Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: người mới hỏi về vấn đề lấy nét trên k7

người mới hỏi về vấn đề lấy nét trên k7

em không biết j hết các anh đừng cười em nha, chưa từng cầm DSLR
    trên thân máy em chọn AF là cái hình chữ nhật có dấu chấm ở giữa, các bác bảo là lấy nét trung tâm thì phải, chuyện là không có j để hỏi khi em jo mới phát hiện ra
    1. vật em chụp ko bao giờ nằm giữa hình, em rất ít khi đưa vật em chụp vào giữa, mà lấy nét thì ở giữa (tại vì em nhìn vào kính nhỏ thì thấy cái điểm lấy nét toàn giữa hình), thì vật em chụp đâu có nét dc phải ko các bác.
    vậy làm cách nào mà em ngắm qua kính nhỏ có thể di chuyển cái ô vuông đỏ lấy nét về vật của em mà vẩn giữ bố cục hình như là khi mình bấm nút LV xem và lấy nét ở màn hình lớn thì em có thể bấm phím qua lại và cái ô lấy nét chạy dc ở bấm kì đâu trên màn hình để mà lây nét...
    diễn tả hơi khó hiểu :D
    2. có cách nào tự động lấy nét vào khuôn mặt hay nụ cười, đôi mắt j ko ạ, để khỏi phải chỉnh, và em chỉ cần chụp dù vật ở bất kì đâu trong hình ko ạ. :D
    3. cái phím tự động của pentax là j vậy ạ, cái máy khác có để auto còn penta ko co auto, vậy nó ko có auto hả các bác.
    nó có P, M, user, AV, SV ko hà.
    xin cảm ơn các bác.

Quote Được gửi bởi không biết View Post
    em không biết j hết các anh đừng cười em nha, chưa từng cầm DSLR
    trên thân máy em chọn AF là cái hình chữ nhật có dấu chấm ở giữa, các bác bảo là lấy nét trung tâm thì phải, chuyện là không có j để hỏi khi em jo mới phát hiện ra
    1. vật em chụp ko bao giờ nằm giữa hình, em rất ít khi đưa vật em chụp vào giữa, mà lấy nét thì ở giữa (tại vì em nhìn vào kính nhỏ thì thấy cái điểm lấy nét toàn giữa hình), thì vật em chụp đâu có nét dc phải ko các bác.
    vậy làm cách nào mà em ngắm qua kính nhỏ có thể di chuyển cái ô vuông đỏ lấy nét về vật của em mà vẩn giữ bố cục hình như là khi mình bấm nút LV xem và lấy nét ở màn hình lớn thì em có thể bấm phím qua lại và cái ô lấy nét chạy dc ở bấm kì đâu trên màn hình để mà lây nét...
    diễn tả hơi khó hiểu :D
    2. có cách nào tự động lấy nét vào khuôn mặt hay nụ cười, đôi mắt j ko ạ, để khỏi phải chỉnh, và em chỉ cần chụp dù vật ở bất kì đâu trong hình ko ạ. :D
    3. cái phím tự động của pentax là j vậy ạ, cái máy khác có để auto còn penta ko co auto, vậy nó ko có auto hả các bác.
    nó có P, M, user, AV, SV ko hà.
    xin cảm ơn các bác.
    Chào Bác ! Em xin giải đáp ý thứ 2 và 3 của Bác, ý 1 em đọc đi đọc lại mà không hiểu thông cảm nha

2. Chế độ mà Bác đang nói là chế độ nhận diện khuôn mặt (face-detection), chỉ được hoạt động khi bạn chụp khi ngắm trên màn hình Liveview thôi ạ
    3. HDSD K7 đây ạ http://www.ricoh-imaging.co.jp/engli...an-pdf/k-7.pdf. . Chết độ menu có hiển thị trên bánh xe đó nha Bác.
    Được sửa bởi mantixiai_2014 lúc 10:28 AM ngày 27-01-2015
    Just like a shyness man with old camera on hand
    0909.13.43.26- Ngô Hoàng Mẫn

Quote Được gửi bởi mantixiai_2014 View Post
    Chào Bác ! Em xin giải đáp ý thứ 2 và 3 của Bác, ý 1 em đọc đi đọc lại mà không hiểu thông cảm nha

2. Chế độ mà Bác đang nói là chế độ nhận diện khuôn mặt (face-detection), chỉ được hoạt động khi bạn chụp khi ngắm trên màn hình Liveview thôi ạ
    3. HDSD K7 đây ạ http://www.ricoh-imaging.co.jp/engli...an-pdf/k-7.pdf. . Chết độ menu có hiển thị trên bánh xe đó nha Bác.
    cảm ơn bác...............................

vấn đề đầu tiên có thể giải quyết khá đơn giản như sau ạ:
    - đầu tiên, bác chĩa điểm lấy nét vào thứ cần lấy nét rồi giữ nửa nút chụp (half-press) để cho máy lấy nét tại điểm đó
    - sau đó bác bố cục lại khung (vẫn giữ nguyên nửa nút chụp) rồi bấm nút chụp hết cỡ (fully press)
    hoặc là bác có thể tìm thứ gì đó nằm trong vùng lấy nét nằm ở cùng khoảng cách với mẫu rồi lấy nét vào đó cũng được ạ
    còn không thì chỉnh nét tay là biện pháp cuối cùng :D
    chúc bác vui vẻ!

cảm ơn các bác, em lọ mọ được rồi