Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Cần tư vấn về crop với 16-35l f4

Cần tư vấn về crop với 16-35l f4

Chào các bác! Chả là e cũng bước chân vào con đường đau khổ đc 2 năm rồi ạ. E khởi đầu với 700d + kit 18-55,100mm f2.8. E thì trước sau cũng muốn lên ff cho bằng a bằng e nhưng khả năng e phải chờ khoảng 1 năm nữa vì:E chỉ thích Canon,mà ff e chỉ với đc 6D hay là 5Ds mới ra. 6D thì trong khả năng của e cơ mà tìm hiểu thì e k ưng lắm(Vụ màn hình,Av...) còn 5Ds thì chắc hơi quá so với khả năng của e(E k nghĩ tới 5D iii vì có lẽ e nó ra lâu rồi,e thích mấy e mới hơn chút). E thích macro,1 chút chân dung và phong cảnh. Macro và chân dung e nghĩ 100mm f2.8 cũng tạm dùng. Body thì e chờ 1 thời gian nữa còn trước mắt e muốn mua 1 len L ưu tiên cho phong cảnh và 1 chút đời thường. E phân vân giữa 16-35L f4 và 24-70L f4. Các bác có thể tư vấn giúp ok nào hợp với nhu cầu của e? Về chất lượng quang học và bokeh ok nào hơn? Và quan trọng nhất là khi cắm trên crop 1.6 thì chụp có ngon k? Con 100mm của e cắm lên 700d thành 160mm nên nhiều lúc thấy chật chội lắm! E cám ơn trước ạ!
    700d 100 f2.8 + 16-35 f4

16-35 tiêu cự trên Crop thành tương đương 25-55, ngon, Kính tốt, nét tốt, có IS. Chỉ có vấn đề F4 xóa phông không như mong muốn.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Thế còn 24-70 f4 thì sao hả bác? Dùng cho phong cảnh có hẹp quá k ạ?

Quote Được gửi bởi Traibao View Post
    Thế còn 24-70 f4 thì sao hả bác? Dùng cho phong cảnh có hẹp quá k ạ?
    Tất nhiên là hẹp, còn hẹp quá hay không thì tùy sở thích, có người chỉ cần đến 24. Nhưng phong cảnh đẹp theo mình thì phải dưới 20mm cùng với những hiệu ứng của góc rộng.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Quote Được gửi bởi TruongcaSG View Post
    Tất nhiên là hẹp, còn hẹp quá hay không thì tùy sở thích, có người chỉ cần đến 24. Nhưng phong cảnh đẹp theo mình thì phải dưới 20mm cùng với những hiệu ứng của góc rộng.
    Cảm ơn bác! Chắc e lấy 16-35 rồi tính tiếp. Mà filter ngoài uv bt ra thì cần cái nào hợp cho phong cảnh ạ? E chưa dùng qua filter

6D thì trong khả năng của e cơ mà tìm hiểu thì e k ưng lắm(Vụ màn hình,Av...)
    6D bị gì vậy bác ?! , em dùng nhiều con 6D khác nhau và dùng chủ yếu ở Av , không biết bác không ưng ở điểm nào , có thể chia sẽ với anh em không!?

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    6D bị gì vậy bác ?! , em dùng nhiều con 6D khác nhau và dùng chủ yếu ở Av , không biết bác không ưng ở điểm nào , có thể chia sẽ với anh em không!?
    Cái Lcd ám vàng với cân bằng trắng auto k được chuẩn cho lắm bác ạ. E cũng chỉ test sơ sơ thôi cơ mà e nghĩ mất công lên ff thì nó phải ngon ngon tý,trước e cũng ưng 6D lắm vì cái vụ wifi,gps với khử noise... Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của e,có gì xin bác bỏ qua cho

Cái Lcd ám vàng với cân bằng trắng auto k được chuẩn cho lắm bác ạ. E cũng chỉ test sơ sơ thôi cơ mà e nghĩ mất công lên ff thì nó phải ngon ngon tý,trước e cũng ưng 6D lắm vì cái vụ wifi,gps với khử noise... Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của e,có gì xin bác bỏ qua cho
    6D không giành cho những người mới biết chụp, chưa biết gì sâu về file RAW và hậu kỳ, thông cảm cho newbie nên nhận xét rất có phong phạm "thánh".

bác đừng hiểu lầm , mình hỏi chỉ muốn chia sẽ kinh nghiệm , vì mình dùng tới 3 body 6D khác nhau , chụp rất nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau thì thấy 6D cho chất lượng hình ảnh rất tốt ( mình dùng song song nhiều body chứ không riêng Canon )
    chỉ sợ bác nghe " ai đó" nói hoặc bạn bác mua trúng em 6D 1/100000 trúng ngay con bad_copy cũng nên
    Thân!

Quote Được gửi bởi ThoPNT View Post
    bác đừng hiểu lầm , mình hỏi chỉ muốn chia sẽ kinh nghiệm , vì mình dùng tới 3 body 6D khác nhau , chụp rất nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau thì thấy 6D cho chất lượng hình ảnh rất tốt ( mình dùng song song nhiều body chứ không riêng Canon )
    chỉ sợ bác nghe " ai đó" nói hoặc bạn bác mua trúng em 6D 1/100000 trúng ngay con bad_copy cũng nên
    Thân!
    E ra chỗ bán hỏi thì e bán hàng nói qua vậy. E cũng thử vài shot thấy da nó cứ vàng khè. Mà e k ở VN nên k có đk đc học hỏi trực tiếp từ các bác. Vụ body khả năng e chờ 1 thời gian nữa cơ mà e máu cái 16-35 f4 quá rồi. Chỉ là cắm trên crop thì k phát huy hết khả năng của e nó bác nhỉ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng