Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Một góc Kyoto

Một góc Kyoto

Các bro chém càng mạnh càng tốt ạ. Em ko biết bố cục thế nào cho đẹp ạ.
    Được sửa bởi Akunin lúc 09:31 PM ngày 20-01-2015

Bác ps quá tay rồi, ảnh bết + mất chi tiết nặng, ảnh 5 lá cây rất giả tạo. em chém tí thế bác đừng nản nhé. cơ mà cây cối bên nhật đẹp thật bác ạh :D

Dạ cám ơn bác ạ, e sẽ cố gắng. Nhưng cho em hỏi bố cục như thế ổn chưa ạ?

Em thì ấn tượng với cách ps của bác, trông lạ mắt, như là tranh vẽ vậy..

Về bố cục, ý kiến của em thế này:

- Tấm số 3: http://i.imgur.com/NMKIxwG.jpg
    Để mấy cái cây đằng trước chiếm ít diện tích thôi. Nhất là cái phần thân cây ở góc phía trên bên phải, để ở góc 1/4 hoặc 1/5 thì ổn, vì nó đóng vai trò frame chớ ko phải chủ thể chính (bác đang để nó ở "tỉ lệ vàng" 1/3 trông chướng mắt lắm)

Tấm số 3 bác thất bại về mặt ý đồ. Bác định nhồi nhét thêm mấy cái cây khô vào để tạo không gian chật hẹpcổ kính. Nhưng người xem lại thấy điều ngược lại: đây là không gian thoáng đãng, nhưng bị mấy cái que củi khô làm vướng mắt rất là khó chịu.
    (Bác tham khảo thêm mấy tấm chụp Hồ Gươm, có rất nhiều tấm thể hiện thành công cái vẻ "chật hẹp và cổ kính")

- Nói về vẻ chật hẹp và cổ kính thì tấm số 4 bác thể hiện ý đồ khá tốt. http://i.imgur.com/KLK7557.jpg
    Hàng cây chắn phía trước, và tòa nhà cổ lấp ló phía sau trông rất là cổ kính và bí ẩn. Tuy nhiên cái cây nằm giữa khung hình thì k0 ổn, và thêm cái cây thẳng đứng (bên phải) lại càng không ổn nữa (cái cây thẳng đứng đó dù nằm bất cứ vị trí nào trên khung hình đều chướng mắt cả, nó phá hỏng cái khung cảnh cổ kính của bác)

- Tấm số 6 rất hay. Nhưng bác đừng tham lam, hãy bỏ phần dưới đi, chỉ lấy phần trên: núi, mặt trời và cây màu đỏ. Tấm ảnh lúc này sẽ trông như bức tranh thủy mặc vậy.

- Tấm số 5 http://i.imgur.com/q5q0sZx.jpg bố cục cây 2 bên rất là tốt, bố cục chặt chẽ, nhưng người xem sẽ thắc mắc "nền của ngôi nhà đâu rồi?"
    Thông thường thì crop dọc ngôi nhà thì dễ, crop ngang rất là khó. Như tấm số 5 crop ngang làm mất nền ngôi nhà như vậy là hỏng.

Em chém thẳng tay bác đừng nản nhen, đó chỉ là yếu tố kỹ thuật thôi.
    Những tấm ảnh trên của bác đều có góc nhìn ấn tượng và có ý đồ rõ ràng, chuyển tải được cảm xúc tới người xem, đó mới là điều quan trọng.

Hehe, cám ơn bác nguoiduathu, em rất mong được chém như vậy để khá hơn. Nhờ bác phân tích vậy e mới hiểu, chứ khi chụp e chỉ cảm giác góc chụp như vậy là ok chứ ko rõ về bố cục ý đồ lắm ạ :D

Ước j mình được qua nhật :v