Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Nhận xét về dịch vụ sửa chữa ở Lê Bảo Minh - Giảng Võ, Hà Nội

Nhận xét về dịch vụ sửa chữa ở Lê Bảo Minh - Giảng Võ, Hà Nội

Đầu tháng 1, thời gian m ko nhớ vì vứt mất biên lai sửa máy ảnh rồi.
    - Dịch vụ: Cty Lê Bảo Minh, Giảng Võ, Hà Nội
    - Khách: Las
    - Camera : sx240hs, mua bên Sing, đã dùng được 3 năm
    - Feedback : tồi tệ (negative)
    - Nhận xét : Thái độ nhân viên bình thường nên ko có gì chê trách. Nhưng về dịch vụ thì đã chữa lợn lành thành lợn què. Nhiều người bảo đi sửa máy phải dán tem cẩn thận để sau check hàng còn biết, hoặc phải ghi chú xem máy có thiếu hay xước vỡ gì ko? Nhưng mình lần đầu đi sửa nên không rõ, họ bảo giữ lại máy, viết giấy hẹn rồi bao xong thì gọi thôi.Nhiều bạn bảo thế thì kiện củ khoai. Mình biết vậy nhưng đành chịu. Mình chia sẻ trường hợp của mình và đành chấp nhận tiền mất tật mang, sẽ không bao giờ quay lại đây sử dụng dịch vụ sửa chữa hay mua hàng ở Lê Bảo Minh nữa.

Đầu tháng 1 mình có mang máy ảnh Canon sx240hs ra Canon Lê Bảo Minh ở Giảng võ để sửa lỗi E32. Nhân viên ở đó yêu cầu để máy lại, vài ngày sau báo đã sửa xong, mất 350k và yêu cầu m ra lấy.

Khi mình ra lấy máy thì nói thật cũng không biết là phải check máy như nào. Đến đợt tết lôi máy ra chụp cảm thấy là lạ. Khi chụp xong ảnh bị mờ, nhòe. Dù là chụp cận cảnh hay zoom xa. Đặc biệt zoom càng xa thì càng mờ.

Ảnh bị mờ nhiều nhất là ở góc dưới bên trái khung hình. Mình mới chỉ để chế độ auto chứ cũng chưa chỉnh chế độ nào khác.

Khi cho ảnh vào máy tính để xem thì càng nhận ra rõ rệt, ảnh mờ và nhòe nhiều nhất ở xung quanh, zoom lên thì càng rõ. Nhiều bức ảnh mờ cả mặt.

Trong khi trước khi mang máy đi sửa thì ảnh chụp đẹp, nét như sony ngay cả khi zoom kịch ống kính, mặt mũi mụn nhọt gì cũng rõ.

Khi mình mang lại đến Canon để hỏi thì nv cầm máy vào bên trong một lúc, lúc sau ra bảo máy mình chả làm sao cả. Tất cả là do mình không biết chụp, không biết lấy nét.

Mình hỏi thế nào là lấy nét, mình chụp mấy năm nay rồi ảnh không làm sao cả. Nhân viên họ nói mình có biết cái khung xanh hay hiện lên khi chụp hay ko?

Cái khung xanh đó là để lấy nét, khi lấy nét thì ảnh sẽ chỉ nét trong phạm vi cái khung đó còn lại xung quanh sẽ mờ, càng xa khung đó càng mờ.

Mình nói chỉ có chế độ macro thì mới có kiểu lấy nét tại 1 điểm, và đằng sau nó sẽ là mờ để làm nền. Làm gì có kiểu chụp bình thường mà chỉ nét tại 1 điểm còn các điểm khác mờ.

Nhân viên một mực nói mình không biết chụp, còn nói máy ảnh nào cũng thế cả. Khi mình đưa xem những bức hình trước đây thì bạn ý tảng lờ đi, không giải thích được. Trong khi bản thân bạn ý cũng công nhận ảnh chụp mới đây là bị mờ.

Loanh quanh một hồi bạn ý lại lôi lý do là mình ko dùng chế độ chụp toàn cảnh. Mình hỏi thế nào là chụp toàn cảnh. Bạn ý nói chụp toàn cảnh là sẽ nét toàn bộ khung hình. Mình hỏi chế độ đó đâu. Bạn ý bảo để hướng dẫn, sau một lúc mần mò máy mình xong lại tảng lờ và nói mình không biết chụp, ko biết lấy nét.

Bạn ý còn bảo mình với bạn ý nói ko hiểu nhau, rất khó để nói chuyện.

Mình thấy không thể nào chấp nhận được cách trả lời của bạn ý. Bạn ý lại nói máy dùng lâu thì về sau sẽ chụp ko đẹp như ban đầu. Trong khi ảnh chụp mới nhất của m là vào tháng 11, ảnh đẹp.

Mình nghe những lời giải thích của bạn ý thấy sẽ không có hy vọng gì nên ra về. Nhờ bạn bè người quen xem ai cũng nhận ra ảnh bị mờ hẳn đi.

Mình đành mang ra cửa hàng bên ngoài (Mạnh Cường - Kim liên xã đàn) để kiểm tra. Họ nghe triệu chứng xong liền nghi ngờ về ống kính, sau khi xem dưới ánh đèn thì phát hiện ống kính có dấu hiệu xước vỡ. Họ bảo mang ra bắt đền bên Canon. Nhưng mình biết chẳng bắt đền được. Vì khi bên canon yêu cầu giữ máy, cũng ko có dán tem niêm phong hay ký trên các bộ phận của máy (giống như sửa điện thoại), thành ra nếu có mang ra thì cũng không làm được gì.

Mình up một vài bức hình chụp. Hình như mình chưa post được ảnh trực tiếp lên diễn đàn nên m gửi link:

Mình vẫn chưa đủ đk để up ảnh???
    Được sửa bởi las lúc 04:42 PM ngày 01-03-2015

Mình cũng muốn nói rõ về cái khung hình màu xanh mà nhân viên ở LBM từ đầu tới cuối bắt bẻ mình. Đó chỉ là chức năng face detect, ko có công năng lấy nét, giống như ở các dòng điện thoại chụp ảnh hiện nay cũng có khung hình màu xanh này.

Mình đã nói đó ko phải là khung hình lấy nét khi sử dụng chế độ macro nhưng bạn nhân viên đó luôn mồm nói do mình ko biết chụp ảnh, ko hiểu về máy ảnh. Bạn ý còn quả quyết là máy nào cũng thế, chụp với chế độ nào cũng vậy (program, auto, Tv v..v) thì đêu là lấy nét bằng khung hình màu xanh đó, ảnh sẽ chỉ nét khi nằm trong phạm vi khung hình đó, ngoài phạm vi đó hình phải mờ.

Mình chỉ là một người sử dụng máy ảnh du lịch gia đình, không phải dạng chuyên nghiệp như nhiều bạn, anh chị khác, nhưng không có nghĩa muốn phán thế nào là mình phải nghe thế. Về chụp ảnh cơ bản thì mình nghĩ ai có máy ảnh cũng biết, thế mà bạn ý chém tới tấp và luôn mồm nói là do mình ko biết chụp ảnh, ảnh phải mờ là đúng rồi.

Không hiểu một hãng có tiếng như vậy lại đào tạo nhân viên kỹ thuật như nào mà nói nghe ko lọt lỗ tai. Với các anh chị chuyên chụp ảnh khi nghe kiểu giải thích này chắc chắn cười bò ra cho sự hiểu biết của nhân viên LBM.

Quá thất vọng và bực mình khi mất tiền oan.

Mình up một vài bức hình chụp. Hình như mình chưa post được ảnh trực tiếp lên diễn đàn nên m gửi link:

Ảnh chụp cảnh đường phố

Ảnh chụp đường ray, hai bên xung quanh nhòe cứ như đang chụp tốc độ vậy.

ảnh chụp cận cảnh hoa, ko dùng chế độ macro đâu, m đứng gần chụp bt

Còn đây là một số ảnh chụp trước khi mang máy ra canon, chụp t11 năm ngoái

Zoom lên còn nhìn rõ chữ Tàu

Cám ơn bác đã góp bài cho box Nhận Xét.

Em xin up hình giúp bác vì bác chưa đủ số bài viết theo nội qui của diễn đàn để có thể up hình.

Ảnh chụp cảnh đường phố

Ảnh chụp đường ray, hai bên xung quanh nhòe cứ như đang chụp tốc độ vậy.

ảnh chụp cận cảnh hoa, ko dùng chế độ macro đâu, m đứng gần chụp bt

Còn đây là một số ảnh chụp trước khi mang máy ra canon, chụp t11 năm ngoái

Zoom lên còn nhìn rõ chữ Tàu

Em thiết nghĩ LBM sau khi sửa máy cho bác sẽ có dán tem trên máy, nếu được bác có thể chụp hình cái máy kèm theo tem dán của LBM thì bài viết của bác sẽ có tính thuyết phục hơn.
    Được sửa bởi vbdt lúc 09:13 AM ngày 02-03-2015

Phần tổng hợp nhận xét sẽ được cập nhật sau khi bác chủ có thêm hình ảnh thuyết phục hơn.
    Được sửa bởi vbdt lúc 05:29 PM ngày 02-03-2015

Bên LBM ko dán tem gì cho mình hết. :( Quả thực thì mình cũng không biết nên cũng không hỏi về việc dán tem. Nên nếu có bạn nào không tin thì mình cũng đành chịu.

Trong hôm nay mình sẽ gọi điện cho cty của họ ở trong HCM. Dù rằng biết sẽ chẳng có gì chứng cứ cả, tại tờ biên lai giao nhận máy mình cũng vứt đi rồi.

Sáng nay bên sửa chữa máy ảnh ở Minh Cường - 81 Xã đàn gọi điện, họ báo còn một lỗi nữa là do bên LBM lắp lệch hệ trục ống len.

Cám ơn bạn vbdt đã up giúp mình hình.

Mình xin cập nhật tình hình thông tin mới nhất.

Chiều qua mình đi lấy máy ảnh, máy đã được sửa lại với hai lỗi sau:

- Vết trên ống kính
    - Lắp lại hệ trục ống len (Do bên LBM khi lắp lại máy cho mình chắc đã lắp lệch) -> lỗi này dẫn đến việc chụp ảnh bị mờ.

Ngoài ra, anh Cường còn tháo máy tại chỗ, cho mình xem lỗi E32 đã được bên LBM sửa. Thì dây cáp được dán một đoạn băng dính. Không hiểu được vì sao lại dán như thế?

Mình ko rõ lắm về các từ ngữ chuyên môn, bạn nào biết thì chỉ bảo giúp mình nhé.
    Hôm qua mình có post bài lên trang fb của canon VN, sau đó đã nhận được lời phản hồi từ bạn admin. Trưa cùng ngày thì mình gọi điện cho bên LBM ở trong HCM để khiếu nại, và bên đó tiếp nhận thông tin và báo lại cho bên Hà Nội.

Đến 10 h sáng hôm nay, LBM ở Hà Nội đã gọi điện cho mình và đồng ý với việc bức ảnh chụp bị mờ là lỗi của máy. Còn về việc dán băng dính thì bạn ý đã giải thích là bạn kỹ thuật phụ trách sửa cái máy của mình làm thế để phòng ngừa việc sau này bị ảnh hưởng làm tối màn hình. Bên LBM nói mình mang lại máy để họ kiểm tra lại. Nhưng mình không còn có lòng tin nữa nên không muốn mang. Họ có nói nếu mình không vừa lòng thì sẽ trả lại tiền.

Đến 11h thì bên LBM ở HCM gọi ra, một anh tên là Thắng có xl mình về vụ việc này, và nói rằng sẽ chấn chỉnh lại dịch vụ ở ngoài HN, đề nghị bạn sửa máy cho mình viết tường trình sự việc. Và có đề nghị mình mang máy đến LBM ở HN, sau đó HN sẽ gửi vào trong HCM để họ kiểm tra lại, ở trong HCM máy móc thiết bị đầy đủ hơn.

Tuy nhiên, mình đã từ chối, vì 2 lỗi kia đã được anh Cường sửa xong và dán tem bảo hành của cửa hàng anh ý rồi, h gửi lại cho bên LBM để kiểm tra, ảnh hưởng đến tem dán, sau có vấn đề gì mình không biết bắt đền ai cả.

Nhưng anh Thắng vẫn rất mong muốn mình gửi máy cho bên họ để họ được kiểm tra lại. Và anh cũng có giải thích rõ về việc dán băng dính, thường hay sửa chữa cho dòng máy 240, 260 (dóng máy của mình là 240).

Nói qua điện thoại nên mình cũng ko rõ lắm về những giải thích chuyên môn, mình đã đề nghị bên LBM viết mail cho rõ ràng rồi tính tiếp.

Bạn bè mình đều bảo ko gửi lại cho bên LBM nữa, nhỡ chữa lợn lành thành lợn què.

Mình cũng rất rối rắm và lo sợ điều đó. Rõ ràng là khi mang máy quay lại LBM thì họ bảo máy ko sao cả, giờ khi m khiếu nại, post bài lúc đó lại vào bảo xác nhận đúng là máy bị lỗi.

Quote Được gửi bởi las View Post
    Mình xin cập nhật tình hình thông tin mới nhất.

Chiều qua mình đi lấy máy ảnh, máy đã được sửa lại với hai lỗi sau:

- Vết trên ống kính
    - Lắp lại hệ trục ống len (Do bên LBM khi lắp lại máy cho mình chắc đã lắp lệch) -> lỗi này dẫn đến việc chụp ảnh bị mờ.

Ngoài ra, anh Cường còn tháo máy tại chỗ, cho mình xem lỗi E32 đã được bên LBM sửa. Thì dây cáp được dán một đoạn băng dính. Không hiểu được vì sao lại dán như thế?

Mình ko rõ lắm về các từ ngữ chuyên môn, bạn nào biết thì chỉ bảo giúp mình nhé.
    Hôm qua mình có post bài lên trang fb của canon VN, sau đó đã nhận được lời phản hồi từ bạn admin. Trưa cùng ngày thì mình gọi điện cho bên LBM ở trong HCM để khiếu nại, và bên đó tiếp nhận thông tin và báo lại cho bên Hà Nội.

Đến 10 h sáng hôm nay, LBM ở Hà Nội đã gọi điện cho mình và đồng ý với việc bức ảnh chụp bị mờ là lỗi của máy. Còn về việc dán băng dính thì bạn ý đã giải thích là bạn kỹ thuật phụ trách sửa cái máy của mình làm thế để phòng ngừa việc sau này bị ảnh hưởng làm tối màn hình. Bên LBM nói mình mang lại máy để họ kiểm tra lại. Nhưng mình không còn có lòng tin nữa nên không muốn mang. Họ có nói nếu mình không vừa lòng thì sẽ trả lại tiền.

Đến 11h thì bên LBM ở HCM gọi ra, một anh tên là Thắng có xl mình về vụ việc này, và nói rằng sẽ chấn chỉnh lại dịch vụ ở ngoài HN, đề nghị bạn sửa máy cho mình viết tường trình sự việc. Và có đề nghị mình mang máy đến LBM ở HN, sau đó HN sẽ gửi vào trong HCM để họ kiểm tra lại, ở trong HCM máy móc thiết bị đầy đủ hơn.

Tuy nhiên, mình đã từ chối, vì 2 lỗi kia đã được anh Cường sửa xong và dán tem bảo hành của cửa hàng anh ý rồi, h gửi lại cho bên LBM để kiểm tra, ảnh hưởng đến tem dán, sau có vấn đề gì mình không biết bắt đền ai cả.

Nhưng anh Thắng vẫn rất mong muốn mình gửi máy cho bên họ để họ được kiểm tra lại. Và anh cũng có giải thích rõ về việc dán băng dính, thường hay sửa chữa cho dòng máy 240, 260 (dóng máy của mình là 240).

Nói qua điện thoại nên mình cũng ko rõ lắm về những giải thích chuyên môn, mình đã đề nghị bên LBM viết mail cho rõ ràng rồi tính tiếp.

Bạn bè mình đều bảo ko gửi lại cho bên LBM nữa, nhỡ chữa lợn lành thành lợn què.

Mình cũng rất rối rắm và lo sợ điều đó. Rõ ràng là khi mang máy quay lại LBM thì họ bảo máy ko sao cả, giờ khi m khiếu nại, post bài lúc đó lại vào bảo xác nhận đúng là máy bị lỗi.
    Approved your post!

Bạn vui lòng bổ sung thông tin để bài viết của bạn hoàn chỉnh:
    - Chờ email phản hồi từ Canon - Lê Bảo Minh (LBM) và post một phần lên đây để xác nhận sự việc -vì bạn không còn giữ Biên Nhận cũng như tem sửa chữa của LBM.
    - Xác định lại chính xác trong post#1 của mình là Lê Bảo Minh - Giảng võ - Hà Nội đã sửa chữa làm hư hỏng máy Canon SX240HS như thế nào (vì post đâu bạn nói làm vỡ kính, rồi có vệt trên OK, làm lệch trục ... 3 lỗi này hoàn toàn khác nhau)

Với thông tin bổ sung đầy đủ, bài viết của bạn sẽ có giá trị hơn rất nhiều ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mình xin nói lại, lúc mới mang ra chỗ 81 xã đàn là chỉ nhìn qua ánh đèn nên thấy có dấu hiệu trên ống kính. Còn sau khi đã được họ tháo máy ra và kiểm tra thì mới biết được chính xác 3 lỗi mà mình vừa nói.

LBM chỉ sửa lỗi duy nhất là lỗi E32, nhưng khi nhận máy m thấy hiện tượng bất thường khi chụp ảnh. Và sau khi phải mang ra ngoài để sửa mới biết bên LBM đã ẩu mới dẫn đến hai lỗi sau.

Còn về biên nhận, nói thật chả ai nghĩ là đi bảo hành chính hãng mà còn bị hỏng để giữ lại cả. Đến hóa đơn đi mua hàng thanh toán xong còn vứt, trừ khi muốn đổi hàng thì có giá trị trong vòng bao nhiêu ngày.

Nên LBM cũng không hề dán tem niêm phong nào trên máy cả. Mình sẽ chờ họ gửi mail và post lên đây.

Còn đây là bài mình post trên fb canon VN

https://www.facebook.com/canonvietna...04079622046172

Có bạn nào giải thích giúp mình về việc lỗi E32 được ko? Vì sao lại có chuyện trên dây cáp (tại vị trí để sửa cái lỗi đó) lại dán băng dính, theo như lời bên LBM thì họ nói là để phòng ngừa sau này màn hình bị tối, cái này thường xảy ra với dòng máy 240 và 260?

Cám ơn các bạn nhiều.

Quote Được gửi bởi las View Post
    Có bạn nào giải thích giúp mình về việc lỗi E32 được ko? Vì sao lại có chuyện trên dây cáp (tại vị trí để sửa cái lỗi đó) lại dán băng dính, theo như lời bên LBM thì họ nói là để phòng ngừa sau này màn hình bị tối, cái này thường xảy ra với dòng máy 240 và 260?

Cám ơn các bạn nhiều.

Chào bác las.

Cám ơn bác đã cập nhật thêm thông tin. Em vẫn đang chờ thông tin đầy đủ để đưa vào phần tổng hợp nhận xét.

Còn phần em quote lại ở trên bác nên mở riêng trong box Tán Gẫu, để tránh việc các bác khác vào trả lời ở đây không đúng tiêu chí của box Nhận Xét.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng