Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Hình chụp bị đen phần chân khi để tốc độ hơi cao (1/125)

Quote Được gửi bởi cnguyen2010 View Post
    Nhiều khả năng gương lật bị "sượng" nên ở tốc độ cao không lật lên hết kịp.
    Bác dùng tay thử khều nhẹ gương lật xem có bị sượng ở giai đoán cuối hay không?

Rất cám ơn bác, em cũng nghi gương lật có vấn đề. Tuy nhiên, khi dùng tay thử khều nhẹ thì không thấy nó bị sượng.
    Ngoài lý do này, còn có lý do nào khác khả dĩ, hay phải đem máy đến tiệm kiểm tra vậy bác. Nếu phải thế, bác tư vấn giúp nơi uy tín với. Cám ơn bác nhiều.
    Bác thử đặt mình vào vị trí em:

- Bác ở đâu để mà tư vấn? Mỹ, Úc, Pháp hay Hà Nội, Sài Gòn?

- Em chỉ "đoán", không trực tiếp cầm máy làm sao biết chính xác, bác "mở rộng" chuẩn bệnh bằng cách:
    . thay lens khác, chụp thử tốc độ cao - có khi gương lật bị vướng đuôi lens quá dài.
    . chup không lens - loại bỏ yếu tố gương lật vướng lens
    . set tốc độ chậm hay B, hoặc dùng MLU để xem gương lật có hoàn tất hết chu trình lật, nếu lật tốt, gắn lens vào rồi bấm xem có bị đen nữa hay không
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:20 PM ngày 04-03-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Lại thử tháo lens ra rồi chụp không lens xem coi thế nào
    Máy mình là D50 bác ạ. Mirro lockup khi bật lên chỉ để cho thao tác chùi sensor chứ không chụp được ở hiện trạng này.
    Còn "thử tháo lens ra rồi chụp không lens xem coi thế nào" thì...xin thua, không thể chụp được. Chúc bác luôn thành công trong nghiệp ảnh.
    Được sửa bởi cnguyen2010 lúc 06:29 PM ngày 04-03-2015

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác thử đặt mình vào vị trí em:

- Bác ở đâu để mà tư vấn? Mỹ, Úc, Pháp hay Hà Nội, Sài Gòn?

- Em chỉ "đoán", không trực tiếp cầm máy làm sao biết chính xác, bác "mở rộng" chuẩn bệnh bằng cách:
    . thay lens khác, chụp thử tốc độ cao - có khi gương lật bị vướng đuôi lens quá dài.
    . chup không lens - loại bỏ yếu tố gương lật vướng lens
    . set tốc độ chậm hay B, hoặc dùng MLU để xem gương lật có hoàn tất hết chu trình lật, nếu lật tốt, gắn lens vào rồi bấm xem có bị đen nữa hay không
    Ồ, xin lỗi bác, do sơ ý, bác thông cảm bỏ qua cho. Em cũng đang ở TP.HCM như bác đấy.
    Đã thử kiểm tra bằng MLU như bác hướng dẫn.

Có sự khác biệt:
    - Khi dùng tay khều thì gương lật lên được sát mép nỉ phía trên (H.2).
    - Nhưng khi bật On cho MLU rồi bấm nút chụp thì gương lật lên còn cách mép nỉ phía trên khoảng 7mm, chứ không lên sát mép (H.1).
    Có thể nguyên do là ở chỗ này (do lò so hay lẩy bật bị yếu chăng?). Bác thấy sao.

(H.1):

(H.2):

Độ lớn phần ảnh bị đen tỉ lệ thuận với tốc độ chụp và có mở flash.

Trước đây, từ khi mua máy không xảy ra tình trạng này, chỉ mới bị gần đây thôi.

P/S: Nhưng thực tình không biết, xin hỏi bác về cách "chụp không lens". Xin bác hướng dẫn chi tiết giúp.
    Cám ơn bác.
    Được sửa bởi cnguyen2010 lúc 10:28 PM ngày 04-03-2015

Quote Được gửi bởi cnguyen2010 View Post
    Máy mình là D50 bác ạ. Mirro lockup khi bật lên chỉ để cho thao tác chùi sensor chứ không chụp được ở hiện trạng này.
    Còn "thử tháo lens ra rồi chụp không lens xem coi thế nào" thì...xin thua, không thể chụp được. Chúc bác luôn thành công trong nghiệp ảnh.
    Thường mirro lk vẫn dùng để chụp khi phơi sáng cho máy khỏi rung chứ đâu phải chỉ dùng lau ss
    Cứ tháo lens rồi chụp thoi có gì đâu mà phải chỉ
    Bác chưa thử và chưa bao giờ thử mấy cái này à
    Không được thì để M mà thử !!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Thường mirro lk vẫn dùng để chụp khi phơi sáng cho máy khỏi rung chứ đâu phải chỉ dùng lau ss
    Cứ tháo lens rồi chụp thoi có gì đâu mà phải chỉ
    Bác chưa thử và chưa bao giờ thử mấy cái này à
    Không được thì để M mà thử !!!
    Đây là KQ chụp không lens, chỉa vào màn hinhd Win 7:

Thời chụp là nghịch đảo con số bên dưới của mỗi hình: từ 1/100 --- 1/1600.

Mình nghĩ 80% là gương lật rồi ! Bạn thử với mluk xem để xác định lỗi cuối cùng coi
    Bịnh này sửa chắc không nhiều xiền mấy đâu. !!!
    Mai mốt chụp thử đừng chụp màn hình hay đèn FL
    Nó cũng bị sọc đen theo hz chớp tắt đó
    Được sửa bởi yashicanon lúc 11:20 PM ngày 04-03-2015

1. Màn hình Win 7 refresh theo tần số, nên sẽ có thể bị vệt sai màu, tối. Nên test thử bằng AS trời
    2. Bác đã làm được việc chụp không lens rồi đó ạ (post#13)
    3. Gương lật bị sượng khi lật không hết chu trình, mang ra thợ sửa chút là OK.
    Bác có thể mang đến Camcare - Huỳnh Thúc Kháng Q.1, gặp bác Trình, cứ nói là anh em trên vnphoto giới thiệu, cần thiết, bác xưng nick 11002 giới thiệu cũng OK (search google dùm em, vì em không đi sửa máy bao giờ, nên cũng không nhớ địa chỉ)
    Chúc Bình An
    FaceBook

Chân thành cảm ơn các bác Tường (11002), yashicanon, BlackLegSanji đã tận tình.
    Đến đây thì em đã biết phải làm gì tiếp theo rồi và cũng đã nhận biết thêm vài thứ căn bản
    mà trước giờ do lười vào forum nên không biết (chẳng hạn "chụp không lens").
    Chúc các bác luôn vui sống để cảm và ghi được nhiều ảnh độc.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12