Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 88

Chủ đề: Góc trải nghiệm Sony A7 II và ống kính MF

Quote Được gửi bởi Archer.M View Post
    Em đang chuyển từ MF các thể loại qua MF M-mount với voigtlander làm chủ đạo.
    anh apham làm vài bài với lens 35 1.2, 50 1.1 , 50 1.5 đi ạ.

Với lại không biết 15mm f.5.6 có bị lỗi nặng như 12mm ko ạ?
    Apham mới vừa mượn bác superbolt cái Voigtlander 15mm f/4.5 test mới xong, tối về mình up hình nhé. Nói chung là vẫn bị tối 4 góc nhưng ít hơn 12mm f/5.6 nhiều (bác superbolt dùng ngàm chuyển phổ thông nên kết quả như vậy cũng khá ngon rồi cho 1 em góc rộng ngoàng ngoạc).
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Có bác nào dùng ngàm chuyển Nikon AIS - NEX nào giá mềm mà ngon hơn mấy cái 300K-400K trên thị trường không?

Photodiox hay Photasy có dùng ok không nhỉ?
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi vasilytran View Post
    Nếu bác muốn dùng Ultrawide trên dòng A7 thì nên dùng các lens của DSLR, hầu hết các UW của máy rangefinder bị sai màu, mất nét nặng trên A7.
    Đây không phỉa là lỗi của lens, của mount chuyển hay của sensor A7.
    Em sẽ nghe theo hướng tư vấn của bác. Apham chụp thử lens MF của Nikon trên A7 thì thấy đã lắm.
    Chắc mình sẽ đầu tư 1 ngàm chuyển tốt tốt cho Nikon, chỉ có điều là khi kết hợp với ống kính thì nhìn nó khá to so với body.
    Phạm An Dương

Em thì thích RF và voigtlander vì len quá gọn và adapter cũng gọn. Em có dùng superwide rokinon 14mm f2.8 E-mount (thực tế là bản cho DSLR và Rokinon làm luôn cái adapter fix vô len luôn), chụp rất tốt nhưng lại quá cồng kềnh.

Em đang rao bán, để đổi voigt 15mm f4.5 - nhưng chụp với A7 lỗi năng quá thì em phải xem lại.
    1 là gốc hẹp lại 1 chút (với 21mm), hoặc là chấp nhận cồng kềnh với Rokinon

Các bác xem ảnh sau coi em Voigt 40mm này chụp có ok không?

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/1.4

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/2.0

Nhích lên 1 khẩu thì ảnh sáng và sạch hơn nhỉ. Apham chờ cái mount chuyển đời II về xem có cải thiện tốt hơn không?
    Phạm An Dương

Có 1 tấm chụp test Voigtlander 21mm f/1.8 Ultron mở khẩu tối đa luôn. Ống này quá ngon, gắn qua ngàm chuyển mà bị tối 4 góc rất ít, độ nét thì thôi rồi...
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em sẽ nghe theo hướng tư vấn của bác. Apham chụp thử lens MF của Nikon trên A7 thì thấy đã lắm.
    Chắc mình sẽ đầu tư 1 ngàm chuyển tốt tốt cho Nikon, chỉ có điều là khi kết hợp với ống kính thì nhìn nó khá to so với body.
    Em nhỏ tuổi hơn bác Apham nên khi nghe bác xưng "em" thì ngại lắm ạ.
    Trong số các len góc rộng thì có Voigt 21 Ultron của bác Apham là đúng bài cho A7 nhất rồi.
    Còn muốn rộng hơn nữa mà chất ảnh vẫn tốt thì có lẽ phải chọn FE, nếu muốn MF mà vẫn gọn đẹp thì phải 1 ống khác không hề rẻ xíu nào là Leica Tri Elmar; hoặc còn ống nào khác nữa thì em chưa biết ạ.

Quote Được gửi bởi vasilytran View Post
    Em nhỏ tuổi hơn bác Apham nên khi nghe bác xưng "em" thì ngại lắm ạ.
    Trong số các len góc rộng thì có Voigt 21 Ultron của bác Apham là đúng bài cho A7 nhất rồi.
    Còn muốn rộng hơn nữa mà chất ảnh vẫn tốt thì có lẽ phải chọn FE, nếu muốn MF mà vẫn gọn đẹp thì phải 1 ống khác không hề rẻ xíu nào là Leica Tri Elmar; hoặc còn ống nào khác nữa thì em chưa biết ạ.
    Ah, văn hóa diễn đàn thì cứ bác và em thôi. Đâu cần biết tuổi của nhau nên bác cứ yên tâm, hì hì
    Phạm An Dương

em đang tính mua a7ii với Voigtlander nhưng thấy hình bác apham chụp góc rộng lên màu như vậy chắc em phải suy nghĩ lại, nếu mua Voigtlander loại tốt thì cũng không re tí nào, mua luôn len sony auto focus cho nó lành
    Chúc vui

Apham mới mua được cái ngàm chuyển đời II

Voigtlander VM Adapter đời I và đời II

Cũng là hình chụp con ngựa đồ chơi như hôm qua, các bác xem trên mount đời II có cải thiện gì không nhé

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/1.4, ngàm chuyển Voigtlander VM Adapter đời II

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/2, ngàm chuyển Voigtlander VM Adapter đời II

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/1.4, ngàm chuyển Voigtlander VM Adapter đời II

Voigtlander 40mm f/1.4 chụp tại f/2, ngàm chuyển Voigtlander VM Adapter đời II

Nói chung thì tiên cự normal này thì mount chuyển đời II cũng có kết quả y như đời I.
    Được sửa bởi apham lúc 07:04 AM ngày 28-01-2015
    Phạm An Dương

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng