối loạn thần kinh hết", haha.

Vài dòng tâm sự cùng bác và anh em nào có liên quan hay có kiến thức chuyên môn về các bệnh này, mong mọi người rảnh rỗi thì chia sẽ tí nhé.

Chúc sức khỏe anh em vnphoto.

Các bạn có thể tập THIỀN .

chào bạn Nihility.
    Đau xương khớp ngoài các nguyên nhân do bệnh tật ( guot, thoái hóa....) ngoài ra nó còn có liên quan đến RLTKTV đó bạn, bạn đi kiểm tra kỹ lại đi, chỉ số Acid uric của bạn như vậy chưa đáng ngại đâu trong khi bạn lại còn thường xuyên chơi thể thao. Bạn có thể điều chỉnh lại ăn uống có khi sau 6-8 tháng chỉ số acid uric sẽ giảm đấy. không phải cứ bia rượu là nó tăng đâu, nó còn tùy thuộc vào sức hấp thụ và sức đề kháng của mỗi người nữa.
    Cám ơn bạn quan tâm. Thực ra bệnh này có thể phòng ngừa dễ dàng rất nhiều so với điều trị thế nên mình mới lập topic để ae trong diễn đàn chia sẻ giúp đỡ những ai đang bị, và tránh xa nó ra đối với những ae chưa bị.

Chào bác GIC101.

Đúng em có nghe nói điều này, có dịp em sẽ thử còn hiện tại em đang tăng cường tập thể dục, chơi thể thao, ăn uống hợp lý, tập hít thở sâu mục đích thư dãn tư tưởng, tăng cường thể chất.

những triệu chứng như mất ngủ, đau đầu, đau khớp....do RLTKTV gây ra nếu hiểu nhầm và lạm sử dụng thuốc tây thì tình hình chỉ tồi tệ thêm. Mình có ông chú trước đây cũng bị mà hồi đó rất ít người biết và quan tâm đến RLTKTV, ông mất ngủ cả mấy tháng trời người suy nhược vì kiệt sức, đi bao nhiêu bệnh viện mà vẫn không thuyên giảm, thấy bệnh tình nặng quá người nhà đưa ông đến BV tâm thần biên hòa ông la lối tôi có điên đâu mà mang vào đây và rồi BV người ta không tiếp nhận vô tình có người chỉ một BS tư ở gần BV chuyên tâm lý thế rồi từ đây bệnh ông dần thuyên giảm. các bạn từng mất ngủ, đau đầu thì cố gắng trấn tĩnh tìm các biện pháp tự nhiên để khắc phục tuy nó có lâu khỏi nhưng chắc chắn còn dùng thuốc tây thì có thể mau khỏi nhưng rất dễ tái phát nặng hơn, phải phụ thuốc nhiều hơn, lâu dài thuốc sẽ gây tác dụng phụ đến các cơ quan khác của cơ thể...... đặc biệt không thể nóng vội tự ý dùng nhiều loại thuốc, thấy lâu khỏi đi khám liên tục ở các BV, BS khác nhau.

Ngày này cách đây 2 năm mình nhận được một kết luận như nhát dao kết liễu từ BS BV CR: Thiếu máu cơ tim nặng, mình không thể tin nổi và rất sốc bên cạnh đó chú em BS trẻ khoa tim mạch còn bồi thêm tim ông như tim gỗ, chưa thấy ai như ông. Hoảng loạn mình yêu cầu còn xét nghiệm nào thì làm nốt, chờ đợi gần nửa tháng họ cho mình chụp CT kỹ thuật cao thì kết quả không phát hiện bất cứ điều gì dù là nhỏ nhất lúc đó mình như sống lại. Mình đem hỏi từ BS chợ rẫy, tâm đức lẫn viện tim không đâu trả lời rõ ràng cho mình tại sao xét nghiệm điệm tim đồ lại cho kết quả vậy ( trong khi đó xét nghiệm máu, mạch máu, siêu âm tim, CT mạch vành đều BT, bản thân mình trước đó chơi thể thao rất khỏe chả có biểu hiện gì về thiếu máu cơ tim cả) Bây giờ mình nghĩ lại có khi nào do RLTKTV mà nó làm cho kết quả điện tim đồ mình bất thường như vậy. Thử hỏi áp lực như vậy ai mà chịu cho nổi, có lẽ đó giai đoạn này là gai đoạn khủng khiếp nhất của mình dù biết sinh lão bệnh tử là quy luật tự nhiên nhưng mình còn trẻ, còn nhiều trách nhiệm với gia đình,mỗi lần nhớ đến con nhỏ là ứa nước mắt..........

Chưa hài lòng với cách trả lời từ BV Chợ rẫy khoảng tháng 9 năm 2013 mình chuyển sang viện tim và ngay ngày khám đầu tiên mình lại nhận một tin như sét đánh cũng từ cái xét nghiệm điện tim đồ và siêu âm tim ( họ xem cái xét nghiệm của Chợ rẫy làm và nói không cần làm lại ) anh bị dày thất trái, mình tò mò hỏi bệnh này sao BS ơi? bác sĩ nói nó nguy hiểm........trời mình run rẩy hết tay chân.....và bắt đầu sống trong hoang mang lo sợ.......đến tháng 3 năm 2014 mình yêu cầu siêu âm tim mục đích của mình là tự kiểm tra và khi có kết quả thì lại là bình thường. thực sự mình chả hiểu nổi tại sao họ nhìn siêu âm tim của chợ rẫy thì nói mình bị dày thất đến khi họ siêu âm thì lại nói bình thường và cũng tại lần khám tháng 3/2014 họ bắt đầu nói tới mình bị RLTKTV. đến bây giờ mình vẫn còn hoang mang không biết thực sự mình mang căn bệnh gì vì mình không thể hiều và cũng không ai có những giải thích thỏa đáng về những bất thường trong cơ thể mình?
    Lại nói về kết quả siêu âm: Trước đây mình có mổ sỏi nội soi ở BV Đại học y dược sau đó vài tháng mình đi siêu âm kiểm tra 2 lần ở BV tỉnh và chợ rẫy thì họ nói mình còn sỏi, mình về lại ĐH y kiểm tra lại bảo không có. Nghĩ siêu âm sao lại có 2 kết quả với lại mổ dịch vụ mất gần 15t mà vẫn chưa hết mình đi chụp X cho chắc kết quả là không. thật sự chả biết KQ nào đúng.

Chính xác như các bạn vừa đề cập phần lớn tác nhân của chứng rối loạn thần kinh cũng gần như rối loạn lo âu nó là mầm móng tồn đọng khó dứt nếu không triệt để điều trị. Đọc những quyển sách nổi tiếng như Quẳng gánh lo đi và vui sống của Dale Carnegie để chứng kiến những tác nhân thật sự gây ra