Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 88

Chủ đề: Nikon giới thiệu D7200, Expeed4, có Wifi và NFC

Quote Được gửi bởi drslums View Post
    D7100 và cả D7200 cũng sẽ rớt giá vấn đề là bao giờ và bao nhiêu. Thực ra cải tiến đến 1 lúc nào đó cũng phải dừng thôi vì hiện nay công nghệ mới đến mức đó. Nếu không ra cái mới thì bảo lạc hậu nếu ra cái mới thêm mắm muối tí thì lại bị chê ít cải tiến. Vậy theo bác cần cải tiến thêm cái gì nữa bây h?

DSLR cũng chỉ là cái máy ảnh và dần phổ biến vì kinh tế người ta dư giả và thiết bị điện tử xuống giá vậy thôi.

Mỗi con 1 phân khúc mà bác. Nếu so tiền thì em đầu tư D610 hay D600 còn hơn đầu tư 7DMKII. Giá sử có D7300 tương đương thông số và giá tiên như 7DMkII thì bác có mua không? Bác sẽ mua cái nào nếu giá hôm nay ở amazon D610 body only là $1500 trong khi 7DMKII là $1700 (Đều brandnew).

*** Theo em xu thế thời đại sẽ là FX giá mềm dưới $1000 để người ta mua lens.
    Nói thật bác đừng buồn nhe, nếu bác không phân biệt được 7D2 dùng cho mục đích gì so với D610 thì tốt nhất bác đừng đem nó ra so với D610. Nếu Nikon ra D400 mình chắc chắn 99.99% giá no ngang giá với 7D2 và mắc hơn D610 luôn.
    I'm a Canikonian

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Nikon máy bị lỗi, thị trường lớn nó sửa free ko cần giấy bảo hành, nó chịu tiền ship luôn. Ví dụ D600 bị dầu thì cứ gửi cho UPS nó thu tại nhà. Nikon sẽ thay rồi gửi lại.
    Em thì mong nó hạ giá, vài tháng nửa mua FF chơi hehe. Thật ra dân biết chơi thì ko ngại mấy vụ này. Vì nó ko ảnh hưởng gì tới ảnh hay tuổi thọ. Chỉ ko thích vụ dầu, vì bỏ công chụp xong về hư ảnh thì tiếc công. Chứ sau đó họ thay free thì cũng ok thôi.
    Lỗi thì anh nào cũng có, Canon 7D II cũng đang bị lỗi AF.
    Đấy là thị trường lớn bác ơi, ở Hà Nội chính trên vnphoto này có đợt 1 bác ra VIC đổi trả D600 mua chính hãng, mà còn bị hành lên hành xuống, thằng VIC dịch thư của Nikon về vụ sửa và đổi máy up lên trang chủ còn xóa đoạn đổi máy đi, nếu ko có topic trên vnphoto chưa chắc VIC đã giải quyết vụ đó đâu! cảm giác ở VN đi mua hàng chính hãng mà cứ như hàng xách tay giá cao vì quyền lợi chả được đảm bảo.

Công nhận các bác...chém như thần!
    Khen hay chê gì thì Nikon họ cũng không quan trọng lắm thị trường nhỏ như VN. Các bác nên mừng khi họ ra càng nhiều đời mới vì đời trước sẽ hạ giá dễ mua hơn nhiều...
    Lan man ngoài lề tí là dạo qua thị trường mua bán đồ qua sử dụng mới thấy VN mình bọc, dán keo hết cả máy lẫn ống kính, khi bán thì ông nào cũng kêu từ khi mua ít dùng, chỉ toàn bỏ vô tủ chống ẩm...đến chết vì buồn cười

Nikon VN hình như ko phải là chi nhánh Nikon, có lẽ chỉ là 1 đại lý bán máy. nên mới có kiểu hành như vậy.
    Mua chính hãng vậy thì ko đáng. Ai quen bên Mỹ thì nhờ xách tay dịch vụ đem qua đó, sửa xong xách về. Phí 2 lần xách tay vài chục thôi.
    http://www.nikonusa.com/en/Service-A...LR-Camera.html

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    Công nhận các bác...chém như thần!
    Khen hay chê gì thì Nikon họ cũng không quan trọng lắm thị trường nhỏ như VN. Các bác nên mừng khi họ ra càng nhiều đời mới vì đời trước sẽ hạ giá dễ mua hơn nhiều...
    Lan man ngoài lề tí là dạo qua thị trường mua bán đồ qua sử dụng mới thấy VN mình bọc, dán keo hết cả máy lẫn ống kính, khi bán thì ông nào cũng kêu từ khi mua ít dùng, chỉ toàn bỏ vô tủ chống ẩm...đến chết vì buồn cười
    Mình là người tiêu dùng thì nói trên quan điểm người dùng thôi bác, hàng tốt thì khen hàng lỗi thì chê để cho người dùng sau có kinh nghiệm mà tránh, chứ xét trên quan điểm của nhà sản xuất lớn chả thèm quan tâm thị trường bé thì nói quái làm gì.

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Nói thật bác đừng buồn nhe, nếu bác không phân biệt được 7D2 dùng cho mục đích gì so với D610 thì tốt nhất bác đừng đem nó ra so với D610. Nếu Nikon ra D400 mình chắc chắn 99.99% giá no ngang giá với 7D2 và mắc hơn D610 luôn.
    Mình không buồn vì mình biết là 7D2 để chụp thể thao nhưng thực tế nếu thật sự để chụp thể thao thì người ta đã sắm máy xịn FX. Bỏ qua nhu cầu ở thị trường VN vì quá nhỏ bé và thu nhập người dân thấp nên máy ảnh là 1 tài sản có giá trị. Với người đam mê nhiếp ảnh ở thị trường lớn như Mỹ chẳng hạn thì bỏ ra 2 tuần hay đến 1 tháng tiền lương để tậu máy ảnh không phải là vấn đề quá khó khăn thì không ai muốn tậu em 7D2 cả (sẽ phân tích ở dưới). Cần giải thích thêm chỗ này 1 tý vì những người thích nhiếp ảnh là yêu nghệ thuật và có giáo dục cao 1 chút nên theo lẽ thông thường họ là tâng lớp có thu nhập cao hơn trung bình nhiều. Vậy nên bỏ thêm 5 đến $700 mua đồ hợp với ý mình cũng không phải là quá khó khăn. Thế nên mình mới nói 7D2 chắc chắn sẽ không thành công như nhiều người kỳ vọng. Thực tế ở US những người có DSLR là những người mua để chụp gia đình và thợ chuyên nghiệp (mình thấy họ còn dùng D5100 và ống kít nữa kìa) không thấy phong trào các anh mang máy ảnh đi chụp gái teen như ở VN mà kể cả đem đi chụp gái teen xóa phông thì 3fps với 7pfs hay 10 fps có khác nhau cái gì đâu. Cá nhân mình mua máy cũng giống như nhiều người mình biết ở đây toàn để chụp con, chụp gia đình, kỉ niệm sinh nhật, đi chơi chẳng mấy khi chụp thể thao cả. Vậy nên 7D2 định đánh vào chụp thể thao nghiệp dư sẽ không phải là một bước đi khôn ngoan với cái giá dở hơi đó - ý kiến cá nhân.

Quay lại vấn đề nikon: Nếu Nikon đi theo hướng D400 cạnh tranh DX với 7D2 sẽ là không khôn ngoan vì như vậy sẽ bị coi là bắt trước và chậm chân trong khi thực tế 7D2 cũng không quá thành công như các bác nhà mình tưởng tượng. Cần phải làm mới và đột phá. Mình đánh giá ý tưởng D600 lúc ra rất cao nhưng lại bị lỗi chảy dầu. Mình vẫn nhận định Fx giá rẻ và bán lens đắt sẽ là xu hướng của thời đại. Ngày xưa chế tạo cảm biến khó khắn thì mới có cái trò DX nửa vời chứ bây h cảm biến tốt dễ chế tạo rồi tại sao lại phải dùng DX?
    Được sửa bởi drslums lúc 10:56 AM ngày 03-03-2015
    D610 + 50 1.8G + 85 1.8G + 70-300 VR AF-s + SB 700

Quote Được gửi bởi drslums View Post
    Mình không buồn vì mình biết là 7D2 để chụp thể thao nhưng thực tế nếu thật sự để chụp thể thao thì người ta đã sắm máy xịn FX. Bỏ qua nhu cầu ở thị trường VN vì quá nhỏ bé và thu nhập người dân thấp nên máy ảnh là 1 tài sản có giá trị. Với người đam mê nhiếp ảnh ở thị trường lớn như Mỹ chẳng hạn thì bỏ ra 2 tuần hay đến 1 tháng tiền lương để tậu máy ảnh không phải là vấn đề quá khó khăn thì không ai muốn tậu em 7D2 cả (sẽ phân tích ở dưới). Cần giải thích thêm chỗ này 1 tý vì những người thích nhiếp ảnh là yêu nghệ thuật và có giáo dục cao 1 chút nên theo lẽ thông thường họ là tâng lớp có thu nhập cao hơn trung bình nhiều. Vậy nên bỏ thêm 5 đến $700 mua đồ hợp với ý mình cũng không phải là quá khó khăn. Thế nên mình mới nói 7D2 chắc chắn sẽ không thành công như nhiều người kỳ vọng. Thực tế ở US những người có DSLR là những người mua để chụp gia đình và thợ chuyên nghiệp (mình thấy họ còn dùng D5100 và ống kít nữa kìa) không thấy phong trào các anh mang máy ảnh đi chụp gái teen như ở VN mà kể cả đem đi chụp gái teen xóa phông thì 3fps với 7pfs hay 10 fps có khác nhau cái gì đâu. Cá nhân mình mua máy cũng giống như nhiều người mình biết ở đây toàn để chụp con, chụp gia đình, kỉ niệm sinh nhật, đi chơi chẳng mấy khi chụp thể thao cả. Vậy nên 7D2 định đánh vào chụp thể thao nghiệp dư sẽ không phải là một bước đi khôn ngoan với cái giá dở hơi đó - ý kiến cá nhân.

Quay lại vấn đề nikon: Nếu Nikon đi theo hướng D400 cạnh tranh DX với 7D2 sẽ là không khôn ngoan vì như vậy sẽ bị coi là bắt trước và chậm chân trong khi thực tế 7D2 cũng không quá thành công như các bác nhà mình tưởng tượng. Cần phải làm mới và đột phá. Mình đánh giá ý tưởng D600 lúc ra rất cao nhưng lại bị lỗi chảy dầu. Mình vẫn nhận định Fx giá rẻ và bán lens đắt sẽ là xu hướng của thời đại. Ngày xưa chế tạo cảm biến khó khắn thì mới có cái trò DX nửa vời chứ bây h cảm biến tốt dễ chế tạo rồi tại sao lại phải dùng DX?
    Cái step up của 7D2 lên FF xịn cho thể thao là cái 1D X đó bác, 7D2 là "mini 1D X". Giá của nó gấp 3 đến 4 lần con 7D2 chứ chả phải 500-700$ đâu.
    Bác đánh đồng để ý kiến cá nhân của bác thành ý kiến chung rồi. 7D2 có hot hay không thì bác vào mấy forums nước ngoài như DPReview mà xem rồi rút ra xem nó có phải thàng công không nhe.
    Nikon users vẫn đang chờ D400 nhá. Bác không cần không có nghĩa là người khác không cần.
    I'm a Canikonian

Trao đổi thêm với bác drslums:
    Em xem ảnh trên Fred thấy topic D600 họ chụp thể thao cũng bắt mắt lắm, chứng tỏ ai chê AF của nó chứ thực tế là nó ko tệ. Chỉ là ko chuyên sport, nhưng đủ để chụp sport.

Như vậy với nhu cầu 1 người bình thường thì với giá hiện nay, mua FF entry như D600 là tốt. (Bỏ qua giá lens xịn và bỏ qua vụ dầu)
    Với 7D II, có lẽ nó AF tốt hơn FF như D600 hay 6D? Và cái quan trọng hơn là nó nhân tiêu cự. Vì vậy em thấy ai có nhu cầu chụp sport và wildlife thì họ sẽ mua 7DII thay vì 1D IV quá nhiều tiền.

Nói chung giả sử như em có tiền, thì em sẽ mua 1 cái FF chụp phong cảnh, gia đình...và cái 7D để chụp chim cò. Em đang sài crop 2X và thấy crop tiêu cự rất quan trọng. Vì FF mà cứ tăng mỗi 100m giá lens rất kinh khủng, gắp adapter thì mất khẩu. Nếu có crop 1.5 hay 2x thì rất có lợi.

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Cái step up của 7D2 lên FF xịn cho thể thao là cái 1D X đó bác, 7D2 là "mini 1D X". Giá của nó gấp 3 đến 4 lần con 7D2 chứ chả phải 500-700$ đâu.
    Bác đánh đồng để ý kiến cá nhân của bác thành ý kiến chung rồi. 7D2 có hot hay không thì bác vào mấy forums nước ngoài như DPReview mà xem rồi rút ra xem nó có phải thàng công không nhe.
    Nikon users vẫn đang chờ D400 nhá. Bác không cần không có nghĩa là người khác không cần.
    Vẫn có nikon user chờ D400 nhưng vấn đề là đc bao nhiêu người thực sự bỏ tiền ra mua full price chứ không đợi đến lúc giảm giá vì ra D410. Số đó có đủ để sản xuất có lãi (sau khi trừ đi chi phí sản xuất, quảng cáo, triết khấu, bảo hành etc) không. Bản chất cuối cùng Nikon vẫn là 1 con buôn và lợi nhuận vẫn là yếu tố hàng đầu. Họ cũng tính nát nước khi từ bỏ dòng D300 và sang thành D600 và D7000 rồi bác ạ. Thời ngày xưa cảm biến khó chế tạo nên mới có cái trò cảm biến DX body hầm hố chụp nồi đồng cối đá chứ sau này cảm biến dễ chế tạo nó tách thành D600 là FX giá rẻ và D7000 là DX giá đắt với body OK thôi. Người dùng cũng không muốn mua 1 máy ảnh chụp cả chục năm và nikon cũng không muốn như vậy thế nên mỗi năm nó ra 1 cái sau vài năm bác chán và lại thay ===> chỗ này rất đúng bài bản đấy ạ. Không biết lịch sử của bác thế nào chứ em đi lên từ D40x (đâu khoảng đầu 2008)==> D5100 ==> D7000 ==> D600 ==> D610 (hiện nay) trong đó em D40X là lâu nhất đâu 3 hay 4 năm còn các em còn lại đều ra đi trong 1 đến 1 năm rưỡi.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Trao đổi thêm với bác drslums:
    Em xem ảnh trên Fred thấy topic D600 họ chụp thể thao cũng bắt mắt lắm, chứng tỏ ai chê AF của nó chứ thực tế là nó ko tệ. Chỉ là ko chuyên sport, nhưng đủ để chụp sport.

Như vậy với nhu cầu 1 người bình thường thì với giá hiện nay, mua FF entry như D600 là tốt. (Bỏ qua giá lens xịn và bỏ qua vụ dầu)
    Với 7D II, có lẽ nó AF tốt hơn FF như D600 hay 6D? Và cái quan trọng hơn là nó nhân tiêu cự. Vì vậy em thấy ai có nhu cầu chụp sport và wildlife thì họ sẽ mua 7DII thay vì 1D IV quá nhiều tiền.

Nói chung giả sử như em có tiền, thì em sẽ mua 1 cái FF chụp phong cảnh, gia đình...và cái 7D để chụp chim cò. Em đang sài crop 2X và thấy crop tiêu cự rất quan trọng. Vì FF mà cứ tăng mỗi 100m giá lens rất kinh khủng, gắp adapter thì mất khẩu. Nếu có crop 1.5 hay 2x thì rất có lợi.
    Bác có dùng DX thì chụp xong vẫn phải crop mà? Bác chụp FX rồi crop lại cũng có sao đâu (ít pixel hơn 1 tý he he). Ai hơi đâu mua 2 cái 1 cái để chụp trong nhà và 1 cái để chụp chim cò. Mà giá mua 2 cái đó thì mua hẳn em FX xịn đi rồi lích kích mang 2 body đi nữa chứ.
    Được sửa bởi drslums lúc 12:06 PM ngày 03-03-2015
    D610 + 50 1.8G + 85 1.8G + 70-300 VR AF-s + SB 700

Thôi em stop, không tranh cãi với bác drslums nữa ạ, có nói bác cũng chả hiểu :-)
    I'm a Canikonian

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng