View Poll Results: Bạn có thể chọn một anh hoặc chọn cả hai anh

Voters
36. You may not vote on this poll
  • Kevinle0432

27 75.00%
  • Nikonian2006

27 75.00%
Multiple Choice Poll.
Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 35

Chủ đề: Bạn sẽ chọn ai KevinLe0432 hay Nikonian2006 với loạt ảnh action hay chọn cả hai?

Mong các thể loại thi đâu khác. Hoặc các bác ở VN, có đk cùng đi chụp 1 thể loại. Lâu lâu đem ra thách đố cho nó xôm tụ.
    Ví dụ thi chụp macro chẳng hạn. Thi ảnh có cái hay là hỗ trợ tinh thần chiến đấu ko mệt mỏi luôn. Có ảnh đẹp nó sướng, rất phê.
    Mỗi chủ đề có cái hay mà được cao thủ chia sẽ thì đỡ mất tg học rất nhiều. Ví dụ thể loại phong cảnh phơi sáng. Em đang mon men mua filter. Mới 1 chặng này thôi cũng muốn bể đầu. Nếu có tiền quăng phát lấy cái xịn nhất, nhưng đầu tư ngon bổ rẻ thì nó lại khác.

EM thì em có sao nói vậy, có gì phật lòng hai anh Nikonian và KevinLe bỏ quá. Từ đầu em vẫn quan niệm, đã thi là phải có hơn thua (dù là thách đấu, hay whatever). Do đó, nếu đã chọn thì em chỉ chọn 1 người thắng, Noted: thắng thua ở đây không quan trọng, vì rất khâm phục 2 anh ở kỹ năng và đặc biệt sự Willing để chia sẻ.
    Vẫn thiên về anh Kevin le (sorry a Nikonian ạ)

Thanks 2 anh lần nữa
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Các bạn

1. Nay poll đã kết thúc, mình đầu tiên xin gửi lời cám ơn tất cả các anh và bạn đã vote cho topic những bạn này đều là những người thường xuyên theo dõi forum. Khi lần đầu tiên mình nghĩ đến việc thách đấu này, mình cũng muốn tạo ra cơ hội để để lại những thông tin có ích cho forum và tất nhiên cần phải thử thách ý kiến bằng thực tế. Kết quả là mình rất vui khi các bạn trong forum đều thấy ra những điều có ích cho các bạn sau cuộc thi.

2. Như các bạn thấy anh blurrist đã viết trong trang một, chính việc mời được anh KevinLe vừa là sự may mắn vừa là một thành công bời vì không có anh thì không có cuộc thi. Cho nên ở việc này ngoài việc mình kết bạn làm quen với anh, còn muốn gửi lời cám ơn anh vì thời gian đã bỏ ra giúp cho forum.

3. Sau sự kiện này mình sẽ không dừng lại, trong thời gian đến mình sẽ tìm kiếm cơ hội chụp thể loại thể thao thi đấu chuyên nghiệp đỉnh cao khác. Mục tiêu của mình là thử xin pass cho Formula 1 hay bơi lội giành vị trí đi thi đấu Olympics. Nếu như may mắn có pass, mình sẽ lên forum thách đấu với các anh ở Mỹ trở lại. Lần này chúng ta rút kinh nghiệm từ lần trước chúng ta sẽ chụp một thể loại thể thao. Mình không chuyên chụp wildlife cho nên không thể chọn thể loại không mạnh để thi vì nếu không có nỗ lực ảnh cho ra sẽ không đẹp khi đi thi. Nhưng mình sẽ không bao giờ thách đấu ảnh tennis trở lại, trừ phi có bạn nào muốn thách đấu với mình. Nếu bạn muốn như vậy, mình sẵn sàng chờ bạn vào đầu mỗi năm bời vì mỗi năm mình đều học thêm ảnh của Getty và mình đều tiến bộ hơn năm trước.

4. Mình đã qua tuổi háo thắng thời trẻ rồi, mình thách đấu với bạn không phải vì thắng hay thua đâu mà vì những lợi ích khác. Cho dù vậy, như bạn đã thấy, anh Kevin cứ tưởng anh ấy sẽ thua. Một lần nữa mình lại thấy là cuộc đời rất khó đoán trước, cho nên bản thân của mình đừng nghĩ là sẽ chắc thắng, chưa chắc. Khi bạn đã để cho thành viên vote tự do thì không bao giờ biết trước chuyện gì sẽ xảy ra. Mình cho rằng như thế mới là hay. Dù thắng hay thua, mình mong có ngày mình và anh kevin sẽ gặp nhau lấy súng dài đi săn một trận.

5. Và đừng quên là lúc nào mình cũng ở đây giúp cho các bạn mới làm quen với thể loại.
    Mình cũng đã qua tuổi thắng thua tranh nhau tiếng tăm rồi ạ. Anh em chụp thể loại này bên Mỹ (ngay cả VN) bây giờ phần lớn đã quen biết nhau hết, đã trao đổi qua kỹ thuật, kinh nghiệm để giúp đỡ nhau cùng tiến bộ. Mình chưa gặp một người nào giấu nghề hoặc làm hại thiên nhiên để được 1 tấm hình đẹp.

Bên này tụi mình mà khám phá được 1 loài chim lạ hoặc 1 nơi lý tưởng là hú nhau và hội tụ liền. Ví dụ như Bald Eagle về Baltimore vào mùa thu là anh NKCM hoặc anh Eltidi, chị Tetecehat (hết tham gia) hú cả bọn khắp nơi trên thế giới hội tụ lại liền. Cùng nhau chia sẻ cách chụp, cách set up máy và thực hành tại chỗ chứ thật tình mà nói thì viết hàng ngàn trang giấy cũng không bằng 1 ngày thực hành đâu.

Như Anh Nikonian nói, mình cũng may mắn là có Canon "CPS" (Canon Professional Service), họ cũng cho mình mượn tất cả lens họ có để "thử" và "đánh giá", nên mình có cơ hội xài loại top của họ. Cái đó cũng là sự kém may mắn của thị trường VN. Hy vọng tương lai Canon sẽ mở dịch vụ này ở Vn.

Mình hy vọng sẽ có nhiều cuộc thi theo thể loại, và các bạn VN mạnh dạn tham gia. Theo mình biết thì VN cũng có thể chụp thể loại khác nhau như street life, chân dung, phong cảnh. Ai cũng có thể đưa ra 1 ảnh đẹp. Các bạn chỉ thiếu lòng nhiệt thành tham gia thôi. Mình dạo 1 vòng ảnh mọi người đăng vào VnPhoto và thấy rất nhiều hình ảnh cực kỳ đẹp. Hy vọng các bác chia sẻ nhiều hơn nữa cho những thành viên mới và góp phần nâng VnPhoto lên thêm nhiều đẳng cấp nữa.
    Gear còn đang thiếu vài món.

1. Mình thật sự rất buồn bạn canhhac ghi như ở trên mình đã cho bạn vào blacklist không bao giờ mình đọc bài của bạn cho đến khi bạn phải bỏ phiếu cho mình bất chấp hình mình có xấu hay không.

2. Đây là lần đầu tiên mình thử đấu súng và cũng qua đó tất nhiên là mình quen làm bạn với anh kevin và các anh ở Mỹ cho nên sau khi anh kevin đã nói ra thì mình khẳng định là tụi mình ở nước ngoài dù nước nào đi chăng nữa không có thói quen giấu nghề, mình nghĩ một phần do ở đây ít người việt đam mê vậy quá (đã phải chi rất nhiều cho mấy cái hobby này) cho nên mọi người khi cần ai cũng sẵn lòng giúp nhau thật tình không bao giờ nghi ngờ hay rút lại reserved khi giúp đỡ.

3. Một anh khác trong forum mà mình gặp và ví dụ mình tin rằng ai quen anh cũng biết là anh mekongoz, anh giúp đỡ cho forum rất nhiệt tình rất đáng khâm phục.

4. Quan điểm của mình và mình tin các anh cùng hobby ở Mỹ cũng vậy là không có lý do gì bạn phải giấu cả hoặc bạn sợ người được giúp sẽ hơn bạn. Mấy cái chụp này cũng y chang như một năm sản sinh ra bao nhiêu kỹ sư ai lo việc nấy làm tốt việc của chủ là được không phải ông chủ so sánh anh nào tốt hơn. Vả lại bạn đi chụp về đủ chuẩn ảnh cần là được và mọi người đếu có khả năng đó họ không cần phải so sánh ảnh nào đẹp hơn.

5. Ở điểm thứ hai với mình là khi mình chỉ cho bạn, mình tự tạo ra áp lực là năm sau phải hơn năm trước. Bạn tiến thì mình cũng tiến và qua đó làm cho xã hội tốt đẹp hơn. Anh kevin ngay từ đầu đã nói là thua thắng đều viết bài nude cho nên ngay từ đầu bản thân anh ấy đã muốn chia sẻ lại những gì anh ấy biết.

6. Các bạn ở VN nếu cần bạn hãy post lên để hỏi thêm tụi mình luôn sẵn sàng giúp đỡ. Hoặc như anh kevin nói bạn ra thao trường thực tập đi rồi bạn post ảnh lên mọi người sẽ chỉ cho bạn.

(các bạn bỏ qua đoạn 1 nhe, mình chọc thôi)

Chân thành cảm ơn 2 anh rất nhiều vì đã có cuộc thách đấu này. Mình đã học hỏi rất nhiều từ 2 anh (nhưng đã hết hạn vote rồi).

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Mình thật sự rất buồn bạn canhhac ghi như ở trên mình đã cho bạn vào blacklist không bao giờ mình đọc bài của bạn cho đến khi bạn phải bỏ phiếu cho mình bất chấp hình mình có xấu hay không.

2. Đây là lần đầu tiên mình thử đấu súng và cũng qua đó tất nhiên là mình quen làm bạn với anh kevin và các anh ở Mỹ cho nên sau khi anh kevin đã nói ra thì mình khẳng định là tụi mình ở nước ngoài dù nước nào đi chăng nữa không có thói quen giấu nghề, mình nghĩ một phần do ở đây ít người việt đam mê vậy quá (đã phải chi rất nhiều cho mấy cái hobby này) cho nên mọi người khi cần ai cũng sẵn lòng giúp nhau thật tình không bao giờ nghi ngờ hay rút lại reserved khi giúp đỡ.

3. Một anh khác trong forum mà mình gặp và ví dụ mình tin rằng ai quen anh cũng biết là anh mekongoz, anh giúp đỡ cho forum rất nhiệt tình rất đáng khâm phục.

4. Quan điểm của mình và mình tin các anh cùng hobby ở Mỹ cũng vậy là không có lý do gì bạn phải giấu cả hoặc bạn sợ người được giúp sẽ hơn bạn. Mấy cái chụp này cũng y chang như một năm sản sinh ra bao nhiêu kỹ sư ai lo việc nấy làm tốt việc của chủ là được không phải ông chủ so sánh anh nào tốt hơn. Vả lại bạn đi chụp về đủ chuẩn ảnh cần là được và mọi người đếu có khả năng đó họ không cần phải so sánh ảnh nào đẹp hơn.

5. Ở điểm thứ hai với mình là khi mình chỉ cho bạn, mình tự tạo ra áp lực là năm sau phải hơn năm trước. Bạn tiến thì mình cũng tiến và qua đó làm cho xã hội tốt đẹp hơn. Anh kevin ngay từ đầu đã nói là thua thắng đều viết bài nude cho nên ngay từ đầu bản thân anh ấy đã muốn chia sẻ lại những gì anh ấy biết.

6. Các bạn ở VN nếu cần bạn hãy post lên để hỏi thêm tụi mình luôn sẵn sàng giúp đỡ. Hoặc như anh kevin nói bạn ra thao trường thực tập đi rồi bạn post ảnh lên mọi người sẽ chỉ cho bạn.

(các bạn bỏ qua đoạn 1 nhe, mình chọc thôi)
    Mới đọc qua tưởng thiệt,
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Bác Nikonian2006: Ở úc có chặng đua MotoGP bác có ý định thử môn này chưa?
    Hai bác chụp hình quá đẹp, kiến thức sâu và rất nhiệt tình với anh em nên rất khâm phục.

Quote Được gửi bởi RC213v View Post
    Bác Nikonian2006: Ở úc có chặng đua MotoGP bác có ý định thử môn này chưa?
    Hai bác chụp hình quá đẹp, kiến thức sâu và rất nhiệt tình với anh em nên rất khâm phục.
    1. Đầu tiên là mình cám ơn bài viết của bạn ở trên anh Kevin và mình dù ở xa nhau nhưng có cùng chung tư tưởng với nhau qua sự việc này sẽ hiểu biết nhau nhiều hơn, hy vọng là có ngày sẽ bắn súng cùng nhau trong một sự kiện.

2. Mình muốn nhân cơ hội bạn hỏi mình giải thích rõ thêm và rộng ra hơn trong câu hỏi của bạn. Tất nhiên là ở bên đây có nhiều giải thi đấu chuyên nghiệp đỉnh cao cho bạn chụp nhưng phải xem vấn đề bạn có được phép vào chụp hay không.

Tại sao bạn cần phải có media pass để chụp giải chuyên nghiệp

3. Khi bạn chụp ảnh thể thao con người, ảnh phải thể hiện emotion. Không thể nào bạn chụp bức ảnh VDV mặt lạnh như sát thủ. Muốn vậy bạn phải chụp giải lớn bởi vì chỉ khi đó VDV vì nó muốn thắng và rất khó khăn cho nên emotion của nó mới thể hiện ra cho bạn chụp.

4. Ở nước ngoài không phải như ở VN. Ở VN bạn chỉ cần quen biết quan hệ hoặc COCC bạn có thể vào được các giải thi đấu lớn chụp dễ dàng mà không phải ký kết bất cứ hợp đồng trách nhiệm dân sự nào cũng như sự ràng buộc nào về quyền tự do sử dụng ảnh.

5. Mình xin lấy ví dụ nhỏ. Giả sử là không ai cấm bạn cầm máy pro ống dài vào chụp, bạn chụp chân dung closeup một VDV số một thế giới rất nổi tiếng hay bạn chụp một cô gái đang nổi tiếng là Michele Wie hay Eugenie Bouchard. Sau đó bạn đem về bán cho công ty làm quảng cáo. Như vậy là bạn lấy sự nổi tiếng của người ta tạo ra tiền cho bạn. Cái hại tiếp theo là lỡ như hàng quảng cáo kia vi phạm hợp đồng độc quyền của VDV người đó sẽ bị công ty quảng cáo của họ mang ra tòa đồi bồi thường rất nặng. Lúc đó, VDV đi kiếm ai? Kiếm công ty quảng cáo vi phạm họ nói họ mua hình đàng hoàng. Lúc đó VDV nó sẽ mang BTC cuộc thi ra tòa vì trách nhiệm dân sự ngoài hợp đồng gọi là Torts do những người này có quyền quản lý mà bỏ mặc không quản lý người chụp gây thiệt hại tài chính nghiêm trọng cho họ.

6. Một lý do khác là khi có quá nhiều người chụp mà họ không chuyên nghiệp, họ sẽ chen lấn những phóng viên thật sự làm cho họ bị mất những khoảnh khắc quan trọng để chụp. Lý do tiếp theo là bạn mang ống kính thật dài vào sân bạn ở trên cao lỡ bạn rớt ống kính đó xuống sân gây thương vong hay thiệt hại tài sản, ai sẽ chịu trách nhiệm pháp lý bồi thường. Giả sử bạn là sinh viên nghèo không có tiền không tòa án nào đòi tiền bạn được. Cho nên BTC phải bắt tất cả xin media pass phải có tòa soạn có "tóc" đứng ra bảo lãnh pháp lý cho bạn. Nếu bạn làm gì sai, họ không kiện bạn, họ đem sponsor ra tòa.

7. Chính vì những lý do trên, ở nước ngoài khác với VN không phải bạn cầm thẻ nhà báo lên là ai cũng cho bạn vào chụp. Ở mỗi giải mỗi năm bạn muốn chụp bạn phải nộp đơn lên xin media pass. Khi được phép rồi, bạn phải ký vào hợp đồng gồm hai phần:

- Ràng buộc trách nhiệm quyền sử dụng, chỉ được dùng hình để đi thông tin không dùng thương mại, và

- Sponsor phải chịu trách nhiệm pháp lý bồi thường bất cứ thiệt hại nào bạn gây ra từ việc bạn đi chụp có pass.

8. BTC nó không quan tâm bạn chụp đỉnh thế nào, bạn phải có sponsor là tòa soạn thật sự ký vào giấy tờ xác nhận bảo lãnh và phải cung cấp bằng chứng (trước hoặc sau) là họ dùng ảnh của bạn cho news.

9. Để sponsor nó bảo lãnh cho bạn, tất nhiên bạn phải có trình độ của một phóng viên ảnh thể thao thật sự. Bạn phải chứng minh bạn vào trong đó là có mục đích thật sự của một phóng viên. Cho nên đa số người chụp trong đó hầu như là phóng viên thể thao full time vì họ cần phải có trình độ như vậy mới có sponsor.

10. Cho nên bạn hãy xem lại bài anh Kevin viết, cho dù anh có súng ống đầy đủ, việc xin pass vào chụp thể thao đỉnh cao của anh rất khó khăn vì anh không kiếm ra sponsor. Mình đã rất muốn thi ảnh thể thao với anh cho cùng thể loại nhưng mà mình hiểu, rất khó.

Vì sao mình đã không xin pass chụp thể loại khác ngoài tennis?

11. Với trình độ mình hiện tại, mình có thể chụp bất cứ thể loại ảnh thể thao nào như một phóng viên photojournalist. Mình vừa mới viết bài cho các bạn chỉ các bạn cách hoc chụp thể loại thể thao mới.

12. Tuy nhiên, để làm được, mình phải nên là một phóng viên full time kiếm tiền bằng nhiếp ảnh thì cơ hội kiếm sponsor thích hợp sẽ cao hơn. Có một số giải lớn vì số xin quá đông như Formula 1 họ bắt phải có hãng thông tấn lớn có tên tuổi họ mới xem hồ sơ xin.

13. Mình may mắn hơn một số bạn là kỹ năng chụp ảnh chỉ là tay nghề đứng thứ ba của mình. Những hình mình chụp chưa bao giờ đem lại cho mình đồng nào. Mình đã phải đánh đổi đồng ý cấp hình không lấy tiền thì mới được sponsor. Không có sponsor, không có ảnh tennis.

14. Nếu như mà mình có thể chụp ảnh full time mà kiếm tiền được và có khả năng ăn nói như làm ở văn phòng luật thì mình sẽ sẵn sàng bỏ tất cả bao nhiêu năm học để đi chụp ảnh thể thao full time. Khoan nói đến là bạn thấy hình thì rất đẹp chứ làm phóng viên ngồi nắng gần 10 giờ đồng hồ bao nhiêu ngày rồi bạn mới hiểu sự cực nhọc của nghề.

15. Trong khi đó, mình làm văn phòng nóng thì có máy lạnh quanh năm, lạnh thì có máy sưởi quanh năm. Chỉ có một cái hại duy nhất là ngồi quá nhiều mà không tập thể dục là lên cân liên tục. Khi là một luật sư mình đã (và sẽ) có thể giúp đỡ được rất nhiều người so với việc trở thành một phóng viên ảnh thể thao full time. Mình ăn nói tốt hơn, bản thân trở thành một người tốt hơn cho gia đình và xã hội. Mình cho rằng đó là một trách nhiệm quan trọng của một con người với xã hội đang sống là hữu ích.

16. Vì vậy cho nên mình đã không thể nào chọn nghề chụp ảnh. Mình chỉ chụp cho vui thôi vì mình đam mê nó và toàn là tốn nhiều tiền cho nó chưa bao giờ biết lấy lại một đồng vốn nào y chang như mấy anh ở Mỹ. Và mình không muốn dành quá nhiều thời gian cho nó, ở nơi mà mình không tạo ra tiền. Cho nên mình đã buộc lòng phải chỉ chụp một hai sự kiện trong một năm và không thể nào nỗ lực đi kiếm pass chụp các môn thể thao đỉnh cao khác.

17. Ngoài ra mình còn phải chăm sóc gia đình, mình không thể vì kỹ năng cá nhân mà bỏ việc chăm sóc và nếu thế mình sẽ có thể tạo ra những đứa con gây nguy hại cho xã hội sau này.

18. Mình sẽ cố gắng dành thời gian đi kiếm lĩnh vực thể thao khác ngoài việc mình chụp grand slam mỗi năm và hy vọng là lúc đó mình sẽ thách đấu với một anh ở Mỹ với thể loại thể thao mới mẻ đó mà mình chụp lần đầu tiên.

Ở Seattle không có hoặc rất hiếm những giải đấu thể thao lớn, ngoại trừ football và soccer. Mà 2 môn đó thì chỉ toàn những toà soạn lớn mới đuợc vào chụp thôi. Nên khả năng mình đi kiếm hình của mấy vụ đó rất nhỏ.

Còn chụp motorcycle thì mùa hè lên núi chụp rất nhiều, nhất là mấy khúc đèo núi, mình chỉ không rảnh để đi chụp mấy thể loại đó thôi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Bác Nikonian2006:
    Em thích bác quá rồi.hihi. Một người đàn ông sống hết mình vì đam mê cá nhân có trách nhiệm với gia đình và xã hội thì quá tuyệt. Haiz buồn thay ở VN mình người tốt không thiếu nhưng người thờ ơ, vô cảm, thiếu trách nhiệm ngày càng nhiều đôi khi nghĩ lại bản thân mình cũng thấy xấu hổ bác ơi. chúc bác và gia đình hạnh phúc.

Kể chuyện vui với bác, em rất yêu chụp hình cái máy đầu tiên của em là Sony P200 (2005) và sau đó vài năm em lấy vợ và chính cái máy đó đã chuyển nghề cho vợ em sang làm dịch vụ cưới và, giờ em vẫn vậy thích phóng khoáng, không gò bó nên dù trong lap rất nhiều hình nhưng đa số là hình em và vợ con em tự hiểu chứ chả có theo nguyên tắc cơ bản gì cộng với không biết tí gì về PS nên cũng chẳng giám đưa ai xem. Em rất thích đua xe moto nhưng ở VN có giải đua mà nếu bác xem thấy rất buồn cười người ta lấy cái sân bóng đá để làm trường đua nhưng thực sự mà nói nó cũng đem lại sự phấn khích cho người xem, chặng nào cũng chật kín sân và hò reo mỗi khi có những pha so kè hay. Mỗi lần vào sân em là người tự do muốn vào hẳn trong sân là phải đứng kỳ nèo với mấy anh cảnh sát, họ hỏi thẻ anh đâu, em nói em không làm ở báo nào cả em muốn vào sân để chụp dễ hơn các anh cho em vào với, đứng hồi là cũng được vào .như nói trước bộ máy của em là dùng cho dịch vụ (D2x, 17-55) nên chụp đua xe cũng như là để có hình mà thôi nhưng vậy cũng là vui rồi. tuy mình làm cái việc chả được gì về tiền bạc mà lại còn mất tiền, mất thời gian, mệt mỏi vì chen lấn xô đẩy nhưng được cái là vui nên cảm thấy tinh thần thoải mái để làm các công việc khác.
    Đây là tấm hình mà em nghĩ bác có thể tưởng tượng ra hoàn cảnh của nước nhà, còn với em lạc hậu, khó khăn.... không đồng nghĩa thiếu niềm vui phải không bác?

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng