Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Chụp Chân dung có nên gắn thêm filter

Lightbulb Chụp Chân dung có nên gắn thêm filter

em là men mới nên còn ngu về những loại filter. đọc các bài về filter ko thấy ai đề cập tới vấn đề chụp CHÂN DUNG có nên dùng filter ko? nên em mạo muội lập cái topic này để hỏi các anh đi trước đã và đang chụp "tin xóa phông" thì có nên dùng filter khi chụp chân dung không? và nếu có thì chọn loại nào?

mình thích chụp chân dung thì việc chụp ảnh tự sướng nhiều có gọi là chụp chân dung không vậy bạn?
    Chắc vui!!!!!!!!!

Quote Được gửi bởi vucoi2010 View Post
    em là men mới nên còn ngu về những loại filter. đọc các bài về filter ko thấy ai đề cập tới vấn đề chụp CHÂN DUNG có nên dùng filter ko? nên em mạo muội lập cái topic này để hỏi các anh đi trước đã và đang chụp "tin xóa phông" thì có nên dùng filter khi chụp chân dung không? và nếu có thì chọn loại nào?
    Vấn đề là bạn chụp chân dung với phong cách gì và định xài loại filter nào, giá bao nhiêu xèng. Bạn chơi gái teen xóa phông mà lại đi xài cpl filter thì cũng hơi hơi kỳ kỳ uv filter thì xài cũng được không xài cũng được nhưng thấy các bác trên này bảo xài uv filter mà lởm quá thì giảm chất lượng ảnh mà hàng "hịn" như của B&W thì khoảng 2 củ >< Tuy nhiên uv filter cũng chỉ để bảo vệ lens khỏi va đập là chính nên bạn tự cân nhắc. Còn ví dụ bạn muốn chụp một ảnh lúc đang giữa trưa mà muốn ảnh ra tối như đêm 30 thì chắc chắn phải xài ND filter. Tóm lại là do bạn hết. Nhu cầu > hiểu biết về các loại filter > các trường hợp sử dụng cho hợp lý. Thân ái.

Quote Được gửi bởi vucoi2010 View Post
    Để bạn có thể hình dung trường hợp chụp chân dung có dùng filter, mình post hình này:

DSC_4445.1 by Nikon@8666, on Flickr

Đây là hình ngược sáng, có xoá phông và đánh kèm flash lúc trời còn khá nắng ( tầm 3g chiều), để chụp mình phải dùng filter ND8 để giảm bớt sáng xuống 3 stop (mục đích là để có thể mở khẩu lớn để xoá phông mà tốc không tăng quá tốc ăn đèn flash (không nhanh hơn 1/250')để có thể đánh flash fill sáng vào mẫu.
    Photography is my fun!

Quote Được gửi bởi Nikon@8666 View Post
    Để bạn có thể hình dung trường hợp chụp chân dung có dùng filter, mình post hình này:

DSC_4445.1 by Nikon@8666, on Flickr

Đây là hình ngược sáng, có xoá phông và đánh kèm flash lúc trời còn khá nắng ( tầm 3g chiều), để chụp mình phải dùng filter ND8 để giảm bớt sáng xuống 3 stop (mục đích là để có thể mở khẩu lớn để xoá phông mà tốc không tăng quá tốc ăn đèn flash (không nhanh hơn 1/250')để có thể đánh flash fill sáng vào mẫu.
    Tuyệt. Bác Nikon@8666 à. Mình muốn mua 01 cái Filter B7W chỉ để chống thằng cu nhà mình nó làm trầy thôi. Ống Canon 16-38 F4 77mm. Mình coi thấy có 02 cái này ( chỉ có tác dụng bảo vệ - không lọc UV) Filter B&W 010 mrc 77mm (1.650K) và Filter B&W 77mm 007M Clear Neutral MRC F-Pro (1.950K). Bác có biết thằng Pro có gì hơn hẳn không ạ.

Quote Được gửi bởi nhadam View Post
    Tuyệt. Bác Nikon@8666 à. Mình muốn mua 01 cái Filter B7W chỉ để chống thằng cu nhà mình nó làm trầy thôi. Ống Canon 16-38 F4 77mm. Mình coi thấy có 02 cái này ( chỉ có tác dụng bảo vệ - không lọc UV) Filter B&W 010 mrc 77mm (1.650K) và Filter B&W 77mm 007M Clear Neutral MRC F-Pro (1.950K). Bác có biết thằng Pro có gì hơn hẳn không ạ.
    Mình cũng đang tìm filter 77mm cho len nikon 17-35 của mình đây, theo mình nên chọn loại slim (tránh được tối góc khi chụp khẩu lớn cho tiêu cự siêu rộng 17-20mm) và chọn loại có UV để ảnh được trong hơn do khí hậu vn hay có sương mù! B&W hay Hoya( rẻ hơn) tuỳ khả năng. Ảnh trên mình dùng filter ND của Hoya!Dòng B&W F-pro mình có một cái CPL 72mm, thấy chụp có bị tối góc trên len fix 21f/4 leica R do filter hơi dầy!
    Được sửa bởi Nikon@8666 lúc 10:40 AM ngày 03-04-2015
    Photography is my fun!

Mình cũng đang tìm filter 77mm cho len nikon 17-35 của mình đây, theo mình nên chọn loại slim (tránh được tối góc khi chụp khẩu lớn cho tiêu cự siêu rộng 17-20mm) và chọn loại có UV để ảnh được trong hơn do khí hậu vn hay có sương mù! B&W hay Hoya( rẻ hơn) tuỳ khả năng. Ảnh trên mình dùng filter ND của Hoya!Dòng B&W F-pro mình có một cái CPL 72mm, thấy chụp có bị tối góc trên len fix 21f/4 leica R do filter hơi dầy!
    Ài ! khó quá vậy mình nên mua cái nào bác???

Nếu không dùng filter ND thay bằng flash Hi-speed sync có được không bác

Quote Được gửi bởi Xiaopi View Post
    Nếu không dùng filter ND thay bằng flash Hi-speed sync có được không bác
    Còn tùy thuộc ánh sáng lúc chụp còn mạnh hay yếu nữa, đôi khi tốc 1/8000 rồi nhưng vẫn phải khép bớt khẩu( giảm hiệu ứng xóa phông!) mới không bị dư sáng. Ngoài ra công suất flash giảm rất nhiều khi đánh HSS, đánh không có tác dụng cho ánh sáng ban ngày! Chụp ban ngày đôi khi phải dùng trên 2 flash đánh 100% cs và đặt gần chủ thể mới có tác dụng!
    Có giải pháp hửu hiệu hơn là dùng tấm hắt sáng để bù sáng khi chụp ngược sáng!
    Photography is my fun!