Trang 4 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 113

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

tấm "con đại bàng lao xuống bắt cá" rất tuyệt bác ạ.
    Máy: có 1 cái, Ống: còn thiếu mấy cái.

hình tuyệt quá bác ạ..có con bé con ở nhà loay hoay mà e cũng khó chụp :D h mới bik thêm kiến thức về focus..
    nhân tiện các bác cho e hỏi chút..
    con 60D của e nó bị bệnh focus lạ lắm ạ.
    - Nếu mình để autofocus (9 điểm) thì nó focus đc (tuy khá vất vả). nhưng khi mình chọn 1 điểm bất kỳ singe point (vd điểm trung tâm) thì nó rất khó khăn để focus, chỉ focus đc với ánh sáng tốt và điểm focus có tương phản về màu sắc cao (lúc trước thì bình thường nhé các bác, nhá cò là bíp, focus ngay, chỉ dạo gần đât thôi)...bác nào bị như vậy chưa chỉ e cách khắc phục với..e đã thay 3 lens và vẫn bị vậy nên e đoán là do body hoặc firmware của máy hoặc 1 lý do nào đó mà e ko bik :D
    các bác giúp e với ạ..thanks các bác...:(
    giúp e với nhé...
    Canon 60D - lens mượn

Hôm nay đi hết 1 buổi chiều, kiếm được vài con mới

Đây là cú - Short-eared Owl, đang bay lượn săn mồi .

KDX01053 by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi maxpaynevn View Post
    hình tuyệt quá bác ạ..có con bé con ở nhà loay hoay mà e cũng khó chụp :D h mới bik thêm kiến thức về focus..
    nhân tiện các bác cho e hỏi chút..
    con 60D của e nó bị bệnh focus lạ lắm ạ.
    - Nếu mình để autofocus (9 điểm) thì nó focus đc (tuy khá vất vả). nhưng khi mình chọn 1 điểm bất kỳ singe point (vd điểm trung tâm) thì nó rất khó khăn để focus, chỉ focus đc với ánh sáng tốt và điểm focus có tương phản về màu sắc cao (lúc trước thì bình thường nhé các bác, nhá cò là bíp, focus ngay, chỉ dạo gần đât thôi)...bác nào bị như vậy chưa chỉ e cách khắc phục với..e đã thay 3 lens và vẫn bị vậy nên e đoán là do body hoặc firmware của máy hoặc 1 lý do nào đó mà e ko bik :D
    các bác giúp e với ạ..thanks các bác...:(
    giúp e với nhé...
    1. Như mình đã nói với các bạn, nếu có câu hỏi không trả lời được không phải là tụi mình không muốn mà là vì không hiểu rõ hoặc câu hỏi ngoài khả năng.

2. Trong topic này là người trả lời thiên về hướng hỏi về kỹ thuật chụp nói chung không phải nói riêng cho từng máy. Câu hỏi của bạn mình nghĩ là bạn hỏi về một thiết bị cụ thể và nên hỏi vào box thiết bị. Các anh ở trong đây toàn là dùng 1dx không thì bạn hỏi thật cụ thể vào 60D là các anh ấy chết luôn.

3. Mình đoán là máy bạn có hai trường hợp, xét đến bạn đã nói nó hoạt động:

- Hoặc là bạn sửa thông số nào trong đó nó không còn focus như trước, hoặc

- Focus của bạn hỏng. Nếu là cái này phải mang lên LBM cho nó xem chứ rất khó chỉ sửa online cho bạn.

4. Bạn cũng nên nhớ là với máy như bạn, nếu chọn focus điểm ở ngoài thì nó focus cực chậm. Ánh sáng yếu và môi trường không tương phải đôi khi máy pro còn chết luôn chứ đừng nói là máy dưới đó. Cho nên cái này phải xem thật máy của bạn test thử rồi mới biết. Bạn mang ra bạn nào ở VN rành xem thử cho bạn nhe. Tất nhiên nếu có mình ở đó mình kêu đem máy lên mình test thử mình biêt liền ah.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Hôm nay đi hết 1 buổi chiều, kiếm được vài con mới

Đây là cú - Short-eared Owl, đang bay lượn săn mồi .

KDX01053 by kevinle4230, on Flickr
    Nhân tiện mình trả lời mình mới thấy hình này anh Kevin post.

Tấm này là phải kêu trời vì nếu bạn đã chưa biết, nó vừa nhỏ như vậy mà vừa bay nhanh mà focus ngay nó như thế lày thì phải nói là cực khó luôn. Well done. Chứ nếu bạn chưa biết bạn nghĩ dễ chụp quả này lắm.

Anh kevin, em nghĩ tấm này mà nếu anh thử closest subject priority chắc cơ hội bắt dính dễ hơn chút vì nó không cần điểm focus.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Nhân tiện mình trả lời mình mới thấy hình này anh Kevin post.

Tấm này là phải kêu trời vì nếu bạn đã chưa biết, nó vừa nhỏ như vậy mà vừa bay nhanh mà focus ngay nó như thế lày thì phải nói là cực khó luôn. Well done. Chứ nếu bạn chưa biết bạn nghĩ dễ chụp quả này lắm.

Anh kevin, em nghĩ tấm này mà nếu anh thử closest subject priority chắc cơ hội bắt dính dễ hơn chút vì nó không cần điểm focus.
    Cám ơn Nikonian, Canon hình như không có cho tuỳ chỉnh chế độ Closest Subject Priority. Tấm này mình track nó từ lúc nó bay rất xa, phải re-focus lại mấy lần và chọn được tấm này tạm được. Nếu là loại chim khác, chắc tấm này mình giấu để xem thôi chứ không đem ra khoe vì không đạt yêu cầu. Nhưng vì nó là con Owl đầu tiên mình chụp nên muốn giữ lại làm kỷ niệm thôi.

Hôm nay mình lôi hình cũ chụp tháng 12 cho các bạn xem và chia sẻ những trường hợp chụp khác nhau.

Tấm này là mình ngồi rình 1 con đại bàng con (toàn lông nâu, bên trái) đang ăn. Trong khi đó thì mình cũng đang để ý có 1 con trưởng thành lượn vòng vòng trên đầu và có vẻ muốn dành mồi. Lúc này mình có 2 lựa chọn, một là track con đang bay và có thể bị mất nó, chụp có thể thiếu đầu thiếu đuôi nếu nó lao xuống quá nhanh. Lựa chọn thứ 2 là chăm chú lock focus vào con dưới đất.

Cuối cùng sau vài phút, con lớn cũng lao xuống giành mồi với móng vuốt tung ra, và con nhỏ giương cánh lên kênh lại. Đây là 1 khoảnh khắc rất đẹp của thiên nhiên mà mình may mắn được ghi lại.

Cũng ghi chú thêm là loài Bald Eagle này là động vật được bảo vệ đặc biệt ở Mỹ. Cấm không được nuôi, cấm giết, cấm buôn bán, thậm chí cấm sở hữu lông của nó. Nếu bị bắt có thể bị phạt lên đến $10K và đi tù. Lượm được lông phải nộp cho chính phủ, hoặc cứ để ngoài thiên nhiên. Chỉ có dân bản xứ da đỏ mới được sử dụng lông của chim đại bàng này làm trang sức cao quý trong lễ hội của họ.

K1DX9129 by kevinle4230, on Flickr

Đây là 1 loại ó biển, Osprey, nó bắt cá rất tài tình. Lượn trên bầu trời và lao xuống (đôi khi dưới mặt nước) và gắp con cá lên. Mình theo dõi loài này đã lâu và biết đặc tính của nó là khi nó đang lượn bỗng nhiên vỗ cánh thật nhanh với tần suất cao để giảm tốc độ thì mình track nó liền. Nó sẽ lao thật nhanh xuống nước, khi đó mình sẽ phải đóan xem nó nổi lên ở đâu để chụp nó.

Mình chụp tấm này với speed 1/640 và F8 vì lúc đó trời vừa hừng sáng, không đủ ánh sáng nếu chụp nhanh hơn nữa.

K1DX7009 by kevinle4230, on Flickr

2 tấm dưới đây là mình chụp theo thể loại chậm. Những con bồ nông nay bay tương đối chậm, nhưng khi nó quạt cánh thì cái rìa cánh sẽ chuyển động nhanh hơn thân mình nhiều. Đôi khi chụp tốc độ chậm sẽ làm con vật nhìn sống động hơn là chụp và bắt đứng cánh.

1DX và ống 300mm - cầm tay. Mình chụp panning và tốc độ 1/500s để đảm bảo cái đầu còn rõ nét, nhưng cánh sẽ bị motion blurred (không biết tiếng Việt cái chữ này).

K1DX6569 by kevinle4230, on Flickr

Tấm này cũng giống setting. Nhưng vì nó hướng về ánh nắng tốt, contrast lên cao. Full frame hình và mất 1 phần cánh. Mất 1 phần không làm hình xấu đi trong động vật nếu diễn tả được cái "thần" của chủ thể.

K1DX6547 by kevinle4230, on Flickr

Những loại chim to như bồ nông là một người mẫu rất tốt cho những ai mới tập chụp wildlife. Vì nó di chuyển tương đối chậm và dạn dĩ hơn so với người.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Như mình đã nói với các bạn, nếu có câu hỏi không trả lời được không phải là tụi mình không muốn mà là vì không hiểu rõ hoặc câu hỏi ngoài khả năng.

2. Trong topic này là người trả lời thiên về hướng hỏi về kỹ thuật chụp nói chung không phải nói riêng cho từng máy. Câu hỏi của bạn mình nghĩ là bạn hỏi về một thiết bị cụ thể và nên hỏi vào box thiết bị. Các anh ở trong đây toàn là dùng 1dx không thì bạn hỏi thật cụ thể vào 60D là các anh ấy chết luôn.

3. Mình đoán là máy bạn có hai trường hợp, xét đến bạn đã nói nó hoạt động:

- Hoặc là bạn sửa thông số nào trong đó nó không còn focus như trước, hoặc

- Focus của bạn hỏng. Nếu là cái này phải mang lên LBM cho nó xem chứ rất khó chỉ sửa online cho bạn.

4. Bạn cũng nên nhớ là với máy như bạn, nếu chọn focus điểm ở ngoài thì nó focus cực chậm. Ánh sáng yếu và môi trường không tương phải đôi khi máy pro còn chết luôn chứ đừng nói là máy dưới đó. Cho nên cái này phải xem thật máy của bạn test thử rồi mới biết. Bạn mang ra bạn nào ở VN rành xem thử cho bạn nhe. Tất nhiên nếu có mình ở đó mình kêu đem máy lên mình test thử mình biêt liền ah.
    ok,thanks bác..e xin lỗi đã làm loãng topic của các bác :(
    Canon 60D - lens mượn

đã quá ước gì............

Nói chung loạt hình thách đấu của 2 bác đều... 'xấu'

Tại sao lại 'xấu': vì xem hình hai bác KevinLe và Nikonian xong thì chẳng muốn đi chụp nữa... ko biết khi nào mới chụp được như hai bác.

Đùa chứ: bộ ảnh của hai bác xứng đáng những gì mà em mong đợi từ diễn đàn như Vnphoto, chúc mừng cả hai bác và thanks đã chia sẻ rất nhiều (không chỉ chụp hình mà còn nhiều cái khác)

Many thanks
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Trang 4 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng