Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 65

Chủ đề: Tư vấn chọn Fuji hoặc Sony

Tư vấn chọn Fuji hoặc Sony

Chào các bác, chúc các bác năm mới mạnh khỏe, phát tài phát lộc phát đam mê.

Mở đầu em xin phép lan man bày tỏ chút. Em vốn rất mê ảnh ọt, 1 thời gian dài dành công sức, tiền bạc cho thú chơi nhiếp ảnh. Sau vì tuổi tre còn nhiều đam mê, không muốn bó buộc mình vào 1 điều gì. Thứ 2, cũng đến lúc cần dành sức, tiền cho sự nghiệp, nên dừng thú chơi nhiếp ảnh lại.
    Bây giờ quyết định đầu tư 1 chiếc máy, phần vì ngứa ngáy quá lâu, phần vì điều kiện kinh tế tạm ổn, phần nữa vì dòng MirorLess đã khá ổn định, đáp ứng đc nhu cầu bản thân.

Trên là chia sẻ về lý do em "bị" tái nghiện. Còn tại sao chọn Fuji và Sony.

Em đang phân vân Fuji X-E1 - A6000

1/ Em đặt chỉ tiêu 20tr, tầm tiền này A6000 ngoài máy có thể câu thêm đc một số món chơi bời. Còn E1 tuy chỉ có kit nhưng lại gây cho mình 1 sự cuốn hút lạ, cộng thêm cái ống ngắm...hoài cổ
    2/ Nhu cầu chụp ảnh đời thường, thực ra tốc đọ chính là cái mà em cho A6000 vào danh sách. Fuji tuy tốc độ thấy bảo kém Sony nhưng bù lại cái chất ảnh em rất thích.
    3/ Thêm 1 cái nữa A6000 hàng mới, E1 hình như chỉ còn hàng cũ...

Yêu cầu khá lan man, do tham khảo các topic khác một 9 một 10 nên phân vân nhiều. Hy vọng các bác nhiệt tình đâm chọc để em quyết tâm bứng 1 trong 3 em đó về.

Thank all.
    Được sửa bởi leo9693 lúc 04:27 PM ngày 21-02-2015

Theo ý mình thì nên mua 1 cái máy A 6k cũ. Chơi vài tháng ko thích thì bán ko lỗ, dễ bán hơn là thử với Fuji rồi ko thích, khó bán.
    Fuji chủ yếu là cái body đẹp, và ảnh nó màu hơi lạ, tùy người thích người ko. Chứ về tính năng thao tác này nọ, ít nút bấm. Dùng dslr nút ngoài body chụp phê hơn fuji nhiều.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Theo ý mình thì nên mua 1 cái máy A 6k cũ. Chơi vài tháng ko thích thì bán ko lỗ, dễ bán hơn là thử với Fuji rồi ko thích, khó bán.
    Fuji chủ yếu là cái body đẹp, và ảnh nó màu hơi lạ, tùy người thích người ko. Chứ về tính năng thao tác này nọ, ít nút bấm. Dùng dslr nút ngoài body chụp phê hơn fuji nhiều.
    Em có dùng và "đã chán" DSLR, nên không bàn đến nó.
    Vụ nút bấm em có để ý lại theo lời khuyên của bác, em nghĩ cũng không phải là vấn đề lớn.
    Nếu mua A6000 chắc mua mới luôn, chỉ dùng ở mức chụp hình đời thường chứ không đam mê lại hay đầu tư thêm nên chắc ít khả năng mua đi bán lại.

A6000 thì có mới, E1 hình như chỉ còn hàng cũ thì phải, thấy mấy cửa hàng Khanh Long, Zshop không ghi chi tiết là mới, xách tay hay cũ....
    Được sửa bởi leo9693 lúc 03:17 PM ngày 21-02-2015

Các bác chắc đang đi sáng tác nghệ thuật hết rồi ah? Vắng vẻ quá

máy nào bác cầm vừa tay và nhìn thiết kế vừa ý bác thì bác chọn thôi chứ sony hay fuji đều cho ảnh đẹp cả mà. Ăn thua do người sử dụng chứ cái máy thời này đã tốt lắm rồi. A6000 focus nhanh hơn Fuji là một lợi thế. Fuji với gia đình lens fujinon chụp rất nét, bokeh không tệ, có lens bokeh còn thuộc loại xịn. Mirrorless thì cái nào bán lại cũng lỗ nên mua về xác định là dùng cho thỏa mãn sở thích chứ quan tâm vụ lời lỗ thì không nên mua.

Quote Được gửi bởi leo9693 View Post
    Chào các bác, chúc các bác năm mới mạnh khỏe, phát tài phát lộc phát đam mê.

Mở đầu em xin phép lan man bày tỏ chút. Em vốn rất mê ảnh ọt, 1 thời gian dài dành công sức, tiền bạc cho thú chơi nhiếp ảnh. Sau vì tuổi tre còn nhiều đam mê, không muốn bó buộc mình vào 1 điều gì. Thứ 2, cũng đến lúc cần dành sức, tiền cho sự nghiệp, nên dừng thú chơi nhiếp ảnh lại.
    Bây giờ quyết định đầu tư 1 chiếc máy, phần vì ngứa ngáy quá lâu, phần vì điều kiện kinh tế tạm ổn, phần nữa vì dòng MirorLess đã khá ổn định, đáp ứng đc nhu cầu bản thân.

Trên là chia sẻ về lý do em "bị" tái nghiện. Còn tại sao chọn Fuji và Sony.

Em đang phân vân Fuji X-E1 - A6000

1/ Em đặt chỉ tiêu 20tr, tầm tiền này A6000 ngoài máy có thể câu thêm đc một số món chơi bời. Còn E1 tuy chỉ có kit nhưng lại gây cho mình 1 sự cuốn hút lạ, cộng thêm cái ống ngắm...hoài cổ
    2/ Nhu cầu chụp ảnh đời thường, thực ra tốc đọ chính là cái mà em cho A6000 vào danh sách. Fuji tuy tốc độ thấy bảo kém Sony nhưng bù lại cái chất ảnh em rất thích.
    3/ Thêm 1 cái nữa A6000 hàng mới, E1 hình như chỉ còn hàng cũ...

Yêu cầu khá lan man, do tham khảo các topic khác một 9 một 10 nên phân vân nhiều. Hy vọng các bác nhiệt tình đâm chọc để em quyết tâm bứng 1 trong 3 em đó về.

Thank all.
    Bạn không nói rõ nhu cầu là gì và khả năng theo đuổi được đến đâu nên rất khó trả lời. Mình cũng đã từng như bạn bây giờ và đã chọn A6000 nên xin phép được góp ý đôi điều.

1/ Với Sony thì bạn sẽ chọn được body + kit + Sel 50mm chính hãng (hoặc một số món khác), nhưng cái kit khá tệ khi so với kit Fujinon. Kit này được Kenrockwell đánh giá quá tuyệt vời ông đã viết "The Fuji X system is completely rewriting the book on cameras, thank goodness." Theo mình thì nó còn tốt hơn cả siêu kit của Sony vì nó có độ mở lớn hơn, do đó sẽ rất hữu ích cho bạn khi chụp buổi tối.

2/ Nếu chọn A6000 + kit thì khả năng lấy nét của máy sẽ là rất kém. Mình lấy nét vào buổi tối rất khó thậm chí là đèn trợ nét đã được bật lên và đã có một chút bất ngờ sao nó lại chậm đến vậy? Nếu bạn chỉ lên mạng và nghe người ta nói là "lấy nét nhanh nhất thế giới" thì xin chúc mừng bạn đã bị lừa, Dpreview cũng chỉ viết có vậy "and also promises the 'world's fastest autofocus', according to Sony". Mình không phủ nhận việc lấy nét của nó, nhưng phải hiểu rằng khi đã lấy được nét rồi thì máy sẽ có tốc độ chụp rất nhanh lên tới 11fps tức nó tương đương với flagship D4s bên Nikon, còn việc có lấy được nét hay không thì lại là một chuyện khác.

3/ Mình thấy các cửa hàng như Khánh Long, Giang Duy Đạt, Vũ Nhật vẫn có hàng mới (chỉ là lên web kiểm tra) cho X-E1, vấn đề là bạn mua hàng xách tay hay chính hãng thôi. Mà ở VN thì mấy ai vào Lê Bảo Minh hay Vic mua máy chính hãng đâu?

4/ Một điều bạn chưa đề cập đến đó là hàng Fujifilm được sản xuất tại Nhật cả cho body lẫn lens, nên chất lượng sẽ phải cao hơn Thailand hay china.
    Mình đã đề cập đến 1 vấn đề khả năng theo đuổi được đến đâu, Fujifilm đã đưa ra các ống kính rất chất lượng như 14, 23, 35, 56, 18-55, 50-140, 55-200 họ rất nghiêm túc trong việc đầu tư cho dòng sản phẩm này, nó sẽ là quá thừa cho nhu cầu của bạn. Vì những ống kính đó có dải tiêu cự phong phú hơn Zeiss, chất lượng thì không chắc Zeiss đã hơn Fujinon nhất là về độ mở, khả năng lấy nét và giá cả. Sony phải phụ thuộc vào Zeiss để đưa ra sản phẩm cao cấp còn Fujifilm thì tự mình phát triển nên khả năng tương thích sẽ cao hơn, giá sẽ mềm hơn nhiều. Zeiss không chỉ sản xuất riêng cho Sony mà họ cũng làm luôn cho cả Fujifilm nữa, do vậy có thể khẳng định là Fujinon sẽ tốt hơn Sony lens.
    PS: Trong thiết kế Fujinon luôn có thêm một vòng chỉnh khẩu dù là Fujinon hay Zeiss for Fujinon, mình rất thích điều này.

Cám ơn các bác cho ý kiến.

Nhu cầu của em chỉ chụp ảnh đời thường, giải trí sau giờ làm. Không đi chuyên nghiệp hay kiếm tiền gì. Thế nên cần 1 chiếc máy thú vị, len đa dụng ( cùng lắm chỉ mang theo 2 len nếu bắt buộc). Về cái này màu và Len kit Fuji được em cộng điểm khá cao.
    Vấn đề chụp tối khá quan trọng, mà em time hiểu thấy bảo A6000 chụp tối tốt hơn E1 bác nhỉ? Bác thông não vd này giúp em với.

Còn về hàng, em chắc mua xách tay. Mà không biết ở đâu đảm bảo chút ( em ở Sài Gòn). Xưa mua máy hay mua Phú Quang, nhưng lâu lắm rồi. Cái này nếu không quá nhạy cảm các bác tư vấn luôn được thì tốt quá.
    Cảm ơn các bác nhiều

XE1 không thể so với A6000 được, nếu chỉ so 2 máy này thì A6000 thẳng tiến bác ơi, nếu đưa vô list em X-E2 thì còn xem xét Fuji đc ở các điểm:
    - Màu mè thì Fuji chiếm cảm tình của bà con nhiều hơn.
    - Lens hiện tại Fuji chơi sướng theo tiêu chí ngon bổ rẻ (18mm F2 còn 3tr8, 27mm cũng 3-4tr, 50-230mm cũng 3-4tr, 60 macro cũng 4tr-4tr5...), bà con bán đầy trên facebook hay xóm, Sony chơi tới luôn mới có lens tốt, chứ tầm trung hay kit chán òm.
    - Công nghệ AF của Sony vẫn trên Fuji một bậc nếu bác quan tâm chụp nhanh, chụp trẻ em chạy nhảy...

Qua ngâm cứu em thấy nếu so A6000 với E2 e là hụt hơi 1 đoạn. E2 có vẻ đã khắc phục đc điểm yếu AF tuy không bằng A6000 nhưng cũng không đến nỗi. Cộng thêm nhưng ưu điểm mà bác đã nêu thì E2 bỏ A6000 1 khúc rồi. Thua nhau cái giá...
    Trên là những gì em tìm hiểu được, các bác thông não giúp

Quote Được gửi bởi leo9693 View Post
    Qua ngâm cứu em thấy nếu so A6000 với E2 e là hụt hơi 1 đoạn. E2 có vẻ đã khắc phục đc điểm yếu AF tuy không bằng A6000 nhưng cũng không đến nỗi. Cộng thêm nhưng ưu điểm mà bác đã nêu thì E2 bỏ A6000 1 khúc rồi. Thua nhau cái giá...
    Trên là những gì em tìm hiểu được, các bác thông não giúp
    Con xe2 af vẫn cứ thua con a6000, con xt1 còn thua, nếu xác định chụp trẻ con mà cầm xe1, xe2 thì coi như thua

Còn đời thường như kiểu lang thang hoa lá, lề đường và view thì vote cho con xpro 1, giá tiền ok, 2 con xe1 và xe2 ko bằng

Chụp tối thì nói thẳng với bác là con mrl nào nó cũng ngu, 1 là quay tay luôn, 2 là dmf nhưng thằng sony nó đỡ ngu hơn fuji, vậy thôi.

Về lens, sony có các ứng cử viên tốt mà giá ok là 35 50 và 32. Fuji thì có 27, 35 và kit. Tầm 10 triệu đổ lại đó. Thằng sony lại hơn về khoản hỗ trợ lens mf từ rẻ như bèo đến đắt sắt ra miếng, cái này ko chỉ riêng fuji mà tất cả những thằng mrl đều thua sony

Về khả năng dễ dùng, chắc chắn sony hơn, mì ăn liền đúng nghĩa. Mình cầm con nex 6 chỉ mất mấy ngày là thuần, còn cầm con xpro1 lên mất hơn cả tuần mới thuần (cho những ai chưa biết gì)

Về màu sắc, nói thẳng là kể cả con a7 mình đang dùng hiện tại, màu và hệ thống awb của sony chưa bằng con xpro 1

Về hậu kì, mấy con lens của fuji ko được hỗ trợ trong lr và pts như sony

Bác mua mới bh chính hãng thì con a6000 nó rẻ hơn xe2 :D

Mọi việc còn lại là do bác tự quyết ^_^

Quote Được gửi bởi Trantucuong View Post
    2/ Nếu chọn A6000 + kit thì khả năng lấy nét của máy sẽ là rất kém. Mình lấy nét vào buổi tối rất khó thậm chí là đèn trợ nét đã được bật lên và đã có một chút bất ngờ sao nó lại chậm đến vậy? Nếu bạn chỉ lên mạng và nghe người ta nói là "lấy nét nhanh nhất thế giới" thì xin chúc mừng bạn đã bị lừa, Dpreview cũng chỉ viết có vậy "and also promises the 'world's fastest autofocus', according to Sony". Mình không phủ nhận việc lấy nét của nó, nhưng phải hiểu rằng khi đã lấy được nét rồi thì máy sẽ có tốc độ chụp rất nhanh lên tới 11fps tức nó tương đương với flagship D4s bên Nikon, còn việc có lấy được nét hay không thì lại là một chuyện khác.

4/ Một điều bạn chưa đề cập đến đó là hàng Fujifilm được sản xuất tại Nhật cả cho body lẫn lens, nên chất lượng sẽ phải cao hơn Thailand hay china.
    2- so sánh tốc độ af và độ chuẩn của mrl so với dslr đúng là 1 so sánh rất buồn cười. Nó nhanh là nhanh và chuẩn nhất so với mrl thì có gì sai?

4- có chứng minh gì ko hay cứ chỉ là hàng nhật thì nó bền ;) người ta hay nói của bền tại người ;) thời nay khác thời xưa rồi ;)
    Được sửa bởi f22_Raptor lúc 03:04 PM ngày 22-02-2015

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng