Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: [Thắc mắc] Cách chụp chân dung, xóa phông hậu cảnh trên Fujifilm Finepix S8300

[Thắc mắc] Cách chụp chân dung, xóa phông hậu cảnh trên Fujifilm Finepix S8300

Do máy đang trong đợt khuyến mãi nên mình đã mua về dùng chụp chơi, cũng như bước đầu chính thức làm quen với máy ảnh số.
    Fujifilm Finepix S8300 không có sách hướng dẫn tiếng Việt dành cho người mới bắt đầu, đối với người mới làm quen sẽ gặp không ít khó khăn để chỉnh thủ công các thông số. Mình cũng mới nắm được vài thông tin cho những cách chụp hình khác nhau, tuy nhiên lại không biết chỉnh thông số ấy vào phần cài đặt nào. Cụ thể, mình muốn xóa phông nền cho mẫu thì chọn chế độ chân dung hoặc chụp cận cảnh, phải tăng khẩu độ và hậu cảnh phải thật xa mẫu.

1. Mình cần chụp chế độ chân dung nhưng lại không nắm rõ chỉnh như thế nào, đồng thời siết khẩu ra làm sao
    2. Mình cần tìm tài liệu cho dòng này thì tìm ở đâu?

Xin cảm ơn các bạn đã đọc qua thông tin này, cũng mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình từ các bậc đàn anh đi trước.

1. Chưa biết gì thì chuyển qua SRAuto, Chọn Portrait mode, để máy tự tính toán và shot.
    2. Xem manual đi kèm theo máy
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Chưa biết gì thì chuyển qua SRAuto, Chọn Portrait mode, để máy tự tính toán và shot.
    2. Xem manual đi kèm theo máy
    Xin cảm ơn bạn. Lúc trước khi đặt câu hỏi trên bài viết, mình đã chuyển qua SRAuto để nhằm có thể chọn chế độ chân dung, nhưng máy lại tự động chọn chế độ mà không cho chỉnh thủ công. Có lẽ, mình chưa biết tùy chỉnh nhưng mình đã cố gắng chỉnh và cài đặt vẫn không được.

Quote Được gửi bởi BinhDa View Post
    Xin cảm ơn bạn. Lúc trước khi đặt câu hỏi trên bài viết, mình đã chuyển qua SRAuto để nhằm có thể chọn chế độ chân dung, nhưng máy lại tự động chọn chế độ mà không cho chỉnh thủ công. Có lẽ, mình chưa biết tùy chỉnh nhưng mình đã cố gắng chỉnh và cài đặt vẫn không được.
    Ý anh 11002 khuyên bạn nên tìm hiểu cách sử dụng máy, các thông số nhiếp ảnh căn bản. Chứ nếu chưa biết gì thì có hướng dẫn bạn cũng ko biết, vì thế cứ để chế độ tự động chụp là tốt nhất.

Mình xin trả lời các thắc mắc của bạn:
    1. Khi bạn để chế độ chụp chân dung, tức là chụp tự động thì máy sẽ tự set thông số, cho nên ko có cách nào chỉnh thủ công.
    2. Tài liệu máy này chỉ có bản Tiếng Anh, bạn có thể vào web của Fuji Việt Nam download về.

Máy compact rất khó chụp mẫu người mà xóa phông tốt đc vì cảm biến nhỏ, khẩu lại nhỏ ( trừ 1 vài compact cao cấp có cảm biến lớn).
    Tuy nhiên miễn cưỡng vẫn có thể chụp mẫu xóa phông được ( chụp bán thân).
    1. Chọn hậu cảnh ( background) càng xa mẫu càng tốt.
    2. Set chế độ M, hoặc A (or AV)
    3. Chỉnh khẩu lớn nhất có thể ( tức chỉnh F càng nhỏ càng tốt).
    4. Zoom xa nhất để xóa phông tốt nhất, chụp bán thân, nửa người thôi, hoặc kêu mẫu ngồi xuống. ( máy bạn zoom 42x, chắc phải đứng cách xa mẫu cỡ 50m quá, lúc này muốn nói mẫu tạo dáng chắc phải liên lạc qua bộ đàm. :D)

P/s: Vì zoom xa nên chắc chắn rất dễ rung tay, vì thế nên set ISO sao cho tốc độ 1/200s mới ko bị rung.

Nếu bạn vẫn ko biết chỉnh ntn thì nên tìm HDSD mà đọc, và tìm hiểu thêm về nhiếp ảnh căn bản. Chúc bạn vui với chiếc máy ảnh của mình.

Mình sẽ bỏ thêm thời gian để tìm hiểu thêm về dòng máy của mình. Có lẽ tiền nào của nấy nên bị giới hạn khá nhiều tính năng
    Mình xin được cảm ơn và trân trọng những lời hướng dẫn từ các bạn 11002quynhdk

Chúc một ngày tốt lành và vui vẻ nhé.

Nói chung các máy của fujfilm dòng siêu zoom đều giống nhau cơ bản chúng chỉ khác một vài thông số hoặc thay đổi vị trí các nút thôi cách sử dụng hoàn toàn giống nhau. Nên bạn tham khảo các dòng khác như s4900, s4500, s4300, s4400, s3900... những máy này đều đã có tiếng Việt. http://www.scribd.com/doc/246258345/...-vi-pdf#scribd

Quote Được gửi bởi BinhDa View Post
    Rất khó hướng dẫn nếu bạn chưa biết gì.
    - Đã chỉnh qua Portrait mode trong SRauto thì làm sao chỉnh thủ công được
    - Không có máy trên tay làm sao hướng dẫn cụ thể được.
    . VD như ở tiêu cự chân dung 85-135mm máy cho phép mở khẩu rộng nhất là bao nhiêu? Biết mới hướng dẫn cụ thể
    . Chỉ bạn ở tiêu cự lớn nhất 1080mm khẩu f6.5 thì sẽ xóa phông tốt, nhưng thường ở max tiêu cự thì chủ thể cũng sẽ rất kém nét, nên cả chủ thể và phông sẽ mờ mịt giống nhau.
    - Thôi thì chỉ biết hướng dẫn bạn xem manual theo máy vậy
    Chúc Bình An
    FaceBook