Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Cần chỉ giúp kỹ thuật chụp ảnh compact

Cần chỉ giúp kỹ thuật chụp ảnh compact

Đầu tiên xin lỗi vì em chưa đăng ảnh được.

#1. Ai có thể giải thích rõ phơi sáng cho máy ảnh compact ở chế độ P được không ạ? mình đọc trên mạng thì chỉ thấy cách chụp cho máy dSLR hoặc với máy compact có chế độ M thôi à :( (Tại mình thấy bên topic "Hội những người chụp ảnh bằng máy compact rẻ tiền" có nhiều bạn nói về phơi sáng đó )

#2. Ai có thể chỉ e chụp cảnh đường phố ban đêm mà đèn xe chạy tạo thành các vệt sáng hay là chụp thác nước đang chảy được không ạ?

P/s: hiện em chỉ có máy Canon A3200 IS vs máy Sony CyberShot DSC-W510 thôi à! Mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của mọi người :D

mình chưa xài 2 cái đó bao giờ, nhưng mình có 1 con lumix fs3, mình chụp phơi đêm bằng cách mở chế độ chụp trời sao, khi đó máy sẽ cho chọn phơi 15s hoặc 30s, còn phơi sáng làm y chang nhưng phải có nd filter
    Thà là mây trôi mênh mang giữa bầu trời
    Lang thang giữa cuộc đời mà vui.

Quote Được gửi bởi xuanvy View Post
    mình chưa xài 2 cái đó bao giờ, nhưng mình có 1 con lumix fs3, mình chụp phơi đêm bằng cách mở chế độ chụp trời sao, khi đó máy sẽ cho chọn phơi 15s hoặc 30s, còn phơi sáng làm y chang nhưng phải có nd filter
    mình mới tham gia, cũng chưa hiểu hết thuật ngữ lắm, bạn giải thích cho mình từ nd filter đc k? :D

ví dụ như hình dưới thì máy compact cùi chụp đc k ạ?

tấm đó thì dư sức qua cầu, nhưng bạn phải có chân máy
    nd filter nói dể hiểu thì nó như 1 tấm kính mát làm tối bức ảnh, bạn có thể mua ở mấy tiệm bán máy ảnh khoảng 100k rồi để nó trước cái máy hoặc dể hơn thì bạn đi ra tiệm bán đồ xây dựng nói bán cho tấm kính hàn, người ta có bán lẻ tấm kính đó rồi cũng để nó trước cái máy rồi phơi sáng. Nếu bạn ko có filter thì bạn phơi sáng ta tấm ảnh trắng toát
    Thà là mây trôi mênh mang giữa bầu trời
    Lang thang giữa cuộc đời mà vui.

Quote Được gửi bởi xuanvy View Post
    tấm đó thì dư sức qua cầu, nhưng bạn phải có chân máy
    nd filter nói dể hiểu thì nó như 1 tấm kính mát làm tối bức ảnh, bạn có thể mua ở mấy tiệm bán máy ảnh khoảng 100k rồi để nó trước cái máy hoặc dể hơn thì bạn đi ra tiệm bán đồ xây dựng nói bán cho tấm kính hàn, người ta có bán lẻ tấm kính đó rồi cũng để nó trước cái máy rồi phơi sáng. Nếu bạn ko có filter thì bạn phơi sáng ta tấm ảnh trắng toát
    thế với như bức ảnh trên có cần nd filter k ạ?

với lại cho mình hỏi động tác phơi sáng là giữ nút chụp à (nếu phơi 15s thì giữ 15s à? )

Quote Được gửi bởi kurim2408951 View Post
    thế với như bức ảnh trên có cần nd filter k ạ?
    Như bức ảnh trên chụp vào ban đêm máy nào chụp cũng được, chỉ cần gắn lên chân máy ( tripod), chỉnh cho tốc độ chụp thấp để phơi sáng là đc (bằng cách khép khẩu F, Iso thấp).
    Còn ban ngày muốn chụp thác nước chảy, hoặc sóng biển để được ảnh mịn màng thì phải phơi sáng, lúc này cần phải có filter ND ( filter ND thực chất giống như cái kính râm, gắn vào trước ống kính làm cho bầu trời tối lại thì mới phơi sáng đc)

Quote Được gửi bởi kurim2408951 View Post
    với lại cho mình hỏi động tác phơi sáng là giữ nút chụp à (nếu phơi 15s thì giữ 15s à? )
    Phơi sáng ko phải là giữ nút chụp, mà là chỉnh máy sao cho tốc độ chụp rất thấp, tức là khi nhấn nút chụp thì màn trập sẽ mở ra lâu hơn để ánh sáng vào nhiều hơn, làm cho bức ảnh sáng hơn.
    Rất khó để giải thích cho bạn hiểu nếu bạn chưa nắm được kiến thức nhiếp ảnh cơ bản. Bạn nên tìm hiểu 3 thông số: "ISO, khẩu độ, tốc độ"

Quote Được gửi bởi quynhdk View Post
    Phơi sáng ko phải là giữ nút chụp, mà là chỉnh máy sao cho tốc độ chụp rất thấp, tức là khi nhấn nút chụp thì màn trập sẽ mở ra lâu hơn để ánh sáng vào nhiều hơn, làm cho bức ảnh sáng hơn.
    Rất khó để giải thích cho bạn hiểu nếu bạn chưa nắm được kiến thức nhiếp ảnh cơ bản. Bạn nên tìm hiểu 3 thông số: "ISO, khẩu độ, tốc độ"
    hôm qua mình có đọc được 3 cái đó rồi, gọi là tam giác gì gì đó, ISO cao , f nhỏ, tốc độ chậm thì as vào nhiều và ngc lại có phải k ạ? thế phơi sáng tức làm cho ảnh mình sáng lên thôi đúng k ạ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng