Trang 8 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 113

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

Cám ơn Bác nói vê sai ching tả và dấu . hay chấm , Bàn phiêm dánh tiêng viêt khó quá nên đành chiu cố gắng khắc phuc nhưng củng ko đươc ,Xin lổi về điểm này

Minh ko đồng Ý vối bác về đề Này Nêu bác cứ giử AF on và bấm vài tấm rồi lai bâm tiếp tuc, tôi đả bi nên phải cố bỏ thói quen đó cái re tracking cảu AF on vẩn tracking nhưng sẻ châm hơn là minh nháp cái AF pn lai vì nếu cứ giử AF on hoài phai mất đến 2second nó moứi Focus lai voi thể laoi này mà để mất 2 second thi uông lắm và cảm tinh nguòi chup luc đó cú giử cò bấm hoài thi số luông out nét sẻ cáo , trong thang 11 1 ngay tôi chup khoang 32G là It 1 cái action Khi Bald eagles lao xuông bắt cá cho đến khi bay lên và bay đi khoảng tren 40 shot dến khi Buffer lam viec tôi mói ngưng là đủ chi tiết cho 1 serie ảnh , Có lẻ các Bác ko tin nhưng Kevin 4320 có đi chup với tôi và chup BE như thế nào rôi còn vấn dể lock sbuject và tracking cần phải set up body tuy môi nguoi quen dung Case nào và lia mày như thê nào , noi chung cần phai tâp là 9 và nên ddi chup thường nhưng cách set up giup các ban giăm đi phân nào và băt kip nhưng khoảng khác ,
    Các Bác Tâp như thế nào để phản xa nhanh , Giơ mayd lên là ngay subject và focus ngay subject thi du như bất cứ vât gi chi cần đưa máy lên là đung điểm focus nếu có vât gi bay càng tốt lia theo

nếu chup bằng tay cố găng giử chăc cui chỏ tỳ vào bung xoay ngừoi theo subject
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 10:21 AM ngày 31-01-2015
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Em hoàn toàn đồng ý với bác về chuyện focus tracking mất chính xác nếu mình bấm giữ AF On hoài. Nhưng điều đó cũng vẫn xảy ra nếu mình dùng Half shuttle AF. Đó là điểm yếu của AF tracking chứ không phải của AF On. Thực ra thường khi mình phải re-AF nhiều lần trước khi take shots. Như em có nói trong post trước, AF tracking không theo kịp các chuyễn động nhanh là chuyện rất thường gặp, ngay cả với những hệ thống AF tiên tiến nhứt của D4S và D1X. Em nói thế là vì post trước của bác có thể làm một số bác hiểu lầm là AF On mất tác dụng sau khi mình ngưng một loạt chụp.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 12:39 PM ngày 31-01-2015

Khâm phục bác Nikonian, mình sống ở Melbourne 38 năm mà chưa đi xem Australian Open lần nào chỉ có xem Cricket ở MCG vài lần thôi.
    5D3, EOS M, EOS M3

Anh foto, cám ơn anh comment ở trên. Em thật sự là không bao giờ đề cao bản thân trong việc có pass để vào chụp grand slam nhưng mà em xin nói lại. Ở nước ngoài khác với VN luật pháp và quy định rất rõ ràng cho nên phải vào với tư cách phóng viên ảnh thật sự có toà soạn ký giấy tờ sponsor thật sự mới được duyệt vào chụp. Cái pass đó không phải kiểu như thẻ phóng viên cầm lên là vào bất cứ nơi đâu mà mỗi giải chuyên nghiệp lớn đều phải nộp đơn xin hàng tháng trước. Em xin ví dụ, nếu muốn chụp French Open thì từ tháng 2 này đã phải nộp đơn vào xin. Mỗi năm phải xin lại không có chuyện đã vào trước đó rồi không xin lại. Chuyện xin pass này anh Kevin cũng đã nói là rất khó không phải tự nhiên muốn chụp là vào chụp. BTC nó phải duyệt xét coi anh lấy ảnh làm gì nếu lây ảnh ra làm quảng cáo thương mại tạo ra rủi ro cao vi phạm hợp đồng quảng cáo độc quyền của người thi đấu (đa số là VDV thứ hạng cao nổi tiếng cả thế giới) thì đừng mong nó cho vào chụp.

Em bắt đầu chụp thể thao từ khoảng 2007 mới đầu mua vé tennis cầm máy vào bị đuổi liên tục. Có năm 2009 em bỏ luôn không chụp. Sau đó, em bắt đầu mang ảnh đã chụp đi tìm sponsor và từ 2010 đến nay là em chụp bằng media pass. Cho nên em mới nói lại với các anh ở Mỹ chụp thể thao nhiều như anh trandung hay anh NKCM sau này muốn chuyển sang chụp thể thao là phải nên kiên trì đi kiếm sponsor để có pass chụp như một phóng viên thể thao thật thụ.

Ai cũng vậy, bản chất con người là sẽ phải tiến bộ lên cho nên chụp wildlife hoài đến 5-10 năm sau sẽ không còn hứng thú sẽ muốn tìm tòi cái khác cho nên rồi cũng sẽ đến lúc phải đi kiếm pass để chụp thể thao chuyên nghiệp. Ở VN như vikhoa và anh haikieu quá sướng, chỉ cần quan hệ cái vào tự do chụp tự do ảnh bán tự do (nếu muốn bán) không ai ràng buộc không hợp đồng trách nhiệm dân sự không bao giờ phải biết lo lắng sợ bị kiện tụng do vi phạm bản quyền sử dụng ảnh bậy bạ không đúng như hợp đồng đã ký trước khi được phép vào chụp.

Rất khó lấy pass vào chụp đỉnh cao khi không phải là phóng viên full time cho tòa soạn hay hãng thông tấn lớn nhưng không phải là không làm được. Nếu mình có niềm tin và kiên trì đi kiếm sẽ có ngày có pass để chụp.

Muốn chụp đẹp phải có điều kiện cho ra ảnh đẹp đã rồi mới chụp được. Thể thao bình thường không tạo ra cảm xúc mạnh mẽ bạn không thể nào chụp đẹp. Em ví dụ như ở VN có một vài giải thi đấu VDV nổi tiếng nhưng không nằm trong ATP. Họ không có nỗ lực phải chiến thắng không thể nào kiếm ra đâu emotion đẹp để chụp họ. Bạn có ống kính to dài cũng vậy thôi ah.

1. Nhân tiện để em giải thích bạn wnguyen1 nói em mỗi năm rất ít chụp thể thao. Bản thân em rất ham thích trở thành phóng viên ảnh thể thao bời vì mỗi lần em chụp được cảm xúc con người đang thi đấu, em cảm thấy rất vui. Nhưng trong hoàn cảnh của em em có nghề khác tạo ra tiền nhiều hơn cho nên em chưa bao giờ tìm cách tạo ra tiền từ nhiếp ảnh. Vì em quan niệm là làm nghề phải nên làm một nghề cho tốt đừng làm đủ nghề mà thật sự không có gì tốt.

2. Trong ngành luật em đang làm, khác với VN, ở nước ngoài ngành này làm rất dài giờ. Nó cực từ khi thời còn đi học trong trường chứ không phải chỉ đi làm. Em may mắn có sự lựa chọn tay nghề cho nên em đã không chọn là một full time photojournalist khoan nói đến là làm rất cực (ngồi ngoài nắng quanh năm) lương lại thấp. Ngoài ra, khi làm luật, em còn rèn luyện có tư duy phân tích và khả năng viết lách tốt hơn. Ngoài kỹ năng của nghề, nó còn làm cho bản thân trở thành con người tốt hơn.

3. Trong hoàn cảnh như vậy, em chỉ có thể chụp 1-2 lần trong năm. Không thể nào bỏ không đầu tư nghề đang làm để chuyển sang thú vui chụp ảnh.

4. Em rất mong muốn nộp đơn xin pass chụp grand prix formula one nhưng mà lại phải tự hỏi chụp xong rồi làm gì? Nó có phải là phải làm must do hay không hay là chỉ làm cho vui nice to do làm được thì tốt không được thì cũng không hại ai. Mỗi lần xin pass là rất khó khăn. Chứ nói về kỹ năng thì em không sợ bất cứ lĩnh vực chụp thể thao nào.

1. Post này là em trả lời một số ý bạn ngocrebel nói trong trang trước, bạn muốn biết hãy vui lòng đọc lại, tránh em phải quote lại làm bài dài thêm.

2. Mình đã có tilt head của Manfrotto (mua chung với monpod) từ gần 10 năm nay trước đây dùng 300mm prime mình còn dùng kể từ khi mình dùng ống 200-400mm F4 Nikon cho đến về sau này dùng ống dài Canon và đi theo để ý các phóng viên hãng lớn dùng dụng cụ mình bỏ tilt head đó hoàn toàn.

3. Không cần thiết. Nếu mua cái head pro cho monopod như bạn nói tất nhiên đồ Kirk hay RRS thì quá tốt nhưng mà không đáng phải bỏ tiền ra như vậy. Mình dùng monopod chỉ 100 đồng gần 10 năm qua dùng bao nhiêu lần cho 600mm hay 500mm rất nặng mà chưa bao giờ bị vấn đề gì về việc cơ động hay không.

4. Các bạn khác thích cứ mua, bản thân mình không cần. Các bạn cứ gắn lens to vào thằng monopod nó sẽ vững vàng hơn. Tất cả phóng viên hãng lớn ngồi gần mình đều làm như vậy. Mình đã rất quen thuộc rồi, ngồi ngay trong sân mình có thể xoay lens to 600mm ở bất cứ phần nào của một phần sân tennis ngay lập tức khi tay vợt di chuyển.

5. Một cái nữa là nếu bạn gắn head vào mà giả sử bạn lỡ quên không siết nó lại, và bạn mang lens trên vai khi di chuyển từ sân này đến sân khác (sân tennis nước ngoài nó cực to đi bộ xa) với sức nặng của 600mm hay 500mm bạn sẽ có thể làm trợt lens và nó va chạm vào tường xung quanh khi bạn đi. Phải là người nào thường xuyên cầm lens to với monopod di chuyển thì mới hiểu điều mình nói rõ hơn là bạn hình dung ra mà chưa có thực tế.

6. Tuy nhiên, bất kể điều mình nói ở trên, như mình đã nói trong topic mình không quan trọng các bạn dùng phương pháp gì. Phuơng pháp không quan trọng, quan trọng là kết quả hình bạn cho ra thế nào. Thằng sponsor tòa soạn của bạn nó cần kết quả nó bỏ bạn vào sân nó không ngồi đó chỉ cho bạn phải làm gì. Bạn chỉ cần đem hình về đúng chuẩn cho nó là được. Cho nên mình không quan trọng bạn dùng máy hiệu gì, kỹ thuật ra sao. Và nếu muốn trở thành người giỏi thật sự, phải có khả năng chụp ở bất cứ hiệu máy nào miễn là nó có khả năng tương đương hiệu bạn đang dùng. Nói khác đi là bạn hiểu rõ nguyên lý bạn đang làm gì, chứ không phải bạn chỉ biết hiệu A hoặc B không có nó là bạn chết luôn.

7. Cho nên nếu bạn cảm thấy bạn sẵn sàng chi ra vài trăm mua head cho monopod thì bạn cứ mua.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 08:26 PM ngày 31-01-2015 Reason: Sửa lại đoạn 6

Af lock on cho dù Subject 9 đuoc AF on Lock bi Nhưng subject bay xung quanh bức anh nay tôi chup luc BE bắt đuoc cá bay lên bay ngang qua 1 dàn hảu âu đang băt cá

AF lock by nguoi ko co may, on Flickr
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Em hoàn toàn đồng ý với bác về chuyện focus tracking mất chính xác nếu mình bấm giữ AF On hoài. Nhưng điều đó cũng vẫn xảy ra nếu mình dùng Half shuttle AF. Đó là điểm yếu của AF tracking chứ không phải của AF On. Thực ra thường khi mình phải re-AF nhiều lần trước khi take shots. Như em có nói trong post trước, AF tracking không theo kịp các chuyễn động nhanh là chuyện rất thường gặp, ngay cả với những hệ thống AF tiên tiến nhứt của D4S và D1X. Em nói thế là vì post trước của bác có thể làm một số bác hiểu lầm là AF On mất tác dụng sau khi mình ngưng một loạt chụp.
    Các bạn

1. Em thấy đang có trao đổi về vấn để focusing tracking (khi chụp chủ thể di chuyển nhanh đến quá nhanh) nên em đã cố gắng đọc lại bài của hai anh ngocrebel và NKCM để hiểu vấn đề đang nói. Tuy nhiên, do bài viết của anh NKCM (ở đầu trang 8) hơi khó đọc do vấn đề dánh dấu cho nên thật sự trong bài đó em không hiểu thật rõ ràng ý muốn nói gì. Cho nên em buộc phải quote lại bài anh ngocrebel vì sợ bài viết lại sang trang khác, các bạn khó theo dõi.

2. Về việc track chủ thể khi vào lúc chụp nó đã ra ngoài điểm focus đầu tiên mà bạn chọn thì em giải thích như sau dựa trên kinh nghiệm.

3. Trước khi trả lời, xin lưu ý là em chưa bao giờ dùng nút AFON (ở ngón cái sau máy) để focus. Tuy nhiên, theo em biết, dùng hay không không dùng chỉ là khác nhau về phương pháp chọn. Nút AFON (em gọi là BFB back focus button) hay dùng nửa shutter thì đều có chức năng focus như nhau. Ở mặt này dùng nút nào không khác biệt về focus và tracking focus.

4. Nay em chỉ nói về việc tracking focus.

5. Khi các bạn chọn 61 điểm hay 19 điểm hay 9 điểm, theo em là không quan trọng. 9 điểm nó sẽ lảm giảm số focus trên màn hình trong khi 61 điểm nó làm cho sự lựa chọn điểm focus nhiều hơn.

6. Trong mỗi máy semi và pro, nó có chức năng cho bạn chọn focus theo nhóm (mỗi nhóm khoảng vài đến 10 điểm focus). Vì em đang dùng cả hai hệ thống Canon/Nikon nên em biết. Với máy Nikon chọn focus theo nhóm rất dễ dàng không cần phải vào focus chỉnh. Ngay ở sau máy pro Nikon có nút cho bạn chọn focus theo nhóm hay theo từng điểm. Xoay một cái là xong.

7. Khi bạn chọn focus theo nhóm, ở lần đầu tiên chưa chụp (subject chưa di chuyển) bạn nhấn nút cho nó focus vào mặt (chẳng hạn) hay chỗ nào bạn muốn, khi subject di chuyển, nếu như mặt subject vẫn còn nằm trong vùng của nhóm focus máy nó sẽ tự động tracking (với AFC hay AISERVO) để cho mặt đó vẫn đúng focus. Đây là mặc định của máy chụp thể thao, bạn không cần phải set thêm bất cứ điều gì khác.

8. Nếu như mặt đó (mà bạn chọn focus) chuyển quá nhanh và vượt ra khỏi vùng nhóm focus, bạn sẽ bị out. Cái này em đã bị.

9. Ở mặt khác, nếu giả sử như bạn đã chọn focus mặt vào lúc bạn chụp có một vật thể bay ngang vào trước mặt, máy nó sẽ không focus vào vật đó mà nó vẫn track tiếp và focus vào mặt. Ở phẩn này bạn xem ảnh tennis em chụp và ảnh anh NKCM vừa mới post lên ngay trên post của em bạn sẽ thấy rõ ràng việc này.

10. Nếu bạn nào còn thắc mắc gì hay thấy em nói không đúng điểm hỏi xin vui lòng cho biết để em giải thích lại.

1. Tiếp theo bài viết em đã viết ở trên về vấn đề focus tracking, link này giải thích rất rõ ràng cách focus tracking trên 1dx tiếc là chỉ dành cho bạn nào đọc được tiếng Anh http://cpn.canon-europe.com/files/ed...OS-1DX_eng.pdf.

2. Trong bài viết đó bạn hãy xem case số hai nói về chụp cho tennis. Trong đó Canon đã giải thích cách máy focus tracking vào chủ thể bạn cần focus mà không focus vào vật cản obstacles khi nó tình cờ rơi vào giữa ống kính của bạn và chủ thể. Ở việc này em đã thể hiện trên hình tennis của em rất nhiều lần là cho dù em chụp có banh hay vợt trước mặt chủ thể thì focus vẫn vào mặt chứ không vào banh hay vợt. Khi bạn chụp forehand, phải chọn lúc banh cao sao cho banh nó nằm trong đường thẳng với mặt và ống kính. Đó mới là bố cục tốt và không phải lúc nào cũng có banh cao để chụp vì pro nó đánh banh rất thấp ngang lưng là phần lớn.

3. Cũng trong dịp thi ảnh action lần này, trong topic của em em có viết bài về vấn đề kinh nghiệm chống bị out focus. Đó là nếu như bạn biết là mặt và ngực của chủ thể sẽ cùng một độ xa khoảng cách như nhau so với ống kính và/hoặc nếu như bạn đừng chụp closeup với ống quá dài ví dụ 600mm lúc đó DOF cực mỏng thì bạn có thể thông minh bằng cách chọn điểm focus vào vật thể nào có hình dạng to hơn khuôn mặt. Chọn việc này để giúp cho khả năng bị out của bạn cực thấp. Trang 16 của link em gửi giải thích rõ ràng sự chọn lựa em nói. Bạn sẽ thấy nó dùng điểm focus vào ngay ngực với 9 điểm zone focus bất cứ lúc nào chủ thể trong 9 điểm đó đều focus đúng. Để làm được việc này không phải chỉ nói lý thuyết lần đầu là được mà phải dựa vào kinh nghiệm nhiều năm phải biết chính xác về độ an toàn khi chọn điểm focus khác mặt thì mới có thể dùng được.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    2. Trong bài viết đó bạn hãy xem case số hai nói về chụp cho tennis. Trong đó Canon đã giải thích cách máy focus tracking vào chủ thể bạn cần focus mà không focus vào vật cản obstacles khi nó tình cờ rơi vào giữa ống kính của bạn và chủ thể. Ở việc này em đã thể hiện trên hình tennis của em rất nhiều lần là cho dù em chụp có banh hay vợt trước mặt chủ thể thì focus vẫn vào mặt chứ không vào banh hay vợt. Khi bạn chụp forehand, phải chọn lúc banh cao sao cho banh nó nằm trong đường thẳng với mặt và ống kính. Đó mới là bố cục tốt và không phải lúc nào cũng có banh cao để chụp vì pro nó đánh banh rất thấp ngang lưng là phần lớn.
    Về vấn đề này, em đã có nói khá rõ ở trên, Nikon gọi tùy chỉnh này là "AF tracking with lock on", mặc định là Normal, nghĩa là ta sẽ chụp được ảnh như của anh Nikonian2006. Trên lý thuyết, nếu các bác chọn "SHORT" hoặc OFF máy sẽ "lập tức" focus vào cây vợt ngay và kết quả là mặt của Nishikori sẽ bị out.
    Thực tế test trên Nikon D800e/70-200f2.8VRII như sau:
    *LONG: vật cản phải đứng yên khoảng 2s thì máy mới focus vào vật cản.
    *SHORT: vật cản phải đứng yên khoảng 1/4s thì máy mới focus vào vật cản.
    *OFF: máy focus vào vật cản gần như tức thời.

Theo link của anh Nikonian2006 thì tùy chỉnh này ở Canon là "Case 2". Nhưng để đạt được hiệu quả tối ưu thì phải tinh chỉnh thêm trong "Tracking Sensitive" như miêu tả ở trang 20. Trên lý thuyết, nếu các bác chọn -1 hoặc -2 thì mặt Nishikori sẽ rõ nét, nếu chọn +2 thì mặt vợt sẽ rõ nét còn Nishikori sẽ out. Thực tế thế nào thì phải nhờ anh Nikonian2006 test trên máy Canon vậy.

Tính năng GROUP AF của Nikon thì hiện tại chỉ có ở D4s, D810 và D750, những model khác các bác phải chọn 5, 9, 21,... trong AF setting.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 09:20 AM ngày 05-02-2015

Trang 8 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng