Trang 5 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 113

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

Em xem hình thì thấy đẹp 1. Đc nghe các lời giải thích, thấy "đẹp" 10. Vì hình đẹp thỉnh thoảng vẫn xem đc ở đâu đó. Nhưng ko phải ai cũng sẵn sàng "rút ruột" chia sẻ kinh nghiệm FREE như thế này.

Quý nữa, là các bác đều chỉ là chụp hình vì đam mê, chứ ko phải là dân "kiếm cơm". Em nói thế vì một khi dân chụp chuyên nghiệp họ đầu tư kỹ lưỡng cho tấm ảnh, thì mọi ng cũng cảm thấy bình thường, "kiếm cơm" mà. Em có đứa bạn chụp ảnh kiến trúc nhà cửa công trình, nhìn nó vần vò bản tin thời tiết, rồi thức khuya dậy sớm canh ánh sáng tự nhiên, rồi tìm mọi cách leo bằng được lên nhà "hàng xóm" để có góc máy đẹp, để rồi ra vài tấm ảnh mà khéo người xem "bỏ qua" để xem ảnh hotgirl, em thấy nó đã vất vả thế nào rồi. Nhưng đấy là nó chụp ảnh kiếm cơm. Còn các bác chụp nghiệp dư, đầu tư thời gian công sức thiết bị (và đi liền là tiền bạc, vì ko thể chỉ có kinh nghiệm với cái máy entrylevel + lens kit mà ra đc tác phẩm) như thế này, thì phải hiểu cái đam mê của các bác lớn thế nào. Trân trọng.

Rất cảm ơn các bác đã chia sẻ.
    Em chờ bác Nikonian lập thread bình chọn để đc vote cho cả 2.

1. Gửi các bạn đã comment trong trang trước, mình rất vui khi thấy chỉ vì một lời thách đấu tình cở của mình cũng xuất phát từ topic của anh canhhac.photo mà nó sản sinh ra ba topic trong đó hai topic của anh Kevin đều rất có ý nghĩa và sau khi xong sẽ được dời đi và pinned lên trong box tương ứng để giữ lại cho tất cả các bạn còn mới mẻ với chủ đề trong tương lai. Các bạn sẽ không bị mất bài. Điều đó cũng chứng minh cho các bạn thấy là tại sao ngay từ đầu mình yêu cầu là phải đấu bằng vote của thành viên xem, và không chỉ đấu bằng hình, bởi chỉ có khi đó thì ảnh đẹp mới có thể lộ ra + thông tin giúp đỡ. Chứ không phải anh Kevin hay mình quan trọng cái chữ thắng hay thua đâu.

2. Nghệ thuật rất khó nói, khi bạn đã ở trình độ nào đó rồi rất khó phân ra như toán học ai hơn ai ví dụ như hai vị kỹ sư kinh nghiệm lâu năm làm gần như nhau kêu bạn so sánh rất khó. Mình biết điều đó cho nên mục đích mình đấu không phải vì phân ra rạch ròi mà mình muốn tạo ra cơ hội cho các bạn mới vào học. Lĩnh vực mình chụp các bạn ở VN không có môi trường nhưng studio nude và wildlife ở VN bạn cũng có thể có cho dù thật sự mình thấy cũng hiếm. Ở VN kiếm đâu ra chim săn mồi to lớn để đi săn đây vì để có môi trường cần phải có sự bảo tồn và luật pháp hiệu quả để trừng phạt những kẻ phá hoại bắt bậy.

3. Cái khó tiếp là ở VN mình bạn dùng VND cho nên thật sự mua mấy món để chụp kia là hơi qua với các bạn bình thường nói chung. Có bạn vẫn chơi nhưng số đó rất hiếm.

4. Cho nên mình sẽ tiếp tục hoãn topic vote lại chút cho các bạn có cơ hội post lên để hỏi tụi mình những kỹ thuật cần biết hay thắc mắc nào mà bạn gặp phải. Bạn hãy nhìn lại ảnh của mình trong forum năm 2006-7 lúc mình mới vào đây, bạn kêu mình set chụp action, lúc đó mình chết luôn không biết làm thế nào. Nên mình phải đi học trường lớp (cho dù không phải pro) và may mắn có được hôm nay. Mình làm được mình tin rằng nếu bạn đọc bài của mình viết và đi học bài bản đàng hoàng bạn sẽ làm được. Không khó khăn gì cả đâu.

5. Anh apham lâu lắm rồi có nói một câu, là cho dù bạn chơi chỉ đam mê nhưng bạn phải nghiêm túc khi đã bước vào chơi. Như vậy mới đáng chơi. Chứ chụp action mà bạn không có kỹ năng thì cho dù có cho bạn bao nhiêu ống kính ngon nhất thì cũng vậy thôi ah.

6. Bạn thấy anh Kevin nói trang trước không, đi chụp phải hiểu vật mình chụp vì chụp action là phải canh và đoán trước. Mình cũng vậy, mình chụp tennis là mình phải hiểu từng tay vợt một.

Về 1dx focus

7. Anh Kevin, anh xem cái này ở phần using zone AF nó có nói cách chọn closest subject focus trong vùng mà anh set AF và trong trường hợp anh chỉ có một chủ thể trong hình như con chim chẳng hạn http://www.learn.usa.canon.com/resou...f_points.htmlp

8. Có thể em nhớ closest subject focus là từ 1d4 và cái trên thật sự là em chưa dùng vì em chỉ chuyên dùng group focus theo nhóm vùng trong một điểm focus em chọn và em phải liên tục dùng joystick thay đổi điểm khi em xoay máy. Em sẽ nghiên cứu cái zoning AF kia cho lần đến và em cần phải thử thực tế.

Anh Kevin

1. Về tấm hình con cú nhỏ của anh trang trước, rất có thể anh thấy nó chưa đạt bời vì nếu anh xét ở độ hấp dẫn thì không có.

2. Tuy nhiên, em tin rằng ai đã từng cầm máy và chụp vật bay thật nhanh và thật nhỏ như vậy mà focus dính ngay thì về mặt kỹ thuật là rất khó khăn nhất là cầm ống dài trên monopod hay tripod không thể xoay nhanh được. Có thể anh hay em quen chụp action rồi, cho nên bắt action chúng ta không thấy khó gì cả.

3. Trong bức ảnh đó, cú nó bay cực nhanh như anh đã biết, focus ống kính theo sao cho bắt nó đúng focus là rất khó. Chỉ tiếc một cái là background nó màu giống lông cú cho nên nó không nổi bật ra em nghĩ chắc là vậy nên anh nghĩ là không đạt.

Xin lỗi các anh nếu làm loãng topic vì những câu hỏi liên quan tới kỹ thuật canh và tracking lấy nét trong ảnh thể thao, wildlife. Thật sự em có máy được gần một năm rồi và mặc dù rất thích chụp nhưng mới chụp đước có hơn 3k shots à. Đa phần chụp linh tinh lang tang trong nhà và vài bộ ảnh cho hai nhóc nhà em. Em ko có thời gian và điều kiện để có thể đi đây đó chụp mặc dù rất thích xem ảnh và rất thích chụp.Nhưng em thật sự cầu tiến trong thể loại này không phải mong chụp được wildlife hay thể thao như các bác pro ở đây (em cũng khó có điều kiện sắm các supper tele cho thể loại này). Em chỉ mong kỹ thuật tốt hơn để bắt được nhiều khoảng khắc đẹp của lũ nhóc nhà em thôi. Em biết thời gian là thứ ko thể mua được nên bắt được càng nhiều khoảng khắc đẹp của các cháu sau này xem lại càng tốt. Đó là tài sản giống như bây giờ thi thoảng xem lại ảnh bọn em lúc còn bé. Rất vui và nhiều cảm xúc!

Sở dĩ em post hỏi ở đây vì em biết anh Kevin cũng có thời gian dùng 5d3 giống em hiện tại.Và em đã đọc và xem hầu như gần hết các topic của anh Nikonian đã tạo bằng cách search các Theards của anh Nikonian.Giờ em còn thắc mắc cuối cùng là nếu ko dùng phím AF-On thì có phải khi tracking anh thường xuyên giữ nửa cò phím rồi khi nào tới tình huống cần chụp anh giữ im cò thụt xuống mà không nhả tay cho đến khi dừng phải ko ạ?

Quote Được gửi bởi zinkiet View Post
    Xin lỗi các anh nếu làm loãng topic vì những câu hỏi liên quan tới kỹ thuật canh và tracking lấy nét trong ảnh thể thao, wildlife. Thật sự em có máy được gần một năm rồi và mặc dù rất thích chụp nhưng mới chụp đước có hơn 3k shots à. Đa phần chụp linh tinh lang tang trong nhà và vài bộ ảnh cho hai nhóc nhà em. Em ko có thời gian và điều kiện để có thể đi đây đó chụp mặc dù rất thích xem ảnh và rất thích chụp.Nhưng em thật sự cầu tiến trong thể loại này không phải mong chụp được wildlife hay thể thao như các bác pro ở đây (em cũng khó có điều kiện sắm các supper tele cho thể loại này). Em chỉ mong kỹ thuật tốt hơn để bắt được nhiều khoảng khắc đẹp của lũ nhóc nhà em thôi. Em biết thời gian là thứ ko thể mua được nên bắt được càng nhiều khoảng khắc đẹp của các cháu sau này xem lại càng tốt. Đó là tài sản giống như bây giờ thi thoảng xem lại ảnh bọn em lúc còn bé. Rất vui và nhiều cảm xúc!

Sở dĩ em post hỏi ở đây vì em biết anh Kevin cũng có thời gian dùng 5d3 giống em hiện tại.Và em đã đọc và xem hầu như gần hết các topic của anh Nikonian đã tạo bằng cách search các Theards của anh Nikonian.Giờ em còn thắc mắc cuối cùng là nếu ko dùng phím AF-On thì có phải khi tracking anh thường xuyên giữ nửa cò phím rồi khi nào tới tình huống cần chụp anh giữ im cò thụt xuống mà không nhả tay cho đến khi dừng phải ko ạ?
    1. Em không cần phải xin lỗi vì loãng topic. Câu hỏi của em rất đáng để hỏi và rất thích hợp để hỏi trong topic. Mình khuyến khích các bạn khác có câu hỏi tương đương hãy post lên để hỏi.

2. Khi nào anh Kevin thức dậy sẽ trả lời tiếp cho em.

3. Nếu em biết sử dụng đúng chức năng AF của 5d3 mấy nhóc nhà em bảo đảm không là vấn đề gì. Anh trả lời chung cho em:

- Em tuyệt đối không dùng nút AFON cùng một lúc rồi bấm máy, em làm vậy là không đúng chuẩn của dân chụp action vì chụp phải sao cho thuận tiện chứ gì vừa dùng cả hai ngón bấm trước bấm sau rồi thời gian đâu em còn suy nghĩ đến khoảnh khắc nữa. Anh chưa bao giờ dùng nút đó cả.

- Em cần như sau:

Lens AF

Set máy thành AISERVO cái này nó sẽ giúp tự động refocus ở điểm focus của em khi nào vật di chuyển sau khi em đã bấm shutter.

Set máy chụp high ở frame rate cao nhất anh nhớ không grip cho 5d3 là 6 hay 7 gì đó, bao nhiêu đó là đủ lắm rồi với nhóc của em.

Đọc manual và set focus theo group cho anh nghĩa là trong group đó khi vật di chuyển là nó refocus lại không bị out

Mỗi lần em chụp em chỉ cần bấm nửa shutter cho focus vào subject (con của em). Sau đó hễ em thấy nó chạy là em bấm và xoay máy theo sao cho điểm focus đó nằm ngay mặt của nó.

Để TV và cho tốc độ 500. Phải để ý coi có bị thiếu sáng hay không. Hoặc để auto ISO luôn khỏi quan tâm thiếu sáng. Anh không dùng auto ISO vì anh bấm focus một cái lúc chưa chụp là anh biết thiếu sáng hay đủ sáng và cần tăng ISO lên bao nhiêu ngay.

4. Em hãy làm thử trong thời gian topic này còn mở và cho anh biết kết quả có bị out hay không. Con của em di chuyển chậm lắm so với banh tennis và chim cho nên chắc chắn máy em hoàn toàn có thể làm được.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:22 PM ngày 27-01-2015 Reason: Sửa format cho dễ đọc

Quote Được gửi bởi zinkiet View Post

chup con nguòi tóc đo không nhanh như chim bay bác chup chê đo nào tuỳ tý bác nêu bác chup chế đo TV thi bác con có thể adjuct cái ev + hay - đuoc tuy theo trương hơp
    Khi sử dung AF on thì tuyêt đối khong nhân nút shutter chỉ sẳng sàng khi bác muôn chup thi lúc đó bác bấm cò và tuyet đói la giư cò luôn cho đến khi nao bác ko muốn, chú ý là bác phai lia theo đôi tuong ngón tay cái luôn giử nut AF on khi nào bác ngùn chup thi bác phai nhả nút af on muon chup tiếp thi lai nhấn nút AFon lai Af on Focus duóc lock chủ thể nhiem vu của AFon la chỉ biét clock chủ thể đo cho du co chủ thể thứ 2 bay đen truoc chủ thê bi clock và no chỉ focuc chủ thể nó đả clolck lai vói 1 thòi gian nhứt đinh 1 hay 2 second vi du như bác dang lia theo con chim đo bác lia hơi nhanh AF vẩn Focus con chim chỉ 1 vài giây bác phải đưa lai con chim
    khi mà bác set chup Hig continuos va alservo và case bác set trong may , phần này thât sư khó giải thich tru khi ra chiên trương đuoc hương dản luc đó bác mói thây sư loi hai của AF on muon chup Af on phải luyên tâp cho quen lúc đàu hầu như là bi out focus là do cứ giử nut ÀF on mà cứ bấm tưng shot hay 3 shot ngưng rồi bấm tiếp
    Canon
    1DX 5D3 va 7D2 có Case để các ban set up chup thể laoi nao và trương hop nào
    7D chi cho set up lcock ing subject như thế nào
    Thân
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 08:17 PM ngày 27-01-2015
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    - Em tuyệt đối không dùng nút AFON cùng một lúc rồi bấm máy, em làm vậy là không đúng chuẩn của dân chụp action vì chụp phải sao cho thuận tiện chứ gì vừa dùng cả hai ngón bấm trước bấm sau rồi thời gian đâu em còn suy nghĩ đến khoảnh khắc nữa. Anh chưa bao giờ dùng nút đó cả.
    Cho phép mình hỏi thêm về thắc mắc của bạn zinkiet. Mình đoán thì có vẻ như zinkiet set up back button focus, dùng button AF-ON để activate AF và disable half-way shutter AF. Nên nếu để AF Mode = AISERVO (chắc tương tự Sony AF-C) thì khi giữ AF-ON, thì theo mình hiểu, máy cũng vẫn sẽ tự động refocus liên tục như cách giữ half-way shutter truyền thống. Như vậy thì có phải ý của Nikonian2006 và NKCM là không khuyến khích back button focus?

AF on là gì nhiêm của AF on là chỉ focus thay vi chúng ta hay nhân nút shuuter thi máy se focus cho chung ta

Nút AF-on dùng để lock subject mà chúng ta muốn chup cho dù subject di chuyển nhanh châm moi hướng , thay đổi tóc đô
    để phat huy Af-on này cán đến set up máy chúng ta có thể set Af on cho focus và lock metering và tracking subject như thế nào
    nếu các ban co body 1DX 5D3 7d2 7D vào menu set cái Case mình muốn
    cách dùng AF-on khi ta bấm vào AF -on thi nhiêm vu của nó sẻ focus subject và lock và tracking subject đó và lock meterng chung ta chỉ viêc lia theo subject va khi nào muôn chup thì chỉ viêc nhấn shutter
    nên đe aI servo + high continuos điểm focus 5 point hay 9 point tùy mơi ngừoi
    ban nào quen cách nào thi nên dung cách đó af on sẻ giúp nhanh hơn là half way shutter
    cách chup AI sevo khi bấm vào AF on giử AF on luôn khi chung ta nhân nut shutter là giử luôn khi nào release shutter thi chúng ta phải release Af on không nên chup tưng tấm hay vài tấm mà vẩn giử nút AF on vi Nut AF on chi giử focus subect đó khi nào ta nhân shutter khi mà release cái shuter thì AF on sẻ tắc nếu muốn kich hoat lai thi chung ta lai nhấn nut AF on
    do đo các ban cần phải tâp tôi thì khuyến khich đung AF on khi dung đuơc số anh bi blur hoi bi it nên tâp lia theo subject đúng điểm focus sẻ chi chúng ta bức ảnh đep
    chup thể laoi wildlife chung ta nên yêu và quý nó và vach cho minh tưng level

chup chim bay bầu trôi rồi chup chim bay có BG đep , level kế tiêp là chup Khoảng khắc minh muôn , nên xem ảnh và tìm hiêu subject đo như thế nào cái đăc tinh và chup như thế nào đep mà mình muốn thích

thể laoi này cần có sức khỏe + kiên nhẩn + hoc hoi + gear tốt . và thời gian + may mắn
    vì sao môi lần cho chuyến đi chup cho 1 ngày phải dây thât sớm chup đến chiều tối đi bô vài Km là chuyên thừong ,vác năng từ 30lbs trở lên nếu đuong đi binh thưong thì Ok nếu leo trèo thi còn mêt nêu vác đi bô trên bải cát biển còn chết nứa , chưa kể đến thời tiết Nắng VN còn đở nêu như ở NN như tui này găp phải thời tiêt mùa đông nhiêt đô ko dứoi -5 có khi hơn ,nắm lăn lóc nguy hiểm là sơ bi rắn cắn hay té là chuyên thừong để có vài tác phẩm mình muốn có ban hoi chung tôi chup ăn tien hay làm gì xin thwa là bon tôi chỉ là sư đam mê và long yêu thích thiên nhiên, ví sao không vào sở thú chup là vì ko có chút thư thách và nhửng Đông vât trong sở thú ko có cái Action mình mong muốn noi chung là quá dể dàng , cái gì càng khó thi nó càng hiêm và càn quý , có giá tri
    vì ko muôn làm loản topic này co dip tôi và các ban sẻ mở topic huơng dẩn giải đáp thác mác và huơng dản trong khả năng hiêu biêt của tôi và làm thế nào nhân set bức ảnh và vach cho minh tưng bước đi theo kinh nghiêm it ỏi và hoc hỏi của tôi trong vài năm nghên ngâm thể laoi này
    THÂN
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Cám ơn các anh đã kiên nhẫn trả lời câu hỏi của em. Dù đôi khi cứ phải lặp đi lặp lại những kiến thức cơ bản bởi câu hỏi của các gà mờ như em. Xin thông cảm ko phải em không chịu đọc hay không hiểu quá trình chụp gian khổ và phải sàng lọc nhiều ảnh để chọn được tấm ưng ý. Chỉ là ảnh em vẫn out nhiều quá!

Anh NKCM! Cám ơn anh đã giải thích về Af-on. Em đã đọc và hiểu chính xác những gì anh giải thích. Vấn đề của em chắc là thực hành chưa nhiều nên không có kinh nghiệm dù tình huống chụp khá đơn giản với anh.

Anh Nikonian! Em giữ nửa cò thì hay bị cướp cò làm xoạch cái mất một tấm. Nhưng em thấy tấm Nishikori của anh ko dùng af-on mà vẫn nét vào mặt chứ ko bị nét vào sợi lưới của vot. Tức là ko cần af-on vẫn khóa nét chủ thể được. Xin anh giải thích một lần nữa cơ chế lấy nét tấm này? Có phải anh giữ nửa cò lấy nét vào khuôn mặt Níhikori và khi vđv chuẩn bị đánh trả bóng anh nhấn cò một mạch mấy tấm liền cho đến khi buông tay khỏi cò?

Quote Được gửi bởi buff410 View Post
    Cho phép mình hỏi thêm về thắc mắc của bạn zinkiet. Mình đoán thì có vẻ như zinkiet set up back button focus, dùng button AF-ON để activate AF và disable half-way shutter AF. Nên nếu để AF Mode = AISERVO (chắc tương tự Sony AF-C) thì khi giữ AF-ON, thì theo mình hiểu, máy cũng vẫn sẽ tự động refocus liên tục như cách giữ half-way shutter truyền thống. Như vậy thì có phải ý của Nikonian2006 và NKCM là không khuyến khích back button focus?
    Em không tắt chế độ lấy nét bằng nửa cò. Bấm af-on nó cũng vẫn refocus lại bình thường ạ. Em dùng case số 4 hình cầu thủ đá bóng, al servo, hight continuos, đo sáng điểm, iso auto, speed 1/1000. Ngón cái giữ af-on, ngón trỏ giữ cò mạch mấy tấm liền xong hình về đổ ra máy tính vẫn ko nét căng?? Vấn đề là do tay em lia máy rung hay do trong quá trình giữ phím af-on bị lỏng tay?
    Được sửa bởi zinkiet lúc 12:26 AM ngày 28-01-2015

Trang 5 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng