Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 113

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh Nikonian2006

1. Anh Kevin, tấm đầu tiên của anh ngoài may mắn nó bay ngay vào ống kính thì khoảnh khắc bắt phải rất nhanh tay và rất đẹp.

2. Cám ơn anh đã bỏ thời gian phải bay qua tiểu bang khác để chụp hình.

3. Các bạn khác, đây là cơ hội để cho các bạn post câu hỏi lên cho anh Kevin trả lời giúp cho bạn về kỹ thuật chụp wildlife là một phần của cuộc thi chứ không phải chỉ là ảnh, có thể vì rất ít người ở VN dám đầu tư máy và có môi trường để chụp thể thao cho nên không có nhiều bạn hỏi mình những câu hỏi khó.

4. Cám ơn anh Kevin đã dành thời gian giúp đỡ cho các bạn. Mọi người sẽ mong chờ đợt ảnh mới của anh.

5. Anh Roamer, em nhân tiện chỉ trả lời một phân câu anh hỏi. Em dùng 1dx mà dùng thẻ Sandisk thường vẫn chụp tốt như thường cho nên thẻ nhanh chỉ là một phần nhỏ quan trọng là 1dx của anh buffer lớn và nhớ là đừng chụp hết buffer mà phải biết là bấm liên tục bao nhiêu để dừng lại. Nó đòi hỏi người chụp phải hiểu rõ thiết bị của mình chứ không phải có 1dx là sẽ chụp đẹp hết tất cả đâu nhất là chụp ảnh action đòi hỏi kỹ năng rất nhiều dẹp photoshop sang một bên.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:06 AM ngày 26-01-2015

Quote Được gửi bởi Roamer Man View Post
    Bác kevinle4230 giải thích giúp em các vấn đề sau ạ:

Việc dán ống kính là cần thiết để bảo quản/nguỵ trang. Vậy chất liệu dán là gì ạ? Có cần phải chú ý đến tính chất hấp thụ nhiệt hay không hấp thụ nhiệt của chất liệu dán không?

Sao lại là single point or 9 points mà không phải là "Only cross-type AF points" hoặc "61 points"?

Hay là "single point" or "9 points" khi kết hợp với AI Servo thì có cái hay của nó?

Cái hay của nó (nếu có) là gì, nếu không có cái hay của nó thì sao bác lại chỉnh máy như thế?

Em rất không rõ chổ này, mong bác giải thích rõ ràng giúp ạ.

Máy 1Dx thì em đang dùng 2 thẻ Lexar 32GB 800x, 1 thẻ lưu Jpeg, 1 thẻ lưu RAW

Máy 7D Mark II thì em đang dùng 1 thẻ Lexar 16GB 800x lưu file RAW, 1 thẻ Toshiba 32GB FlashAir lưu Jpeg

Theo kinh nghiêm thực tế của bác, với việc chụp chim như vậy, thẻ 16GB/32GB có đủ để chụp trong 1 buổi/ngày/2 ngày không?

Em cũng đang thích chụp chim, nhưng chưa chụp bao giờ, với tốc độ 800x của Lexar thì theo bác có ổn để chụp nhanh không ạ, đúng là trong vài trường hợp em chụp nhanh và liên tục thì việc phải tạm dừng để chờ máy xử lý lưu ảnh vào thẻ thường xảy ra.

Tripod em đang dùng là Gitzo GT3541+ ball-head Markins, nó có 1 cái chân lên xuống ở giữa, theo bác thì có cần thiết mua 01 cái tripod base (Markins TB30/TH30/TH300) để loại bỏ cái chân giữa đó không ạ, nếu vậy thì sẽ giảm được trọng lượng 1 ít.

Monopod em chưa có, bác tư vấn luôn giúp em loại nào thì tiện để chụp chim và lang thang phong cảnh nữa?

Không thấy bác đề cập đến flash extender, bác không dùng hay thế nào ạ? Em chưa biết gì về việc dùng flash khi chụp chim.

Em hỏi hơi nhiều, mong bác không phiền và giải thích giúp để em mở mang thêm.

Cảm ơn bác.
    Xib trả lời hô cho Kevin
    Bô đồ bao boc Óng Kình no giup phu hop với môi trường làm giảm bớt sư chú ý hay gây cho đong vât hoảng sơ , vừa bảo vê Ông kính ko bi trây xướt nó làm bằng mủ co vản giong như ruôt xe dap bên ngoai phủ 1 lớp màu làm giông như cay côi hay răn ri
    đay là link các ban có thể mua và tham khảo
    http://www.bhphotovideo.com/c/produc...or_tamron.html

2/điẻm focus càng it thi cho đô đo sang và đô net 9 xác hơn cho ra chi tiết hơn
    các ban có thể dùng bao nhiêu điểm focus cung đuoc cả nhưng chup nhiều điểm thi sẻ bi nếu như trươc và sao bi rối và chim bây vài con bên canh thi diêm focus se bi chi phôi Không biết giả thích thế nào
    noi chung khi mà chup chim bay BG sach thi dung 8 diêm 1 diểm center là 9 còn 8 điểm phu là hổ trơ lây nét ( sao này tôi lai it dung)
    tôi đang chup 4 điem hổ trơ và 1 điêm giưa là center là 9 igup cho hinh ảnh chắc nét hơn cho lên chi tiét và màu sắc hơn
    còn single thi chỉ chup khi chim đâu it di chuyển hay di chuyên châm Tất nhiên nêu chie 1 điểm thi là the Best of the Best rôi đó là cach chup của tôi như vây tôi nghỉ Kevin cung như vây mà thôi cái 5 piont và 9 point điêu phải cần sư hổ trơ của AI servo

3 bác đang dung laoi 800x trung bình , nên chup Raw không nen chup RAW + Jpg se làm giảm sô lương frame của máy , chup thê laoi wildlife hay Sport cấn có nhiêu frame để ghi lai nhửng KK trung bình moi lần chup cho 1 cái action như chim thi tôi shot khoảng 39 tấm may 1DX rôi môi bi Buffer tôi phai nhả lai rôi chup tiêp trung binh 1 ngay tôi chup khoang 32G có khi hơn tôi dang dung 2 the 64G X1066
    set up tât catr nhưng gi ko cần thiết đièu tác hêt đê giup cho Body giâm phần làm viêc nhưng gi không cần thiêt đe tâp trung hổ tro lây net cho nhanh
    con về đủ hay ko còn tuy nguoi chup va ngày đo co hang hay ko
    nhung voi thẻ 32G là trung bình chup thoải mái nêu chup 1 DX khoang 1200 tâm s thì phải ko dám chắc vi phần đó tôi ko có quan tâm

4/Triod nên mua laoi tôt nhứt vi phai chắc đe giử noi cai léns super Telee mây laoi nay ko co rẻ tiền , đung đẻ mât trâu rôi mói sắm chuồn

nếu có đièu kiên đưng nên sài Ball head mà sài Gimbal head
    http://www.bhphotovideo.com/c/produc...ipod_Head.html
    5 (Không thấy bác đề cập đến flash extender, bác không dùng hay thế nào ạ? Em chưa biết gì về việc dùng flash khi chụp chim.)

Cái nay tôi có mua và ko xài đến lý do la bi giờ máy Body rất la cao cho chê đo khư noise tôt , và chup thê laoi nay chung ta luôn chup rất nhanh cho nhiều frame 1 sec do đó flash ko đủ để đap ứng kip cho nên bon tôi ko dung đến đó là tiên hoc phi mà chúng tôi bỏ ra hoc rôi moi biêt hihiihihi

Hi vong đáp ứng đuoc nhưng câu hoi cưa bác chúc bác chup đuoc nhiêu chim đep
    Thân
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 07:41 AM ngày 26-01-2015
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Tuyệt vời, topic này không chỉ được xem ảnh đẹp mà còn được nghe vì sao có thể chụp được những bức ảnh như vậy. Cám ơn bác kevinle4230 và nikonian2006 đã thách đấu với nhau để bà con có dịp học hỏi.
    Em chỉ là 1 người tay ngang chụp wildlife thôi bác apham, trên đây còn có nhiều bác kinh nghiệm và kỹ thuật độc hơn em nhiều.

Quote Được gửi bởi suji View Post
    chỉ biết ngồi hóng các bác học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm về chụp wildlife
    Cám ơn bạn.

Quote Được gửi bởi nodoor View Post
    Các bác không những chụp quá đẹp mà kiến thức cũng đáng nề, còn chia sẻ cho anh em nữa thật là cảm ơn ạ. Ngóng hình tiếp
    Cám ơn bạn đã ghé thăm

Quote Được gửi bởi Roamer Man View Post
    Bác kevinle4230 giải thích giúp em các vấn đề sau ạ:

Việc dán ống kính là cần thiết để bảo quản/nguỵ trang. Vậy chất liệu dán là gì ạ? Có cần phải chú ý đến tính chất hấp thụ nhiệt hay không hấp thụ nhiệt của chất liệu dán không?

Trả lời: Chất liệu là Neoprene không thấm nước, mấy cái lens supertele này chịu được thời tiết tốt nên vấn đề nhiệt không đến nổi quan trọng lắm. Nhưng có nó cũng đỡ trong trường hợp cực lạnh như âm 10-20 độ hoặc cực nóng như trên 100 độ. Mình xài loại của hãng Lenscoat. Có nhiều loại nguỵ trang như lá khô, rừng rậm, tuyết, digital camo, etc.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Sao lại là single point or 9 points mà không phải là "Only cross-type AF points" hoặc "61 points"?

Hay là "single point" or "9 points" khi kết hợp với AI Servo thì có cái hay của nó?

Cái hay của nó (nếu có) là gì, nếu không có cái hay của nó thì sao bác lại chỉnh máy như thế?

Trả lời: Nếu chủ thể nhỏ hoặc đứng một chỗ thì mình dùng single point. Nếu chủ thể bay qua bay lại và khó bắt thì mình dùng 9 points hoặc 4 points.

Single point thì đảm bảo mình focus đúng theo cái gì mình muốn ví dụ như mắt, hoặc đầu. Còn 9 points thì bắt nguyên người. Ít khi nào mình dùng 61 points vì máy có thể bắt lộn background.

AI-SERVO là để track chủ thể, thí dụ như con vịt đang bay lại gần mình, nếu để ở chế độ AI-SERVO thì máy sẽ focus liên tục vào con vịt và không bị out of focus.

~~~~~~~~~~~~~~~~

Máy 7D Mark II thì em đang dùng 1 thẻ Lexar 16GB 800x lưu file RAW, 1 thẻ Toshiba 32GB FlashAir lưu Jpeg

Theo kinh nghiêm thực tế của bác, với việc chụp chim như vậy, thẻ 16GB/32GB có đủ để chụp trong 1 buổi/ngày/2 ngày không?

Em cũng đang thích chụp chim, nhưng chưa chụp bao giờ, với tốc độ 800x của Lexar thì theo bác có ổn để chụp nhanh không ạ, đúng là trong vài trường hợp em chụp nhanh và liên tục thì việc phải tạm dừng để chờ máy xử lý lưu ảnh vào thẻ thường xảy ra.

Trả lời: Thẻ càng nhanh thì càng tốt vì tốc độ viết sẽ lẹ hơn, 800x, 1000x, 1066X là tốc độ đọc của thẻ. Mình quan trọng nhất là tốc độ ghi (Write speed) của thẻ. Bạn bỏ thẻ vào, máy sẽ hiện ra bắn được bao nhiêu phát liên tục khi nhìn vào trong viewfinder. Thường thì thẻ 1000x có thể ghi tối đa 31 tấm RAW (full size). Thẻ 800x có thể ít burst shots hơn. Chụp jpeg không thì burst nhiều hơn.

Chú ý là máy 7d II sẽ dùng tốc độ thẻ chậm nhất. Nên nếu bạn sử dụng thẻ SD chậm sẽ ảnh hưởng đến speed của thẻ CF. Khi mình chụp chim thì mình bỏ hẳn thẻ SD ra khỏi máy 7D II, chỉ sử dụng 1 thẻ CF.

1DX xài 2 thẻ 32GB thì đủ cho phần lớn (khoảng 1600 tấm). Tuỳ theo hôm đó bạn may mắn chụp nhiều hay đi về tay không. Như nói trên, mình đi cả ngày hôm đó mà chụp có 200 tấm, và sử dụng được chỉ có 10 tấm đẹp.

~~~~~~~~~~

Tripod em đang dùng là Gitzo GT3541+ ball-head Markins, nó có 1 cái chân lên xuống ở giữa, theo bác thì có cần thiết mua 01 cái tripod base (Markins TB30/TH30/TH300) để loại bỏ cái chân giữa đó không ạ, nếu vậy thì sẽ giảm được trọng lượng 1 ít.

Monopod em chưa có, bác tư vấn luôn giúp em loại nào thì tiện để chụp chim và lang thang phong cảnh nữa?

Không thấy bác đề cập đến flash extender, bác không dùng hay thế nào ạ? Em chưa biết gì về việc dùng flash khi chụp chim.

Trả lời: Mình sử dụng cái Gitzo 3531 có chân giữa và vẫn OK. Tuy nhiên, nếu loại systematic không có chân giữa sẽ tiện hơn cho việc chụp low angle. Với tripod và ống dài, mình sử dung Wimberly Gimbal Head WH-200 II dễ hơn cho việc track. Còn monopod thì mình xài Benro Carbon Fiber với Sirui Head với sức chịu đựng 70 lbs (Sirui K-40X).

Mình không sử dụng Flash Extender (Better beam) vì mình không thích lắm, vậy thôi, có, mà xếp xó nó. Mình thích sử dụng ánh sáng tự nhiên khi chụp wild life.

Một ngày chụp thành công là lúc đi về cái cổ và lưng sẽ bị cháy nắng, có nghĩa là mặt trời lúc nào cũng đứng sau mình và rọi vào chủ thể cho đẹp hơn.

Em hỏi hơi nhiều, mong bác không phiền và giải thích giúp để em mở mang thêm.

Cảm ơn bác.

Trả lời: Chất liệu là Neoprene không thấm nước, mấy cái lens supertele này chịu được thời tiết tốt nên vấn đề nhiệt không đến nổi quan trọng lắm. Nhưng có nó cũng đỡ trong trường hợp cực lạnh như âm 10-20 độ hoặc cực nóng như trên 100 độ. Mình xài loại của hãng Lenscoat. Có nhiều loại nguỵ trang như lá khô, rừng rậm, tuyết, digital camo, etc.

~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Trả lời: Nếu chủ thể nhỏ hoặc đứng một chỗ thì mình dùng single point. Nếu chủ thể bay qua bay lại và khó bắt thì mình dùng 9 points hoặc 4 points.

Single point thì đảm bảo mình focus đúng theo cái gì mình muốn ví dụ như mắt, hoặc đầu. Còn 9 points thì bắt nguyên người. Ít khi nào mình dùng 61 points vì máy có thể bắt lộn background.

AI-SERVO là để track chủ thể, thí dụ như con vịt đang bay lại gần mình, nếu để ở chế độ AI-SERVO thì máy sẽ focus liên tục vào con vịt và không bị out of focus.

~~~~~~~~~~~~~~~~

Trả lời: Thẻ càng nhanh thì càng tốt vì tốc độ viết sẽ lẹ hơn, 800x, 1000x, 1066X là tốc độ đọc của thẻ. Mình quan trọng nhất là tốc độ ghi (Write speed) của thẻ. Bạn bỏ thẻ vào, máy sẽ hiện ra bắn được bao nhiêu phát liên tục khi nhìn vào trong viewfinder. Thường thì thẻ 1000x có thể ghi tối đa 31 tấm RAW (full size). Thẻ 800x có thể ít burst shots hơn. Chụp jpeg không thì burst nhiều hơn.

Chú ý là máy 7d II sẽ dùng tốc độ thẻ chậm nhất. Nên nếu bạn sử dụng thẻ SD chậm sẽ ảnh hưởng đến speed của thẻ CF. Khi mình chụp chim thì mình bỏ hẳn thẻ SD ra khỏi máy 7D II, chỉ sử dụng 1 thẻ CF.

1DX xài 2 thẻ 32GB thì đủ cho phần lớn (khoảng 1600 tấm). Tuỳ theo hôm đó bạn may mắn chụp nhiều hay đi về tay không. Như nói trên, mình đi cả ngày hôm đó mà chụp có 200 tấm, và sử dụng được chỉ có 10 tấm đẹp.

~~~~~~~~~~

Trả lời: Mình sử dụng cái Gitzo 3531 có chân giữa và vẫn OK. Tuy nhiên, nếu loại systematic không có chân giữa sẽ tiện hơn cho việc chụp low angle. Với tripod và ống dài, mình sử dung Wimberly Gimbal Head WH-200 II dễ hơn cho việc track. Còn monopod thì mình xài Benro Carbon Fiber với Sirui Head với sức chịu đựng 70 lbs (Sirui K-40X).

Mình không sử dụng Flash Extender (Better beam) vì mình không thích lắm, vậy thôi, có, mà xếp xó nó. Mình thích sử dụng ánh sáng tự nhiên khi chụp wild life.

Một ngày chụp thành công là lúc đi về cái cổ và lưng sẽ bị cháy nắng, có nghĩa là mặt trời lúc nào cũng đứng sau mình và rọi vào chủ thể cho đẹp hơn.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Thế mới biết chụp wildlife gian khổ ra sao. Với trình và độ tuổi của em, nhìn con chim nào cũng là con chim ^^

Cảm ơn bài chia sẻ của bác!

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    tói chủ nhât bi bảo tuyết rôi kéo dài đến hết thứ 2 này huhhu anh dư đi di thư 2 thi bi tuyết nguyên ngày luôn theo thông báo của chi Mỷ phuong vưa email cho mình và có xem tren FB thi ở Froshy NY có đến 3 con lân thuong thi nó ơ đên 1 tuan hay 2 tuân nếu có đo ăn và ko bi ai mây con Hawk hay Osprey đén quây phá nó thi nó sẻ o lâu như năm rôi
    Bên Canada BG tuyêt nên ko đep + chổ này có BG lá Vàng xem fe hơn do đó anh ko đi qua anh Bảo chup là vây se phone cho Kevin nêu co hàng
    Em mới nghe tin tức nói là trận tuyết này là tệ nhất trong năm, hy vọng cơn bão tuyết này qua nhanh và cầu xin bình an cho mọi người cũng như gia đình anh. Thôi, nếu bão tuyết quá thì anh lấy ống macro ra chụp tuyết chơi vậy. Em đang đợi nhiệt độ xuống thấp để chơi frozen soap bubbles mà trời chỉ mưa thôi.

Cám ơn Kevin Chác cung chup cai Mắc cà Rô Buble Icy thôi hihiihhi , Xăng đả mua đay đủ chuân bi tình huông bi Cúp Điên và maý thôi tuyêt
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Anh Kevin, tấm đầu tiên của anh ngoài may mắn nó bay ngay vào ống kính thì khoảnh khắc bắt phải rất nhanh tay và rất đẹp.

2. Cám ơn anh đã bỏ thời gian phải bay qua tiểu bang khác để chụp hình.

3. Các bạn khác, đây là cơ hội để cho các bạn post câu hỏi lên cho anh Kevin trả lời giúp cho bạn về kỹ thuật chụp wildlife là một phần của cuộc thi chứ không phải chỉ là ảnh, có thể vì rất ít người ở VN dám đầu tư máy và có môi trường để chụp thể thao cho nên không có nhiều bạn hỏi mình những câu hỏi khó.
    Vâng, như mình đã trình bày, chụp wildlife phần lớn cũng là nhờ vào may mắn. Nhưng 1 phần cũng là do quan sát và hiểu rõ tập tính của loại chim mình đang muốn chụp.

Ví dụ, đến mùa sinh sản, vịt trống thường quạt cánh trong nước để dụ con mái. Nhìn rất đẹp. Sau khi quan sát, mình sẽ thấy trước khi tụi nó múa, nó sẽ chúi đầu xuống nước vài lần như để lấy đà, sau đó đứng lên và quạt cánh để lấy sự chú ý của con mái.

KDX00632 by kevinle4230, on Flickr

KDX00625 by kevinle4230, on Flickr

Đôi khi con vịt quay lưng lại phía mình, thì cũng là 1 khoảnh khắc hay khi chụp phần lưng của nó

KDX00418 by kevinle4230, on Flickr

Và dù là chụp loại gì đi nữa, chụp ngang tầm mắt là đẹp nhất. Nên khi chụp vịt, mình phải nằm sát mặt nước, càng thấp càng tốt.

Tấm này chụp vịt, nên mình nằm sát nước để bắt ngang tầm con vịt

Untitled by kevinle4230, on Flickr

Tấm này chụp con White-tailed Kite và Merlin, tụi nó thích nhất là đậu trên đỉnh của cây, nên mình phải leo lên cái đồi cao hơn ngọn cây để chụp ngang tầm, nếu không thì sẽ chụp từ dưới đất lên và mất cái đẹp của nó.

Untitled by kevinle4230, on Flickr

Tấm sau này không dự thi vì chụp tháng 12, mình ngồi trên 1 cái boat nhỏ, thấp sát mặt nước, ngồi canh con đại bàng lao xuống bắt cá. Tấm này chụp trong lúc mưa tầm tã và lạnh khoảng âm 3 độ C. Mặc áo mưa, đội nón, trùm bao ny lông cho máy và lens (mà vẫn ướt).

K1DX5729 by kevinle4230, on Flickr

Nhưng, đã dấn thân vào chụp wild life rồi sẽ bị ghiền, đi đến đâu cũng sẽ lắng nghe tiếng chim hót, mắt thì láo liên tìm kiếm. Nếu đi chung 1 nhóm thì mình thường xuyên sẽ bị tụt hậu và lạc bầy, he he he.

Và như mọi thứ, muốn làm tốt hơn thì ngoài kiến thức ra, còn phải thực hành. Càng làm nhiều thì càng giỏi, vậy thôi.

Tấm này mình đi lên núi trượt tuyết với gia đình, ở độ cao hơn 1 cây số so với mực nước biển, mình thấy con Gray Jay này bay vòng vòng. Dù rằng mình chỉ có ống 24-70mm, nhưng mình cùng phải ráng chụp khi nó bay ngang đầu. Và mình đã chụp được nó khi đang xoè cánh và đuôi ra. Đó là tại sao máy của mình đều set chế độ custom. Để khi có cơ hội đến, mình đổi ngay chế độ chụp cho nhanh

1DX - 24-70mmII, F8, 1/1250, ISO 640, AI Servo, 9 point AF

KDX09509 by kevinle4230, on Flickr

Những kinh nghiệm và chia sẻ tuyệt vời!
    Many thanks, kevinle4230

Nhờ bác KevinLe giải thích ưu và khuyết điểm của các loại đo sáng (Evaluative, Partial, Spot, và Center-weighted average) trong thể loại chụp wildlife. Tại sao bác chọn Evaluative over các loại kia?

Cám ơn bác.

Không có nút like để em like các bác mạnh nhất có thể luôn.
    Cảm ơn các bác kevinle4230 và bác NKCM đã chia sẻ quá nhiệt tình.
    Được sửa bởi Roamer Man lúc 11:52 AM ngày 26-01-2015

Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng