Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 113

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

Xin chào toàn thể anh chị em.

Nhân dịp năm mới, anh Nikonian phát động 1 cuộc thi nho nhỏ về thể loại action. Mình cũng muốn chụp về thể thao như đua xe, đá banh, tennis etc. nhưng vì đang mùa đông ở Seattle, không thể nào kiếm được loại này.

Vì ảnh của anh Nikonian2006 về tennis quá đẹp, nên mình đành phải đưa ảnh action của thiên nhiên ra đấu.

Nhân tiện, mình cũng sẽ chia sẻ những kinh nghiệm, set up của máy để có những tấm ảnh wildlife đẹp.

Trước tiên, đồ nghề mình chụp chim thì mình thường đeo theo 2 bodies và 2 lens.

1DX + 600mm F4 + 1.4TC = 840mm, khẩu tối đa sẽ là F/5.6
    7D mark II + 300 F2.8II = hệ số crop 1.6x sẽ thành 480mm, tối đa F/2.8

Nếu đi gần thì mang tripod với Gimbal head, còn nếu sẽ lang thang xa thì mình xài cái Monopod. Cả 2 đều là loại Carbon Fiber để giảm tối đa trọng lượng.

Dân chụp wildlife phải nói là phần lớn đều có sức khoẻ tốt. Vì phải đi bộ, leo núi, thức khuya, dậy sớm. Có tính kiên nhẫn tốt vì phải chờ thời cơ. Có cặp mắt tinh để nhận ra loại chim. Và quan trọng nhất là mỗi khi đi chụp đều phải nhờ vào một ít may mắn.

Kỳ này vì nhân tiện đi công tác ở bang California, thành phố San Jose, mình chỉ mang 1 máy 1DX và ống 600mm, 1.4TC theo để chụp chim. Đây là hình

Where are the raptors? by kevinle4230, on Flickr

Trên ngọn cây đó có 1 con White-tailed Kite.

Going for the Kite. by kevinle4230, on Flickr

Các bạn cũng thấy là đồ mình mặc và ống kính đều có nguỵ trang. Thứ nhất là để chim không bị sợ, thứ nhì là vì chui vào bụi rậm tối ngày, đó cũng là 1 cách bảo vệ ống kính. Mình đã từng chụp dưới cơn mưa tầm tã, tuyết, cũng như dưới cơn nắng gắt hơn 40 độ C.

Thông số máy, mình set up máy chụp chế độ như sau

Evaluation Metering
    High speed shooting mode
    F8
    Shutter speed - tuỳ vào loại chim và thể loại chụp, nhưng phần lớn là 1/1250sec
    ISO - Auto
    WB - Auto
    Focus point - single point, hoặc là 9 points
    AI Servo - mình sẽ giải thích sau về cái này nếu có bạn hỏi.
    Card: Lexar 64GB 1066X - 2 thẻ trong máy

Xong phần setup.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Rất hứng thú, mong bác kevinle4230 sớm cập nhật!

Bây giờ đến phần hình dự thi. Tất cả đều được chụp ngày 1/22 và 1/23 ở San Jose, CA. Vận may không đến với mình lắm vì ở đó cả ngày, đi vòng vòng từ 10 giờ sáng đến 5 giờ chiều mà không chụp được con chim nào bắt mồi. Đành chụp vịt và loại khác.

1. Vịt Northern Shoverler - Con này đang bay từ trên cao xuống và đang lao xuống nước.

Thông số - F8, 1/1250s, ISO2500, 840mm, AI-Servo, có crop và de-noise 1 tí.

Rất khó kiếm được khoảnh khắc nó bay thẳng vào ống kính như thế này. Mắt và tay phải cực kỳ nhanh để đoán đúng hướng nó bay cũng như lock focus. 840mm mà track theo 1 con chim đang bay rất là khó.

KDX00212 by kevinle4230, on Flickr

2. 1 con khác bay từ xa đến, rồi lạng 1 vòng trước mắt mình. Tấm này thì 1/1000s, mình muốn chậm hơn nữa mà con vịt bay lẹ quá, tay chỉnh theo không kịp. Chụp chậm sẽ cho ra cánh mờ đi, nhìn sống động hơn.

KDX00394 by kevinle4230, on Flickr

3. Western Scrub-Jay - loài chim này thích sống trên cao, trong lùm cây. Chụp thể loại wildlife thì ngoài chụp chủ thể ra thì quan trọng là background nữa. Background phải sạch, màu đẹp chứ không phải màu trắng hoặc màu xanh da trời hoài thì nhìn chán lắm.

Con này nhỏ, nên nó di chuyển rất nhanh, nên mình để tốc độ 1/1600s. Tấm này nó đang di chuyển chuẩn bị bay đi

KDX00118 by kevinle4230, on Flickr

4. Chim ruồi - Anna's Hummingbird - loài chim này nhỏ bằng ngón tay cái, bay cực kỳ nhanh. Nếu muốn bắt đứng cánh thì phải chụp tốc độ cao cỡ 1/2500 hay 1/4000s. Nhưng mình chỉnh chậm lại 1/800s để thấy cánh vỗ blur tí xíu, nhìn sống động hơn. À quên, ánh sáng là 1 thứ rất quan trọng. Lúc nào trong đầu cũng phải nghĩ đến ánh sáng sao cho nổi chủ thể lên.

1 điều thú vị - Anna's Hummingbird là loại động vật bay nhanh nhất trên thế giới được công nhận.

KDX00482 by kevinle4230, on Flickr

5. Merlin - mình mong chờ chụp con này lâu lắm rồi mà không gặp. Sáng hôm nay gặp được nó mừng quá. Loại chim này săn chuột rất hay. Nó lượn sát mặt đất để săn.

Đây là khoảnh khắc nó lao xuống từ ngọn cây chuẩn bị đi săn mồi.

KDX00961 by kevinle4230, on Flickr

Thế là hết series này, nếu có dịp rảnh thì mình sẽ đi kiếm thêm hình và post tiếp.

chỉ biết ngồi hóng các bác học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm về chụp wildlife

Kevin Le 4320
    Anh thich tấm 1 con Northern Shoverler bay Thẳng , Tấm cuôi con Merlin đêp quá BG creamy chỉ bi 1 tý đen ở phần cánh Cali mà còn bi Ế buồn thât đinh hôm nay đi chup Snowy Owl nhung lai Bi Bảo tuyêt có 3 con về ở Forsythe NJ Ko biết khi nào moi hết tuyết chỉ so chay lên đó cái Pảk đóng cửa thi uổng công lái xe gan 3h
    Thư 2 nay nêu tuyêt ko co anh se lên đó chup nêu còn anh sẻ goi Kevin
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Tuyệt vời, topic này không chỉ được xem ảnh đẹp mà còn được nghe vì sao có thể chụp được những bức ảnh như vậy. Cám ơn bác kevinle4230 và nikonian2006 đã thách đấu với nhau để bà con có dịp học hỏi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Các bác không những chụp quá đẹp mà kiến thức cũng đáng nề, còn chia sẻ cho anh em nữa thật là cảm ơn ạ. Ngóng hình tiếp
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Bác kevinle4230 giải thích giúp em các vấn đề sau ạ:

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Các bạn cũng thấy là đồ mình mặc và ống kính đều có nguỵ trang. Thứ nhất là để chim không bị sợ, thứ nhì là vì chui vào bụi rậm tối ngày, đó cũng là 1 cách bảo vệ ống kính. Mình đã từng chụp dưới cơn mưa tầm tã, tuyết, cũng như dưới cơn nắng gắt hơn 40 độ C.
    Việc dán ống kính là cần thiết để bảo quản/nguỵ trang. Vậy chất liệu dán là gì ạ? Có cần phải chú ý đến tính chất hấp thụ nhiệt hay không hấp thụ nhiệt của chất liệu dán không?

Focus point - single point, hoặc là 9 points
    Sao lại là single point or 9 points mà không phải là "Only cross-type AF points" hoặc "61 points"?

Hay là "single point" or "9 points" khi kết hợp với AI Servo thì có cái hay của nó?

Cái hay của nó (nếu có) là gì, nếu không có cái hay của nó thì sao bác lại chỉnh máy như thế?

Em rất không rõ chổ này, mong bác giải thích rõ ràng giúp ạ.

Card: Lexar 64GB 1066X - 2 thẻ trong máy
    Máy 1Dx thì em đang dùng 2 thẻ Lexar 32GB 800x, 1 thẻ lưu Jpeg, 1 thẻ lưu RAW

Máy 7D Mark II thì em đang dùng 1 thẻ Lexar 16GB 800x lưu file RAW, 1 thẻ Toshiba 32GB FlashAir lưu Jpeg

Theo kinh nghiêm thực tế của bác, với việc chụp chim như vậy, thẻ 16GB/32GB có đủ để chụp trong 1 buổi/ngày/2 ngày không?

Em cũng đang thích chụp chim, nhưng chưa chụp bao giờ, với tốc độ 800x của Lexar thì theo bác có ổn để chụp nhanh không ạ, đúng là trong vài trường hợp em chụp nhanh và liên tục thì việc phải tạm dừng để chờ máy xử lý lưu ảnh vào thẻ thường xảy ra.

Nếu đi gần thì mang tripod với Gimbal head, còn nếu sẽ lang thang xa thì mình xài cái Monopod. Cả 2 đều là loại Carbon Fiber để giảm tối đa trọng lượng.
    Tripod em đang dùng là Gitzo GT3541+ ball-head Markins, nó có 1 cái chân lên xuống ở giữa, theo bác thì có cần thiết mua 01 cái tripod base (Markins TB30/TH30/TH300) để loại bỏ cái chân giữa đó không ạ, nếu vậy thì sẽ giảm được trọng lượng 1 ít.

Monopod em chưa có, bác tư vấn luôn giúp em loại nào thì tiện để chụp chim và lang thang phong cảnh nữa?

Không thấy bác đề cập đến flash extender, bác không dùng hay thế nào ạ? Em chưa biết gì về việc dùng flash khi chụp chim.

Em hỏi hơi nhiều, mong bác không phiền và giải thích giúp để em mở mang thêm.

Cảm ơn bác.
    Được sửa bởi Roamer Man lúc 11:46 PM ngày 25-01-2015

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Kevin Le 4320
    Anh thich tấm 1 con Northern Shoverler bay Thẳng , Tấm cuôi con Merlin đêp quá BG creamy chỉ bi 1 tý đen ở phần cánh Cali mà còn bi Ế buồn thât đinh hôm nay đi chup Snowy Owl nhung lai Bi Bảo tuyêt có 3 con về ở Forsythe NJ Ko biết khi nào moi hết tuyết chỉ so chay lên đó cái Pảk đóng cửa thi uổng công lái xe gan 3h
    Thư 2 nay nêu tuyêt ko co anh se lên đó chup nêu còn anh sẻ goi Kevin
    Em Check thấy New Jersey có Snowy Owl rồi. Anh đi thử nếu có thì hú em. Không thì em bay sang Toronto với anh Bảo để chụp.

Em Check thấy New Jersey có Snowy Owl rồi. Anh đi thử nếu có thì hú em. Không thì em bay sang Toronto với anh Bảo để chụp.
    tói chủ nhât bi bảo tuyết rôi kéo dài đến hết thứ 2 này huhhu anh dư đi di thư 2 thi bi tuyết nguyên ngày luôn theo thông báo của chi Mỷ phuong vưa email cho mình và có xem tren FB thi ở Froshy NY có đến 3 con lân thuong thi nó ơ đên 1 tuan hay 2 tuân nếu có đo ăn và ko bi ai mây con Hawk hay Osprey đén quây phá nó thi nó sẻ o lâu như năm rôi
    Bên Canada BG tuyêt nên ko đep + chổ này có BG lá Vàng xem fe hơn do đó anh ko đi qua anh Bảo chup là vây se phone cho Kevin nêu co hàng
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 07:43 AM ngày 26-01-2015
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng