Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 49

Chủ đề: 2015 rồi, có nên mua 5D1

2015 rồi, có nên mua 5D1

Em đang tính mua 5D1, mà giờ 5D1 tuổi đời lâu quá rồi, tìm được con đẹp cũng khó.
    Một số người thì bảo bữa nay ảnh từ crop với fullframe cũng ko khác nhau là mấy. Crop đời mới công nghệ tốt hơn, ISO, lấy nét..
    Mấy bác có thể tư vấn giúp em với đc ko ạ, em cảm ơn nhiều

Chả có gì ngon mà rẻ đâu ạ, mình kg chịu dc nó ở 4 điểm: màn hình LCD, iso kg có tự động, 12mp, kg tự lau sensor,

những thứ khác thì kg thànhh vấn đề.

Quote Được gửi bởi l3abyl3oy15 View Post
    Em đang tính mua 5D1, mà giờ 5D1 tuổi đời lâu quá rồi, tìm được con đẹp cũng khó.
    Một số người thì bảo bữa nay ảnh từ crop với fullframe cũng ko khác nhau là mấy. Crop đời mới công nghệ tốt hơn, ISO, lấy nét..
    Mấy bác có thể tư vấn giúp em với đc ko ạ, em cảm ơn nhiều
    Nói thật canon 5D còn đẹp giờ còn nhiều hơn năm ngoái, hàng xách tay về ồ ạt, tha hồ chọn lựa, giá là quá mềm cho 1 FF
    Nhưng được FF giá rẽ thì phải chịu nhiều thiệt thòi về công nghệ.
    Điển hình:
    1. Màn hình 5D nghèo nàn thua cả 400D và nikon D3100
    2. Tốc độ focus cực chậm, vẫn thua xa 40D
    3. Noise thì iso 400 đủ để bác ăn chè đâu xanh đâu đỏ
    4. Không có chức năng quay phim ( nếu cần )
    5. Màu sắc thì do dùng digic cũ kĩ cho nên màu lên không tươi cho lắm ( cái này tùy người cảm nhận nhé )

Nhưng nếu bác chụp đủ sáng, đúng sáng, hoặc ctrl được đèn thì ảnh vẫn lên rất tuyệt.
    Canon 5Dc - 28-135mm IS USM - Flash 568EXII

Iso 400 mà ăn chè đậu xanh đậu đỏ lun hả bác, em test mấy con thấy bình thường mà. Nói chung là em vẫn chưa rành coi máy lắm nên đi mua cũng khó khăn

Quote Được gửi bởi l3abyl3oy15 View Post
    Iso 400 mà ăn chè đậu xanh đậu đỏ lun hả bác, em test mấy con thấy bình thường mà. Nói chung là em vẫn chưa rành coi máy lắm nên đi mua cũng khó khăn
    Dạ thưa, iso 400 trên 5d với len cùi Tamron 28-75 đây ạ...

IMG_6152 by carrotsusu, on Flickr
    "Chụp ảnh để có thêm bạn bè và gìn giữ khoảnh khắc yêu thương"

Quote Được gửi bởi son004474 View Post
    Dạ thưa, iso 400 trên 5d với len cùi Tamron 28-75 đây ạ...

IMG_6152 by carrotsusu, on Flickr
    Vậy là vẫn ổn chứ đâu đến nỗi chè đâu bác nhỉ :D

Còn đây là ISO800 đây ah

IMG_9989-5d by phantan74, on Flickr

Iso 3200. 5d tuy già nhưng gắn fix hay L rhì cả 70d cubxg khóc chứ đừng nói tới mấy cái khác. Nhu cầu mình cần gì rồi hãy mua náy bác nhé.

IMG_7544 của nam.nt33162, trên Flickr

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Iso 3200. 5d tuy già nhưng gắn fix hay L rhì cả 70d cubxg khóc chứ đừng nói tới mấy cái khác. Nhu cầu mình cần gì rồi hãy mua náy bác nhé.

IMG_7544 của nam.nt33162, trên Flickr
    Chơi 5D cũng giống như thú đau thương. có xen lẫn niềm vui và nỗi buồn. Bức ảnh được ra đời từ sự háo hức trong sức trẻ của người cầm máy cộng với sự từ tốn, chắc chắn của bố già 5D, sẽ cho ta cảm giác rất thú vị.
    Thời đại này công nghệ đã lên cao, iso của nhiều loại máy có thể lên đến 64k trong khi sức của bố già 5D chỉ đến max.3200 lại còn chậm chạp trong cái vụ bắt nét rìa khi thiếu sáng. Nhưng có người lại cho rằng hạt noise của 5D nhìn dễ chịu hơn một số máy crop (cá nhân tôi cũng nhận thấy như vậy). Điển hình bức này tôi chụp dưới ánh đèn neon với iso 1000, f2.8/80 (fix 50 1.8)
    [IMG]_MG_0969 by nguyenhauop, on Flickr[/IMG]
    cá nhân tôi thấy noise vẫn chấp nhận được. Một điều mà theo tôi thấy cái hại của công nghệ cao là làm cho người chụp ảnh lười tìm tòi và học hỏi cách xử lý chiếc máy ảnh của mình khi điều kiện chụp không được thuận lợi. Trong khi nhiều bạn giờ vẫn lội ngược dòng tìm đến những chiếc máy film tưởng như đã bị quên lãng từ khi máy ảnh công nghệ cao ra đời. Ví dụ như một số bạn thích máy có iso cao để khi trời vừa nhá nhem tối là tha hồ thi thố iso trong khi vẫn còn rất nhiều điều cần xử lý và điều chỉnh trên chiếc máy của mình, như chọn mức iso vừa đủ, chỉnh tốc, khẩu và chọn mảng sáng tối để bức ảnh có chiều sâu và sự tương phản.
    cũng như bức này tôi chọn iso 3200, f3.5/100 (mặc dù tôi có thể mở khấu f2 và giảm iso xuống 1000)
    [IMG]_MG_0464 by nguyenhauop, on Flickr[/IMG]

Tóm lại nếu bạn cần 1 chiếc máy ảnh xử lý nhanh thì đừng chọn 5D. còn nếu bạn muốn tay nghề của mình lên nhanh thì cứ chọn 5D. Bố già + với sức trẻ chắc chắn sẽ cho ra những tác phẩm đẹp theo ý mình.
    Chúc bác chủ biết đắn đo trước khi mua, và khi mua rồi thì đừng hối hận.

Quote Được gửi bởi nguyenhauop View Post
    Chơi 5D cũng giống như thú đau thương. có xen lẫn niềm vui và nỗi buồn. Bức ảnh được ra đời từ sự háo hức trong sức trẻ của người cầm máy cộng với sự từ tốn, chắc chắn của bố già 5D, sẽ cho ta cảm giác rất thú vị.
    Thời đại này công nghệ đã lên cao, iso của nhiều loại máy có thể lên đến 64k trong khi sức của bố già 5D chỉ đến max.3200 lại còn chậm chạp trong cái vụ bắt nét rìa khi thiếu sáng. Nhưng có người lại cho rằng hạt noise của 5D nhìn dễ chịu hơn một số máy crop (cá nhân tôi cũng nhận thấy như vậy). Điển hình bức này tôi chụp dưới ánh đèn neon với iso 1000, f2.8/80 (fix 50 1.8)
    [IMG]_MG_0969 by nguyenhauop, on Flickr[/IMG]
    cá nhân tôi thấy noise vẫn chấp nhận được. Một điều mà theo tôi thấy cái hại của công nghệ cao là làm cho người chụp ảnh lười tìm tòi và học hỏi cách xử lý chiếc máy ảnh của mình khi điều kiện chụp không được thuận lợi. Trong khi nhiều bạn giờ vẫn lội ngược dòng tìm đến những chiếc máy film tưởng như đã bị quên lãng từ khi máy ảnh công nghệ cao ra đời. Ví dụ như một số bạn thích máy có iso cao để khi trời vừa nhá nhem tối là tha hồ thi thố iso trong khi vẫn còn rất nhiều điều cần xử lý và điều chỉnh trên chiếc máy của mình, như chọn mức iso vừa đủ, chỉnh tốc, khẩu và chọn mảng sáng tối để bức ảnh có chiều sâu và sự tương phản.
    cũng như bức này tôi chọn iso 3200, f3.5/100 (mặc dù tôi có thể mở khấu f2 và giảm iso xuống 1000)
    [IMG]_MG_0464 by nguyenhauop, on Flickr[/IMG]

Tóm lại nếu bạn cần 1 chiếc máy ảnh xử lý nhanh thì đừng chọn 5D. còn nếu bạn muốn tay nghề của mình lên nhanh thì cứ chọn 5D. Bố già + với sức trẻ chắc chắn sẽ cho ra những tác phẩm đẹp theo ý mình.
    Chúc bác chủ biết đắn đo trước khi mua, và khi mua rồi thì đừng hối hận.
    Bác lộn em với bác chủ rồi bác ơi. Hjx hxj

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng