Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Lễ hội đua bò hằng năm

Hỏi thăm Lễ hội đua bò hằng năm ở 7 núi

Tôi muốn hỏi thăm các Bác nào đả tưng đi chup Lễ hội đua bò đuoc tổ chức ở Bảy Nui An giang châu Đốc
    Thường thi hằng năm tổ chức vào ngày nào ??tháng cho năm 2015 Vì tôi dư đinh về VN chup thể laoi này

Xin hỏi các Bác nào đả đi chup lể hôi này cho tôi y kiến

1, Phuong tiên giao thông như thế nào ? Ăn ở ví du như KS ở đau tốt Thoải mái va An toàn trên xa lô ?

2/ cách chup lể hôi đua bo như thê nào ? vi du nhưng nguòi chup hình PV có cho chup riêng không có đóng tiên lê Phí Ko?
    có hay bi Mây nguòi chup ảnh tràn xuống đường đua bo chup hinh cẩn trở nguoi sao Ko? như nếu tôi dung len dai chup có bi nguoi len ngắn đứng truóc măt không ? nên xử dung lens tieu cu bao nhiêu đẻ tránh tình trang che khuất a

3? ngoài lể hôi đua bò nầy có nhửng gì để chup ?

Rất muôn biêt ngầy chính xác của lể hôi đua bò cho năm nay để minh còn săp xếp vì thời gian rât eo hep
    Moi đóng góp ý kiến xin thành thât cám Ơn nhiêu

Thân
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 09:53 PM ngày 28-01-2015
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Anh NKCM

1. Đây là thông tin về thời gian và địa điểm tổ chức cho năm 2015 http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/...g-3078451.html bài viết này năm 2014 thì năm 2015 vào khoảng thời gian đó anh xem lịch âm lịch và tính ra ngày dương lịch.

2. Chuyện đầu tiên của anh là anh phải nghĩ đến sự an toàn cho gear của anh anh cầm trên tay cũng phải gần 20K tiền thiết bị. Em đề nghị thế này:

- Về chỗ ở anh nên ở khách sạn ở Cần Thơ cho an toàn hơn và em tin rằng KS ở đây cũng tốt hơn ở An Giang trừ phi có bạn VN cho biết là KS ở An Giang cũng tốt và an toàn. Quan trọng nhất với anh là phải ở an toàn vào ban đêm không có trộm.

- Anh mua bảo hiểm thiết bị mang theo cho em vì anh đi như vậy anh sẽ không biết có chuyện gì xảy ra đâu nhất là anh ghi thông tin ở trên public thế này là anh sẽ đi. Mua bảo hiểm toàn bộ thiết bị phòng trộm cắp là an toàn nhất. Nếu xảy ra, anh chỉ cần đến CA khai báo và lấy thông tin đó về. Trước khi anh vào VN, anh vui lòng khai trong form hải quan cho em là anh mang vào bao nhiêu máy ghi rõ ra vì tờ giấy đó sẽ dùng làm chứng anh bị mất cái gì để khai lại lấy tiền lại từ bảo hiểm nếu có chuyện.

- Anh thuê xe van và đi từ CT về An Giang chụp trong ngày và sau đó quay trở lại CT để ngủ. Nếu cần chụp hơn một ngày thì lại đi tiếp bằng xe van. Anh đừng mang mấy cái lens 600mm thế kia đi bằng xe gắn máy chưa nói đến là đi xe gắn máy rủi ro tai nạn rất cao.

- Một bạn nào trong đây kể cả ở Saigon nên ghi ra đây làm tour guide cho anh và nên biết rành vùng AG này chút. Anh nên trả tiền cho bạn này chắc không bao nhiêu cả để bạn ấy đi với anh, như thế rất an toàn mà còn có người xem hộ đồ dùng cho anh khi anh đang chụp và anh nên đi với người địa phương. Người mà em rất tin tưởng và đề nghị là ArTuan. Em tin chắc rằng bạn này sẽ rất hứng thú nói chuyện và được anh chỉ cho cách chụp wildlife nhưng artuan sẽ phải thu xếp sớm vì đang làm ăn bằng chụp ảnh studio. Artuan nếu đọc bài này nên suy nghĩ đây là dịp cho bạn học về wildlife và cũng nên giúp cho anh NKCM đi cho an toàn.

- Sau khi xong anh có thể đi tour tương tự lên Nam Cát Tiên chụp tiếp ở đây em biết là wildlife có nhiều. Nếu anh muốn, anh có thể tổ chức offline nhỏ với anh em photo đi chung săn ảnh wildlife với anh. Em tin rằng việc này sẽ có thể làm được và mọi người ở đây cũng muốn học ở anh thể loại này kể cả dụng cụ và cách set máy cụ thể thế nào cho ảnh action. Nếu được thì sẽ ngủ liều có các bạn đi với anh thế này ngủ liều an toàn lắm không cần KS.

3. Các bạn khác ở VN, anh NKCM về VN các bạn cũng nên có một cuộc offline ít nhất là cũng có dịp nghe anh kể về chụp ảnh wildlife đồng thời bạn có thắc mắc gì về chụp action thì hỏi anh ấy luôn. Cũng nên làm quen với nhau vì hiếm có ai chi ra nhiều để mua những dụng cụ chụp action như thế này.

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Tôi muốn hỏi thăm các Bác nào đả tưng đi chup Lễ hội đua bò đuoc tổ chức ở Bảy Nui An giang châu Đốc
    Thường thi hằng năm tổ chức vào ngày nào ??tháng cho năm 2015 Vì tôi dư đinh về VN chup thể laoi này

Xin hỏi các Bác nào đả đi chup lể hôi này cho tôi y kiến

1, (a)Phuong tiên giao thông như thế nào ? (b) Ăn ở ví du như KS ở đau tốt Thoải mái va An toàn trên xa lô ?

2/ (a)cách chup lể hôi đua bo như thê nào ? (b)vi du nhưng nguòi chup hình PV có cho chup riêng không có đóng tiên lê Phí Ko?
    (c)có hay bi Mây nguòi chup ảnh tràn xuống đường đua bo chup hinh cẩn trở nguoi sao Ko? (d)như nếu tôi dung len dai chup có bi nguoi len ngắn đứng truóc măt không ?(e) nên xử dung lens tieu cu bao nhiêu đẻ tránh tình trang che khuất a

3? ngoài lể hôi đua bò nầy có nhửng gì để chup ?

Rất muôn biêt ngầy chính xác của lể hôi đua bò cho năm nay để minh còn săp xếp vì thời gian rât eo hep
    Moi đóng góp ý kiến xin thành thât cám Ơn nhiêu

Thân

em xin trả lời cho bác theo suy nghĩ của em nhé ... trào phúng cho dzui nhen ...

1
    (a) phương tiện giao thông thì vẫn thế. Bình quân 40-50kms/hr . Đi xe khách hoặc thuê bao.
    (b) KS nào cao - to - đẹp thì tốt hơn . Nói chung thì tiền nào của đó. Nếu có chiện gì xãy ra, người VN hay than van là Số Mệnh. Đi thầy bói họ cũng nói dzị !

2

(a) Cách chụp đua bò thì dễ lắm bác : Cứ thấy bò là chụp. Bò Càn cũng chụp tất .
    (b) Ở Vn không phân biệt giai cấp bác ạ. PV hay không PV đếu như nhau. Súng dài súng ngắn đền như nhau. Pro hay không Pro đều như nhau. Ai có tiền nhiều thì hơn kẻ không tiền . Thế thôi. Mạnh ai nấy chụp bác ạ. Tiền lệ phí thì em nghĩ bác là VK thì không phải lăn tăn về số tiền nhỏ này .
    (c) nếu trong khi bác chụp mà có người tràn xuống đường trước mặt bò đua thì đó là đức tính can đảm của dân Việt của minh. Băc chụp ảnh này đưa lên mạng là sẽ có giải ngay ...
    (d) Bác bị cản trước mặt thì len dài hay ngằn cũng đều là bị cản. Khi chụp ảnh ai cũng muốn ảnh mình tốt bác muốn vậy, người khác cũng muốn vậy. cho nên bác phải can đảm tràn xuống đường đua thì sẽ không bị cản .
    (e) Che khuất là che khuất tiêu cự nàu cũng bị che. Chỉ có cao độ mới không bị che khuất bác à. Đề nghị bác mướn trực thăng đề chụp thì tốt nhất. Hay cùng lắm thì xe cẩu nâng bác lên cao, khi đó thì chụp vô tư. Cũng đề nghĩ bác mang hết dàn lén khủng của mình về mà bắn cho thoải mái.

3.

Người VN ở VN vẫn còn hàng ngàn thể loại và đối tượng để chụp ngoài chuyện bò . Vứn đề là bác thấy, biết và thích được cái gì ngoài bò, ngoài "ắt sần" ... Vẻ đẹp ở mọi nơi, thấy được-cảm được hay không là là do duyên của mổi người.

Hi vọng bác có chút ít thông tin.

Theo lịch như vậy nhưng lễ hội đua bò có khi thay đổi không chính xác theo lịch đâu anh.

Khách sạn thì có nhiều, thấy các thành viên thích khách sạn Victoria Nui Sam Lodge

http://www.agoda.com/vi-vn/victoria-...mneHpNXg%3d%3d

Phương tiện thuận lợi nhất là thuê xe máy ở khách sạn, không thì thuê xe du lịch.

Lúc trước Ban tổ chức có phát thẻ cho phóng viên nhưng không kiểm soát nổi nên người có thẻ hay không có thẻ cũng như nhau.

Nếu dùng tele anh có thể đi sớm và ngoại giao với phóng viên truyền hình để lên giàn giáo quay phim chụp chung (hơi khó)

Không thì cứ ờ dưới, bò tới thì nhảy ra chụp, tới gần thì nhảy vô tránh.

Anh cần mặc áo khoác để bò tới thì nhét máy vào áo khoác và quay lưng ra đôi bò chạy ngang để bùn sình không văng vào máy, sình bùn sẽ văng vào người.

Khu vực chụp ảnh rất lộn xộn và đã có người chụp ảnh bị bò đạp, có người máy móc rơi xuống sình bùn.

Thời gian đua rất dài từ sáng đến chiều nên anh có thể thay đổi vị trí và lựa chọn lại phương án chụp theo ý muốn (trừ các vị trí trên cao, trên các cành cây vì mọi người đã bám trụ)

Vị trí yêu thích của nhiều người là cuối đường đua (gần giàn giáo máy quay phim), vị trí này nguy hiểm vì bò chạy tốc độ nhanh sẽ thoát ra ngoài ở chổ này. Nó trực diện với đoạn nước rút về đích nên đẹp, nhưng phía trước những người chụp ảnh khác khi bò tới sẽ nhảy ra chụp làm cản mất tầm nhìn.
    Được sửa bởi jump lúc 10:03 AM ngày 29-01-2015

Cám ơn Nikonian2006 Minhf ko mang caiis OK 600 về quá cồng kềnh vì ko có chup Wildlife
    Muc đích 9 của mình là chup Đua bò 2 là chup Streets life , nên chỉ đem đồ dùng chup phù hop cho thể laoi này mà thôi
    mang nhiều quá sơ Bi mấy Ông HQ sân bay VN làm Khó dể để kiếm tiền và khi đi về lai Mỷ thi Mấy nguoi bên Hàng không sân bay làm Khó dể Vi carry on chỉ đuoc 1 No BackPack Only One ????? vây thi ko thế nào đủ , Cái Carry on của Minh lai là Pelian chỉ Vưa đủ để 2 cái Lens 200 và 400 , + 1 cái Body thi dư 1lbs chuyen đi chup ở Affica Mình mang theo như vây và đuoc cái Back pack trong đó dẻ thêm 1 cai Body va cái lens wide + cái laptop do do nếu mang về VN như vây nó băt gưi !!!!!! ??? Mà mây cái này Ki gưi thi về đến
    Mỷ chác con cái thùng ko ,
    do đó minh chi mang giói han chup thể laoi nào mà thôi, voi lai wild life VN mình đau có gì
    Nếu có dip thi Han hanh găp măt và đi Off vói các Anh em Nếu anh Em trong VNpt có thể
    Thân

Quote Được gửi bởi jump View Post
    Theo lịch như vậy nhưng lễ hội đua bò có khi thay đổi không chính xác theo lịch đâu anh.

Khách sạn thì có nhiều, thấy các thành viên thích khách sạn Victoria Nui Sam Lodge

http://www.agoda.com/vi-vn/victoria-...mneHpNXg%3d%3d

Phương tiện thuận lợi nhất là thuê xe máy ở khách sạn, không thì thuê xe du lịch.

Lúc trước Ban tổ chức có phát thẻ cho phóng viên nhưng không kiểm soát nổi nên người có thẻ hay không có thẻ cũng như nhau.

Nếu dùng tele anh có thể đi sớm và ngoại giao với phóng viên truyền hình để lên giàn giáo quay phim chụp chung (hơi khó)

Không thì cứ ờ dưới, bò tới thì nhảy ra chụp, tới gần thì nhảy vô tránh.

Anh cần mặc áo khoác để bò tới thì nhét máy vào áo khoác và quay lưng ra đôi bò chạy ngang để bùn sình không văng vào máy, sình bùn sẽ văng vào người.

Khu vực chụp ảnh rất lộn xộn và đã có người chụp ảnh bị bò đạp, có người máy móc rơi xuống sình bùn.

Thời gian đua rất dài từ sáng đến chiều nên anh có thể thay đổi vị trí và lựa chọn lại phương án chụp theo ý muốn (trừ các vị trí trên cao, trên các cành cây vì mọi người đã bám trụ)

Vị trí yêu thích của nhiều người là cuối đường đua (gần giàn giáo máy quay phim), vị trí này nguy hiểm vì bò chạy tốc độ nhanh sẽ thoát ra ngoài ở chổ này. Nó trực diện với đoạn nước rút về đích nên đẹp, nhưng phía trước những người chụp ảnh khác khi bò tới sẽ nhảy ra chụp làm cản mất tầm nhìn.
    Cám Ơn Ban rất nhiều thông tin rất hưu ích và tôi có thể biết Phong cach chup rồi về Vi trí cao thi Mình ko quan tâm vì thich chup low level và có khi nằm sat nếu có thể khi vào trân thi bất kể

Cuối tuần em có suy nghĩ thêm về việc này nhưng em lại không kịp post bài vì em phải post ở topic khác.

Đây là đề nghị của em kèm theo lý do tại sao anh thấy không thích hợp cho hoàn cảnh của anh ở điểm mà anh đã chưa nói lên thì anh bỏ qua:

- Anh đừng mang 400mm nếu anh dùng version 1 còn rất nặng. Em đã dùng version 2 nhẹ hơn mà em còn thấy nặng với 1dx. Em đề nghị anh mang 200mm F2 của anh và extender 1.4 và 2.0 với cái này đã đủ. Ngoài việc nặng, anh mang ống to quá anh sẽ tạo ra sự chú ý khi anh đi về vùng làng quê hẻo lánh vì quê mình ở VN vẫn còn nghèo lắm ít có ai có điều kiện chỉ chơi mà mua ống như anh. Sẽ tạo ra rủi ro cho anh vả lại anh chụp ban ngày với F4 cho 400mm là rất đủ với anh.

- Cái gì anh mang về em nghĩ là anh phải mua bảo hiểm chống trộm cho tất cả vì rủi ro cao anh mang mấy cái to này và lỡ anh cao hứng đi xe máy. Và cần phải tìm lại và giữ receipt để khi mất thẳng bảo hiểm nó đền cái mới cho anh theo invoice anh đưa. Nếu anh mua online thì invoice còn trong đó không lo.

- Về việc em jump nói với anh, anh chỉ cần mua hoặc đã có sẵn mấy cái lens cover chống mua mà bọn pro chụp thể thao nó hay dùng là OK không cần phải lo lắng nhét máy vào áo sợ văng bùn như em jump nói.

- Khi nào anh có thời gian về thì anh post lên đây cho dù em không phải là các bạn em không chắc nhưng em tin sẽ có bạn ở VN quan tâm muốn gặp anh offline để nghe anh kể về kinh nghiệm wildlife.

Cám ơn Nikonia 2006 nhiều Mình đang xài cái 400m F2,8 II nên handheld ko à , củng ko có mang cái 400 này về làm gì vi đâu có chup Chim
    chuyen trom cắp minh ko lo đâu

Đang cho chờ Nhóm ban đang tổ chức Đi Indonesia chup Đua Bò và nhiều nơi khác Đua bò bên Indo chup dể và đep hơn vì ko bi cản cái cây trước măt Nguoi đua bò do đó no cho mình thấy Emotion của nguoi đua hơn là bên VN đua có cái cây treo số truóc măt nên phần nhiều là bi che măt
    và lối tổ chức của ho rât hay nếu đi Indo Tour của Pro photographer là Huong dẩn nhưng noi chup
    Nếu Ko đi Indo thi mình sẻ về
    Thân