Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Hỏi về sử dụng Grads filter cho len nhỏ như nikon Af-D 24/2.8 phi 52

Hỏi về sử dụng Grads filter cho len nhỏ như nikon Af-D 24/2.8 phi 52

Em là người mới, xin chào các anh chị.

Chẳng là em đang có ống fix 24 yêu thích. Em muốn chiến với lens này mọi thể loại từ đồng bằng lên núi non tới biển khơi mênh mông luôn. Ống này em gắn được filter CPL, ND tròn. Em lại thích sưu tầm đồ nữa, nên em sẽ tự kiếm đồ về chơi. Nên em muốn được hiểu thêm là để dùng được GND Holder cho phi 52 thì phải mua những đồ gì? Cho em hỏi có anh chị nào phơi GND với len phi nhỏ nhỏ như size 52mm không?

Em mong nhận được sự hướng dẫn của anh chị có kinh nghiệm trong box ạ. Em cảm ơn.

Quote Được gửi bởi ThuyenLu View Post

Chẳng là em đang có ống fix 24 yêu thích. Em muốn chiến với lens này mọi thể loại từ đồng bằng lên núi non tới biển khơi mênh mông luôn. Ống này em gắn được filter CPL, ND tròn. Em lại thích sưu tầm đồ nữa, nên em sẽ tự kiếm đồ về chơi. Nên em muốn được hiểu thêm là để dùng được GND Holder cho phi 52 thì phải mua những đồ gì? Cho em hỏi có anh chị nào phơi GND với len phi nhỏ nhỏ như size 52mm không?

Em mong nhận được sự hướng dẫn của anh chị có kinh nghiệm trong box ạ. Em cảm ơn.
    Muốn dùng GND thì phải dùng filter vuông cùng vơi bộ holder kit gá vào ống kính. Chất lượng cao thì dùng filter cao cấp nhưng đắt tiền như LEE filter ( với bộ gá xịn khoảng 5 tr, các vòng step ring để đường kính khác nhau như 82-52,82-72,82-77... để gắn bộ gá vào len có đường kính 52,72,77mm..., Filter GND 0.3 , 0.6,0.9 giảm 1,2,3 stop tuỳ ánh sáng lúc bình minh hay hoàng hôn có độ chênh sáng giữa bầu trời và mắt đất bao nhiêu stop, thường là khoảng 3 stop nên loại GND 0.9 được dùng nhiều nhất!). Giá một miếng filter GND Lee khoảng 3 tr. Còn muốn thử chơi trước thì hiện có hàng của Tàu là Tianya giá cả bộ gồm holder kit và các miếng filter GND chỉ khoảng vài trăm ngàn, chơi tạm vì rõ ràng chất lượng cũng theo giá tiền.
    Photography is my fun!

Em cảm ơn anh Nikon@8666. Vậy là cái em cần là cái step ring rồi. Anh cho em hỏi những tấm ảnh phong cảnh biển đẹp em thấy tác giả dùng ND và GND chung vậy em muốn dùng ND tròn (phi 52 vì nó rẻ và khi cần dùng một mình nó thì cũng tiện), khi dùng kèm ND tròn + GND như anh nói trên là được đúng không anh? Có phải len nào cũng dùng chung ND, GND chung cũng được? Em đang tìm hiểu điểm mạnh của ống 24/2.8afd của em so với các len thiết kế lồi lên không gắn filter tròn được.

Em cảm ơn anh Nikon@8666. Vậy là cái em cần là cái step ring rồi. Anh cho em hỏi những tấm ảnh phong cảnh biển đẹp em thấy tác giả dùng ND và GND chung vậy em muốn dùng ND tròn (phi 52 vì nó rẻ và khi cần dùng một mình nó thì cũng tiện), khi dùng kèm ND tròn + GND như anh nói trên là được đúng không anh? Có phải len nào cũng dùng chung ND, GND chung cũng được? Em đang tìm hiểu điểm mạnh của ống 24/2.8afd của em so với các len thiết kế lồi lên không gắn filter tròn được.
    Mình chưa kết hợp dạng này nhưng nghĩ là được, vấn đề cần xem việc kết hợp 2 filter ND và GND có làm ảnh hưởng chất ảnh khi phơi hay không, nên muốn kết hợp thì nên chọn filter chất lượng tốt.Len tiêu cự nào cũng dùng chung compo filter được( khác cái adapter ring) , còn có bị tối góc hay không thì tuỳ len ( cái này xem review hoặc tự mình kiểm chứng thôi!)
    Photography is my fun!

Em đoán chắc bác dùng 24mm/FF.

1. Gắn kết hợp filter ND tròn và GND lá qua holder sẽ:
    - Tối góc nếu filter lá có cạnh <62mm
    - Không tối góc nếu dùng filter lá cạnh >82mm

2. Lấy lá filter áp thẳng vào ND filter tròn thì không tối góc, nhưng sẽ rung do thời gian phơi lâu:
    - Biết tận dụng sẽ biết hard boder thành soft boder.
    - Không biết tận dụng sẽ bực mình

Bác ở SG, muốn thử, qua em cho mượn bộ Cokin 52mm để thử nhé
    Chúc Bình An
    FaceBook

Dạ em cảm ơn anh..................................