Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Nhìn nhận AS và setup

Quote Được gửi bởi hiwayvn View Post
    vote cho bác
    những chia sẻ dạng cách nhìn nhận AS rất tuyệt
    Cám ơn bạn,
    Nếu bạn nào tinh ý và kỹ lưỡng sẽ nhìn thấy ảnh ở post#2, do BG gạch men sáng màu nên AS đập vào gạch và dội ra làm loạn sáng, cây mai và các cành của nó chưa thấy rõ "bên tối-bên sáng" như ảnh ở post#3 với BG tối màu nên "hút sáng" rất tốt
    (xem ảnh ở post#4 sẽ thấy hiện tượng dội sáng rõ rệt hơn)
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:58 PM ngày 11-03-2015 Reason: sửa lỗi chính tả
    Chúc Bình An
    FaceBook

Ko biết bác Toại có thể chia sẻ kinh nghiệm quí báu về cách nhìn ánh sáng ko ah. Vd như là chụp chủ thể ngược sáng hay ánh sáng xiên thì chọn góc và hướng ánh sáng như thế nào để có thể có hướng ánh sáng đẹp nhất, làm chủ thể nổi khối chứ ko phải là cứ chụp ngược sáng hay ánh sáng xiên sẽ đẹp. Và có 1 bác lã làng nói là có 1 qui tắc chung của ánh sáng như vậy để mình có thể nhận biết nhưng em chụp hoài mà vẫn ko nghiệm ra được ah. Liệu có qui tắc chung nào trong việc nhìn được ánh sáng tới chủ thể sao cho chủ thể có ánh sáng tốt nhât ko ah. Xin lỗi anh nếu đã làm phiền ah.
    You never know what you've got till it's gone.

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Ko biết bác Toại có thể chia sẻ kinh nghiệm quí báu về cách nhìn ánh sáng ko ah. Vd như là chụp chủ thể ngược sáng hay ánh sáng xiên thì chọn góc và hướng ánh sáng như thế nào để có thể có hướng ánh sáng đẹp nhất, làm chủ thể nổi khối chứ ko phải là cứ chụp ngược sáng hay ánh sáng xiên sẽ đẹp. Và có 1 bác lã làng nói là có 1 qui tắc chung của ánh sáng như vậy để mình có thể nhận biết nhưng em chụp hoài mà vẫn ko nghiệm ra được ah. Liệu có qui tắc chung nào trong việc nhìn được ánh sáng tới chủ thể sao cho chủ thể có ánh sáng tốt nhât ko ah. Xin lỗi anh nếu đã làm phiền ah.
    Thường em hay chụp chân dung?
    1. AS ngược:
    - Nếu chân dung thì cố gắng lấy lens tiêu cự dài để loại nguồn sáng ngược, không cho chiếu thẳng vào lens, khi đo ta sẽ có chủ thể đúng sáng, tóc lên ven tốt
    - Phong cảnh:
    Nhìn hình này em sẽ thấy AS ngược đập thẳng vào lens, chủ thể là cầu Phú Mỹ sẽ là shilhouete
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:11 PM ngày 11-03-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hoặc hình này, anh giấu mặt trời vào dầm cầu để hạn chế AS chiếu thẳng vào lens
    Chúc Bình An
    FaceBook

2. AS nghiêng:
    - Chân dung:
    Hình này AS ngiêng để mô tả toàn bộ gương mặt "hiền" của cô gái, mặc dầu đổ bóng tùm lum, nhưng là bóng đổ
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:12 PM ngày 11-03-2015
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hình này bóng đổ nhẹ nhàng, nhưng mô tả rất rõ "bề mặt" của bé "Thùy Dương"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Hình này bóng đổ nhẹ nhàng, nhưng mô tả rất rõ "bề mặt" của bé "Thùy Dương"
    Chân thành cảm ơn anh Toại rất nhiều. Vậy là quy tắc ánh sáng là làm cho chủ thể có 2 mảng sáng tối. Và tận dụng hiệu ứng của lens tele từ 85 trở lên. Em đã hiểu cà xin cảm ơn anh 1 lần nưã ah.

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Chân thành cảm ơn anh Toại rất nhiều. Vậy là quy tắc ánh sáng là làm cho chủ thể có 2 mảng sáng tối. Và tận dụng hiệu ứng của lens tele từ 85 trở lên. Em đã hiểu cà xin cảm ơn anh 1 lần nưã ah.
    Nếu nói về AS trong ảnh chân dung, em xem phim Holywood sẽ thấy rất rõ:
    - AS nghiêng ngoài việc tạo shadow & highlight trên gương mặt diễn viên để tạo khối, nó còn giúp để mô tả dramatic (kịch tính - nét diễn xuất), còn ảnh chân dung của anh chỉ mô tả nét "hiền" vì mẫu của anh chưa biết diễn kịch tính
    - AS ngược để tách chủ thể ra khỏi BG tối, để tóc lên ven
    VD như hình này của anh , chụp từ lâu lắm
    Chúc Bình An
    FaceBook

Hay quá, cám ơn anh Toại

một trong những bài mà lúc còn chưa mua máy ảnh e đã đọc, cám ơn bác!

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12