Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: [hỏi] chụp mẫu+cảnh khi thiếu sáng mà ko có flash rời ???

[hỏi] chụp mẫu+cảnh khi thiếu sáng mà ko có flash rời ???

mình hiện có canon 600D + tamron 18-50 non vc + chân máy ảnh , chụp + set thế nào mà cho mẫu + cảnh đều sáng mà ko có flash ???
    thường mình chụp thì phải test vài 2 3 tấm mới ưng đc ko thì hơn nữa , làm thế mẫu tội nghiệp :'(

à mà cho hỏi tại sao khi phơi sáng lại khép khẩu nhỏ vậy ??? vì phơi sáng cần sáng nhiều , nên phải mở khẩu ra cho sáng nhiều chứ nhỉ ???
    Được sửa bởi tuyetthan200 lúc 04:21 AM ngày 25-01-2015

Phơi sáng bắt buộc phải khép khẩu để giảm tốc xuống. Nếu phơi ban ngày thì phải xài filter. Ánh sáng vào càng nhiều thì tốc càng cao, thì sao gọi là phơi được bạn.
    Body: Canon EOS Rebel T5i + EOS 6D - 18-55mm, 55-250mm, 40mm, 24-105mm

Quote Được gửi bởi tuyetthan200 View Post
    mình hiện có canon 600D + tamron 18-50 non vc + chân máy ảnh , chụp + set thế nào mà cho mẫu + cảnh đều sáng mà ko có flash ???
    thường mình chụp thì phải test vài 2 3 tấm mới ưng đc ko thì hơn nữa , làm thế mẫu tội nghiệp :'(

à mà cho hỏi tại sao khi phơi sáng lại khép khẩu nhỏ vậy ??? vì phơi sáng cần sáng nhiều , nên phải mở khẩu ra cho sáng nhiều chứ nhỉ ???
    Phơi sáng khép khẩu nhỏ để khi ghi lại ánh sáng như đường xe chay hoặc cảnh thì những đường đó nó sắc nét hơn, nổi lên chủ thể cần phơi, mở khẩu lớn thì thành ra chụp sáng toàn cảnh mất rồi

cám ơn 2 bác trên vậy bình thường phơi là để F11 trở lên á ???

còn câu hỏi 1 của mình ai trả lời giùm mình với !!!!

Flash không giúp được gì cho phần hậu cảnh, vì vậy có flash hay không việc xử lý hậu cảnh đối với bác cũng như nhau. Thường là kiếm phần hậu cảnh nào đủ sáng để chụp, dù chụp ban đêm nhưng hậu cảnh cũng có chỗ sáng chỗ tối.

Về phần mẫu nếu không có flash bác có thể tận dụng những nguồn sáng xung quanh như bảng hiệu cửa hàng, đèn đường v.v.. Bác cần quan sát nhiều mới được.

Phơi sáng phải khẩu nhỏ, vì tốc độ chụp càng chậm thì lượng ánh sáng vào càng nhiều, nếu khẩu lớn nữa thì cháy hết

Các bác hay qua, các bác giải thích giúp em với nhé.
    - Vì sao gọi là phơi sáng? Chụp với tốc độ bao nhiêu thì có thể gọi là phơi sáng?
    - Phơi sáng bắt buộc là phải để khẩu nhỏ hả các bác? nếu để khẩu lớn có chụp phơi sáng được không?
    - Khi phơi sáng thì phải để ISO như thế nào?
    MUỐN BIẾT PHẢI HỎI MUỐN GIỎI PHẢI HỌC

Phơi sáng phải khép khẩu để giảm tốc độ
    Tốc độ thì tùy 5s hoặc 20s ... vv Phơi lâu thì sẽ mịn nhất là ncs
    Mình thường phơi đêm khoảng 20s
    ISO thì nên để nhỏ nhất có thể .Mình thường hay để khoảng 100 hoặc trên tí
    Gọi là phơi vì mang máy ra phơi giống như phơi quần áo )
    Còn chụp mẫu mà chênh sáng ít thì có thể chụp Raw về xử lý hoặc dùng hắt sáng
    Nếu là tĩnh vật hoặc mẫu đứng yên có chân máy thì chụp hai cái một cái mẫu đúng sáng ,đuổi mẫu ra chụp cảnh đúng sáng về cho vào phần mềm ráp nhưng nói vui vì cách này hay chụp cảnh hơn
    Nếu có flash rời thì để chế độ A đo sáng vào hậu cảnh đủ sáng xong chuyển về M chỉnh lại y chang thông số đo dc . Cắm đèn vào và chỉnh công xuất sao cho đủ sáng nên chủ thể ( mẫu )
    Nếu khi dùng đèn hậu cảnh tối dùng tốc độ để gia giảm ,Còn ánh sáng đèn trên mẫu dùng khẩu độ thay đổi sao cho bức ảnh hài hòa là dc
    Mình chỉ biết vậy thui vì cũng mới chơi

Quote Được gửi bởi hoang thinh View Post
    - Vì sao gọi là phơi sáng? Chụp với tốc độ bao nhiêu thì có thể gọi là phơi sáng?
    - Phơi sáng bắt buộc là phải để khẩu nhỏ hả các bác? nếu để khẩu lớn có chụp phơi sáng được không?
    Theo e thì màn chập nó cứ chạy qua là phơi sáng rồi =)) chủ yếu là để trong bao lâu thôi, tối quá thì cần phơi lâu, sáng quá thì phơi ít @@

Khẩu to hay nhỏ tuỳ bác, chủ yếu làm sao cho ánh sáng vào càng ít thì càng phơi đc lâu, phơi lâu cũng có cái hay mà phơi ko lâu cũng có cái hay, ko phải lúc nào cũng để 30s 40s 60s làm gì, như chụp pháo hoa tầm 2-3s là đẹp. Nếu muốn từ 2 đến 3s thì có thể sẽ ko cần đến f11 vì trời tối om mà @@

ISO là độ nhạy sáng, bác đã muốn phơi sáng, đang muốn làm cho ánh sáng vào càng ít càng tốt, thì sao lại để cái độ nhạy sáng lên cao, để lên cao thì nó cũng như kiểu trời sáng hơn đó bạn, thì phải tăng thời gian phơi lên @@

Bác nên tìm hiểu về mối liên quan giữa khẩu độ, tốc độ màn chập, độ nhạy sáng (iso), vì khi hiểu đc thì sẽ biết tại sao cần tăng iso, nếu như bác hiểu thì bác sẽ biết ng ta tăng iso để làm gì, để iso bao nhiêu.

E chỉ giải thích đơn giản thế này: ta chỉ tăng iso khi cần 1 tốc độ nhanh (vd như chụp thể thao) mà ánh sáng lại ko đủ. Tăng iso, tăng tốc độ và đổi lại là 1 đống lốm đốm (noise) nhìn đục ảnh chứ chả đc gì @@

Quote Được gửi bởi hoang thinh View Post
    Bác nhấc đít lên, mang máy ra đường, xoay sang mode M hoặc bulb, chụp cho em vài cái ảnh, lần lượt các yếu tố khẩu nhỏ, khẩu lớn, iso thấp, iso cao.
    Tự mình so sánh kết quả

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng