Trang 11 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011
Hiển thị kết quả từ 101 đến 104 / 104

Chủ đề: Góc ảnh XF 10-24mm F/4

Quote Được gửi bởi dotrungha125 View Post
    các bác cho em hỏi cái ống này có chụp được căn hộ không ạ? Mục đích là chụp các căn hộ cho thuê và giá của ống này là bao nhiêu ạ?
    Ống này chụp căn hộ là chuẩn rồi bạn, góc rộng nên chụp phòng ốc ok, nếu bạn mua cũ thì tùy hình thức, nhưng dao động tầm 14tr

Lâu lâu mới vô forum :3

các Bạn cho mình hỏi: Lens 10-24mm này có bị méo hình không vậy?

Mình xem thì có vài tấm hình do up lên bị bóp méo, vài tâm thì lại không thấy. Bạn nào đã dùng qua thì cho mình thêm vài nhận xét về Lens này, xin cảm ơn!

Quote Được gửi bởi philipvn View Post
    các Bạn cho mình hỏi: Lens 10-24mm này có bị méo hình không vậy?

Mình xem thì có vài tấm hình do up lên bị bóp méo, vài tâm thì lại không thấy. Bạn nào đã dùng qua thì cho mình thêm vài nhận xét về Lens này, xin cảm ơn!
    Chắc bác lẫn giữa méo và biến dạng do hiệu ứng góc rộng rồi. Em có dùng 10-24 và cả 14 thì thấy cực kỳ ít méo, hầu như không nhận thấy. Còn có thể bác đang nói biến dạng do lens góc rộng. Lý do là theo luật phối cảnh nôm na gần thì to, xa thì bé và các đường song song tụ ở 1 điểm... Để triệt tiêu biến dạng này một cách tự nhiên thì khi chụp phải căn để cho đường chân trời nằm giữa hình. Nhưng như vậy lại là bố cục nên tránh khi vẽ tranh chụp ảnh nên có 1 cách xử lý: chụp đường chân trời ở giữa rồi crop lại hình, hoặc chụp lệch rồi vào photoshop transform lại nếu muốn ngay thẳng.
    Chụp góc rộng và siêu rộng thực sự không dễ và không phải là phù hợp với tất cả trường hợp.

Trang 11 / 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011