Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: Nikon 24-70 Nano đại chiến cùng Tamron 24-70 VC .

Nikon 24-70 Nano so găng cùng Tamron 24-70 VC .

Đầu năm,Đình Anh xin chúc mọi người sức khỏe dồi dào,vạn sự như ý.Nhân dịp vừa về 1 con Tamron 24-70 VC, sẵn trong tay có 24-70 Nano,Đình ANh xin phép làm 1 bài test về 2 con này,thiết bị:D600,24-70 Nano,24-70 VC,chân máy ảnh, vật test có độ tương phản cao,điều kiện test: khoảng 16h chiều,gió nhẹ,file JPE,không qua pts,riêng tamron 24-70 VC sẽ là VC: off,nội dung:test về độ nét,viền tím,màu sắc,tương phản.Hình bên trên là của 24-70 Nano,bên dưới là của tảmon 24-70 , lưu ý là tất cả hình của em sẽ đựoc Crop lại 100% nhé.
    Thực sự thì đây là lần đầu post bài viết mà có kèm hình ảnh lên nên có thể có chút sơ xuất,Đình Anh sẽ test lần lượt tại các tiêu cự:70,50,35 và 24...tại các khẩu :2.8,4,5.6,8,11.
    Đầu tiên là tiêu cự 70 tại lần lượt các khẩu chẵn !
    Oh,được rồi,may quá,tới đây em xin cám ơn bài viết của bác Hiendiep,em da đọc đi đọc lại rất kĩ và cuối cùng..đã làm được ,hi hi...
    Em xin bắt đầu bằng tiêu cự 70,lần lượt tại khác khẩu chẵn,theo thứ tự: 2.8,4,5.6,...
    Đầu tiên sẽ là tại 70,bên trên là Nikon,bên dưới là Tảmon,hình nguyên gốc file JPEG.
    70-1 by boyyeumua, on Flickr
    tại 8,11
    70-2 by boyyeumua, on Flickr
    Tại 50
    2.8,4,5.6
    50-1 by boyyeumua, on FlickrTại 8,11
    50-2 by boyyeumua, on Flickr
    Tại 24 khẩu 2.8,4,5.6
    24-1 by boyyeumua, on Flickr
    tại 8,11
    24-2 by boyyeumua, on Flickr

Nhận xét:
    Độ nét: Theo mắt ta có thể thấy tại 2.8 tảmon có phần hơi soft hơn nhưng không có viền tím,Nikon tại 2.8 có ít viền tím.
    Tương phản: 2 con này Đình ANh không thấy sự khác biệt.
    Mâu sắc: Đình Anh chụp auto WB,Nikon cho màu hơi vàng-xanh lá mạ,Tảmon hơi nghiêng về màu hồng tím,trông ấm hơn.Nikno chụp phong cảnh sẽ tốt hơn,Tảmon để chụp chân dung ngon hơn.
    Về build:Trên tay Đình Anh có cảm giác build của Nano cứng cáp,nặng hơn,vòng zoom mượt mà hơn,Tảmon tuy Fi 82 nhưng nhẹ hơn,không dài bằng và build ọp ẹp hơn.
    Và 1 chi tiết khá là quan trọng là: lén Tảmon Đình ANh chụp tại tiêu cự 70,50,35,24... có vẻ như không dài bằng con Nano, Tảmon tại 24 nó có vẻ rộng hơn .
    Hẹn ngày mai Đình ANh sẽ viết tiếp phần lén Flare và kết thúc bài với phần tét thử Vibration Cotrol của Tảmon !
    Được sửa bởi Boyyeumua lúc 09:18 AM ngày 24-02-2015

Nếu có thể được bác test trong đ/k ánh sáng kém 1 chút. Ví dụ chụp ngược sáng, chụp trong điều kiện ánh sáng yếu.... Thanks bác.

Sorry ko biết khâu test nào lúc chụp hay lúc ráp 2 tấm hình vào chung với nhau của bác ra sao...em thấy ko được nét lắm, 24-70N thì e có dịp chụp rồi, lens này trong và nét lắm ạh! có gì góp ý sai bác bỏ qua nhé! các tấm trên bác dùng mode chụp gì? iso, tốc nhiêu ạh?

Cách chụp như thế nào ?
    Sao ảnh out out hết vậy.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Nhìn ảnh bác up k biết do giảm size hay thế nào nhưng độ nét Nikon có vẻ đồng đều hơn , ở khẩu lớn Tamron k bằng ...

Tấ cả các hình đều dựoc em Crop lại 100% để cho mọi người dễ thấy ah !

Đã có nhiều nhận xét về bài viết của em ,em xin nói lại 1 lần là em test 2 con lens này trong điều kiện có chân máy,đặt chế độ hẹn giờ.
    Hôm nay, Đình ANh xin tiếp tục phần kiểm tra khả năng chống Flare của 2 con 24-70 Nano và 24-70 VC, cả 2 tấm hình này được chụp cùng thời điểm khoảng 10h sáng nay,focus tại ngọn cây,mặt trời chiếu trực tiếp vào ống kính,bên trên là 24-70 Nano,dưới là Tamron.
    Trước khi test phần này em cũng hơi ngại khả năng chống Flare của Tamron ,vì thực tế là lớp tráng phủ của nó không được nổi tiếng như con Nano,nhưng kết quả đã làm em hơi bất ngờ.
    lens Flare by boyyeumua, on Flickr
    Nhận xét:Cả 2 tấm hình trên đều cho kết quả tốt về khả năng chống Flare của 2 con lens,hầu như không thấy sự khác biệt,viền tím cũng rất ít.
    Tiếp đến em test phần Vibration Control trên con Tamron:
    Trước khi test phần này em cũng đã đọc qua khả năng chống rung lên đến 4 lần của VC,tức là tại tiêu cự 70,khi VC:on thì ta có thể hạ tốc xuống 4 lần,nhưng em chỉ hạ xuống còn 1/25.
    Bên trên là VC:on ,dưới là VC:0ff
    24-70 VC by boyyeumua, on Flickr
    Nhận xét: Em thấy không có sự khác biệt giữa 2 lần chụp,em đã chọn 1 điểm tựa là cái bàn đá,nhưng kết quả không như mong đợi,VC:ON thực sự trên con lens này của em không hiệu quả.
    Em liền mang con 70-200 VR1 mà mình đang dùng ra để thử lại chức năng VR,cũng tại tiêu cự 70,tốc 1/25S, vì lí do con 70-200 VR 1 này không lấy nét được gần nên em phải đứng ra xa hơn,không có chỗ nào để tựa và kết quả là đây:
    70-200 VR by boyyeumua, on Flickr
    Em thực sự bất ngờ về khả năng chống rung của 70-200 VR1,tại 2.8,tốc 1/25S,không có chỗ nào tựa nhưng hình ảnh nét căng, kết quả giữa 2 lần VR: on và off khác nhau hoàn toàn
    Tới đầy em xin kết thực bài viết,có thể có nhiều thiếu sót,vì em cũng mới viết bài thử thiết bị lần đầu,nhưng hy vọng mọi người sẽ có 1 quyết định chính xác trước khi kiếm 1 con lens phù hợp với mình,bài viết của em cũng khá chi tiết,hình ảnh minh họa rõ ràng,Đình ANh chúc mọi người 1 năm mới An Khang Thịnh Vượng,nhiều niềm vui mới và có thật nhiều ảnh đẹp.

Quote Được gửi bởi Boyyeumua View Post
    Đã có nhiều nhận xét về bài viết của em ,em xin nói lại 1 lần là em test 2 con lens này trong điều kiện có chân máy,đặt chế độ hẹn giờ.
    Hôm nay, Đình ANh xin tiếp tục phần kiểm tra khả năng chống Flare của 2 con 24-70 Nano và 24-70 VC, cả 2 tấm hình này được chụp cùng thời điểm khoảng 10h sáng nay,focus tại ngọn cây,mặt trời chiếu trực tiếp vào ống kính,bên trên là 24-70 Nano,dưới là Tamron.
    Trước khi test phần này em cũng hơi ngại khả năng chống Flare của Tamron ,vì thực tế là lớp tráng phủ của nó không được nổi tiếng như con Nano,nhưng kết quả đã làm em hơi bất ngờ.
    lens Flare by boyyeumua, on Flickr
    Tấm 2 tamron thấy rõ ám vàng màu ko trong...

Tamron là một chọn lựa tốt để quay phim với đặc điểm chống rung VC của nó. Nhưng chụp trong tối thì Tamron gặp khó khăn bắt focus trong khi đó Nikon bắt dính cái một.

Mình đang sử dụng 1 con Tamron 24-70 và hoàn toàn hài lòng với hiệu quả "kinh tế" của nó
    D700, Tokina 19-35, Nikkor 50 1.8g, Sigma 70-200 .. hí hí

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng