Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 91

Chủ đề: [Big Review] BATTLE OF THE ULTRAWIDE LENSES

điểm yếu của tokina 16-28 đã lộ diện. Bị flare cực nặng. Đây là lý do vì sao mình ngần ngại ko quất ngay em nó để chụp landscape.
    Chụp phong cảnh thì face to face với mặt trời là 1 thể loại khá phổ biến, nhưng nếu bị flare thế thì rất dễ khiến bạn tức tối khi 1 bức ảnh phơi quá đẹp mà ăn ngay cái flare chình ình giữa hình :(
    Đúng là lens nào cũng có điểm yếu, nhưng ước chi tokina bớt bị flare lại thì quá là tuyệt vời rồi.
    Mấy cái méo hình, tối góc còn có thể sửa, flare là bó tay chịu chết :(

17 TS quá giữ, xứng đáng là 1 lens dành chụp cho kiến trúc, nó và con 24TS là combo killer. Hy vọng bác sẽ có bài đánh giá các con chuyên chụp kiến trúc của canon,nikon, sony...
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Nhìn dàn lens là đã thấy đã rồi. Hóng bài viết thêm của bác chủ.

Apham có dùng qua Nikon 17-35 và Nikon 16-35, mình thấy con 17-35 chụp kém nét hơn, ảnh không trong bằng 16-35 nhưng độ méo lại ít hơn hẳn em kia. Chờ bài review của bác để xem nhận định của mình chính xác bao nhiêu % ;)

Nhận định của bác chính xác rồi ạ. Lens 17-35mm Nikon tuy đỡ méo hơn lens 16-35 nhưng so với bên Canon vẫn là rất kinh hoàng và tương tự như 17-40L hay 16-35mm L II đó là chỉ có thể sửa bằng profile chứ sửa bằng distortion correction không thì không thể sửa được. Lens 17-35 coating đúng là không trong trẻo tí nào, chụp tương phản kém và nét cũng rất kém, không trách được khi lens này được nghiên cứu chế tạo từ quá lâu rồi. (ý kiến cá nhân của em)

Quote Được gửi bởi Sam_VDC View Post
    Bạn thiếu 1 ống của Sony FE 16-35mm F4 ZA OSS đáng kể.

lens này tiếc là không lắp được lên thân Canon hay Nikon bác ạ.

Quote Được gửi bởi Linh Nhu Khoa View Post
    Cám ơn bác TThach. Mình đang sử dụng ống Canon 16-35mm f/2.8 L. Qua topic này mình biết ưu và nhược của nó để sử dụng. Chẳng hạn khi chụp phong cảnh thì thường khép khẩu nên không lo vụ tối góc. Còn khi chụp vội chân dung thì mở khẩu tối đa nên tối góc cũng không sao. Có điều chất lượng chưa tương xứng với giá tiền nhỉ.

Canon 16-35mm f/2.8LII không phải là lens hoàn hảo tuy nhiên cũng có những lợi thế nhất định. Cũng cần chú ý là lens mở f/2.8 nên nó được tính là lens đa dụng chứ không chỉ dành riêng cho phong cảnh, vì bài review lần này TThach chỉ đánh giá tiêu cự ultrawide của nó nên sẽ không khách quan 100% khi đánh giá nó tương xứng hay chưa với giá tiền. Nếu đánh giá nó dành riêng cho phong cảnh thì có thể nói là chưa thật tương xứng. ^^

Quote Được gửi bởi ludovique View Post
    bác TThạch cho em hỏi, phần Distortion lúc sau khi đã chỉnh méo thì zoom 100% lên (ít ai làm với UWA) thì độ nét giảm như thế nào ạ? dù cái này phụ thuộc vào lens + phần mềm chỉnh sửa, nếu được bác cho ý kiến (dựa trên phần mềm bác làm) về vụ cho em và mọi người tham khảo cái
    Cám ơn trước..

Em sẽ lưu ý và trả lời riêng cho bác. Trước hết bác có thể xem tạm một số cái ảnh ở mục Distortion Profile Correction và thấy rằng lens nào méo nhiều thì khi sửa xong góc ảnh mất chi tiết cũng kha khá, đặc biệt là Nikon 16-35.

Quote Được gửi bởi Nikon1987 View Post
    thanks TThach đã cho mình hiểu rõ về ống 17-35 f2.8 mình đang sở hữu, thêm 1 thông tin về em nó như sau:
    Nikon có 3 ông kính AF-S thế hệ đầu tiên là 17-35 mm F2.8 ; 28-70 f2.8 ; và 80-200mm f2.8 (đời cuối) 3 ông kệ này sử dụng motor lấy nét trong là loại motor chổi than( brush) nên khi sử dụng lâu sẽ hỏng motor do mòn chổi than, khỏ thay luôn, các ống sau này sử dụng môtr không chổi than Brushless, độ bền cao hơn rất nhiều, ít tiêu thụ điện hơn, hiệu năng cao hơn nhưng không mượt băng motor chổi than (brush)

Cảm ơn bác đã cũng cấp thông tin.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TruongcaSG View Post
    Chúc @TThach thực hiện thành công, sớm hoàn thiện bài test đầy công phu và thú vị này.
    Em cảm ơn anh TruongSG, thông tin có ích với mọi người là em vui rồi.

Quote Được gửi bởi Ceibga View Post
    17mm Vô địch rồi, dẫn đầu mọi trận đấu :v

17mm Canon không chiến thắng hết tất cả các hạng mục nhưng chỉ riêng những mục nó thắng người ta đã thấy rõ khoảng cách quá xa về đẳng cấp của nó so với các lens còn lại. 1 lens cực xứng đáng để sưu tầm.

Quote Được gửi bởi hung2104 View Post
    Trước cũng hay quan tâm đến các review, h chỉ đọc lướt cho vui. Khâm phục nhất là sự tỉ mỉ của Thạch.

Cảm ơn anh hung đã động viên nha!

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    Dự 17TSE vô địch về chất lượng, To1628 vô đối về P/P (chất trong tầm tiền)
    Cái này cũng chưa hẳn đúng, theo TThach!

Quote Được gửi bởi GameOver107 View Post
    điểm yếu của tokina 16-28 đã lộ diện. Bị flare cực nặng. Đây là lý do vì sao mình ngần ngại ko quất ngay em nó để chụp landscape.
    Chụp phong cảnh thì face to face với mặt trời là 1 thể loại khá phổ biến, nhưng nếu bị flare thế thì rất dễ khiến bạn tức tối khi 1 bức ảnh phơi quá đẹp mà ăn ngay cái flare chình ình giữa hình :(
    Đúng là lens nào cũng có điểm yếu, nhưng ước chi tokina bớt bị flare lại thì quá là tuyệt vời rồi.
    Mấy cái méo hình, tối góc còn có thể sửa, flare là bó tay chịu chết :(

Tokina còn bị glow nữa. Nhưng cái làm mất giá lens nhất chắc chắn là flare, TThach đồng ý với bác, Flare không tài nào sửa được.

@madi3d8: TThach có thể sẽ có một bài review tỉ mỉ Canon 17mm f/4L TS-E trong tương lai, hứa hẹn sẽ cung cấp nhiều thông tin hữu ích mà chưa từng có nơi nào từng khai thác và phân tích.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

tokina 11-16 gắn trên FF chụp cũng khá quá nhỉ, giá lại rẻ nhất. Con 16-28 thì có vẻ thảm quá nhưng đến bài thi chi tiết và độ nét chắc sẽ thắng
    Quá gà

Thích tia sao của 2.8II quá, nhìn rất đặc trưng. Sao 2.8II có 14 cánh, sao f4IS có 18 cánh nhưng nhìn sao 2.8II thích hơn

Bài đánh giá hay quá, mong bác sớm ra phần tiếp theo.
    Em thấy trong tiêu cự này còn 1 số len nữa, ví dụ Samyang 10 f2.8, Samyang 12 f2 for DX. Đối với người dùng crop như em thì những len này cũng mong muốn đưa vào so sánh. Nếu có thể mong bác cho ít đánh giá.
    Thanks bác nhiều

Cảm ơn bác TThach vì bài review nhé. Bài review giúp em củng cố thêm kiến thức, kinh nghiệm trong review thiết bị và cũng chính nó giúp em lựa chọn được lens ultrawide ưng ý để hoàn thiện bộ gear của mình.
    Canon 6D và vài lens cùi bắp

Rất nể các bài review của bác TThach, chi tiết và rất logic.

Trong bài này thì nhận xét của bác về lens Nikon mình hoàn toàn đồng ý, các lens này mình đã dùng qua và thấy nó perform như vậy.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Canon 16-35mm f/2.8LII không phải là lens hoàn hảo tuy nhiên cũng có những lợi thế nhất định. Cũng cần chú ý là lens mở f/2.8 nên nó được tính là lens đa dụng chứ không chỉ dành riêng cho phong cảnh, vì bài review lần này TThach chỉ đánh giá tiêu cự ultrawide của nó nên sẽ không khách quan 100% khi đánh giá nó tương xứng hay chưa với giá tiền. Nếu đánh giá nó dành riêng cho phong cảnh thì có thể nói là chưa thật tương xứng. ^^
    Cái comment trên của mình là khi bác mới thực hiện post review đầu. Nay thấy bác đã thực hiện gần xong bài review, thấy tia ống này vượt trội hơn hẳn. Lúc mình quyết định mua lens này cũng do mình mê tia của nó mà ;) Sở thích của mình là hướng thẳng ống kính về phía mặt trời.

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng