Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 93

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh KevinLe

1. Bên dưới là Venus Williams và Sloane Stephens. Vui lòng xem lại ảnh post ngày hôm nay trong trang trước.

2. Sau sự kiện này xét đến các bạn ở VN thích chụp action nhưng hiện tại không có điều kiện (cả về môi trường và chi phí dụng cụ) mình sẽ viết bài kinh nghiệm kỹ thuật chụp ảnh post action emotion vào topic mình hướng dẫn chụp ảnh thể thao. Sau đó mình sẽ xin anh mods cho pin lên trong box thể thao để cho các bạn nào mới vào forum thấy ngay nơi để tham khảo.

3. Bất cứ khi nào các bạn cần giúp đỡ về chụp action xin đừng ngần ngại post vào topic đó hỏi mình để được hướng dẫn kỹ thuật.

4. Các bạn nhớ quy tắc thật nhỏ. Khi bạn closeup vào với khoảng cách 1 lần bạn phải nâng tốc độ máy lên 4 lần. Nghĩa là ví dụ bạn nhìn hình mình chụp khoảng cách mình đang ở 50m từ trên cao tốc độ 500 thì bạn kéo ống closeup lại mình đã phải tăng tốc lên 4 lần từ 500 sang 640 sang 800 rồi đến 1000. Việc này mình đã giải thích rất kỹ trong bài viết kỹ thuật mình không nói lại vì nếu nói lại bài viết ở đây sẽ mất.

Cách học tốt nhất

5. Mình xem ảnh thể thao của các bạn chụp hoặc flickr hoặc trong thư viện mình thấy là các bạn nói chung khi chụp một lĩnh vực thể thao mới các bạn hình như không xem ảnh của Getty hay Olympics trước khi bạn đi chụp. Khi bạn bước vào một lĩnh vực thể thao mới, bạn phải xem ảnh của professional. Mình ví dụ anh codon chẳng hạn muốn chụp cầu lông, giả sử kỹ thuật chụp bạn đã có. Cái mà bạn chưa biết là bố cục thế nào vị trí đứng ở đâu, cái đó ảnh professional sẽ dạy free cho bạn.

6. Cho dù trong bất cứ lĩnh vực ảnh nào xét ở nơi bạn đã có kỹ năng cơ bản thật tốt có thể phân tích ảnh pro, bạn phải học ảnh pro trước khi bạn bước vào chụp thật sự và nhiệm vụ của bạn là phải làm sao chụp cho ra ảnh gần như bọn pro nó chụp. Đó là điểm đến của bạn. Nếu bạn không có kỹ năng cơ sở thật tốt có đưa ảnh cho bạn bạn cũng không làm được.

Anh Nikonian! Cho em hỏi cơ bản tí về focus chủ thể. Để bắt được cảm xúc VDV với khoảnh khắc nhanh như vậy thì việc chọn điểm focus trên máy như thế nào, sử dụng joystick để đổi điểm focus hay re-compose?

Wangwy về việc chọn focus anh đã giải thích rất chi tiết trong bài viết kỹ thuật chụp ảnh thể thao mà em xem trong topic anh 11002 đã quote lại. Sau khi anh hoàn tất bài viết này anh sẽ viết một bài kinh nghiệm về chụp post action emotion là chỉ chụp cảm xúc sau khi thi đấu xong hoặc sau khi action xong ở những điểm thật quan trọng. Theo anh đây là bố cục khó nhất bởi vì phải là trận đấu khó khăn hoặc đỉnh cao, VDV đã phải rất nỗ lực để chiến thắng, cơ hội chụp chỉ một hai lần trong cả trận và cảm xúc phải thật mãnh liệt. Tất cả những yếu tố đó cộng lại làm cho để chụp được khoảnh khắc là cực kỳ khó khăn so với bất cứ thể loại nào khác.

Trên máy thường anh chọn focus theo nhóm nghĩa là trong một điểm anh chọn nó sẽ có khả năng AI SERVO khi anh chụp liên tiếp để focus lại khuôn mặt khi nào VDV đã di chuyển đi khỏi vị trí đầu tiên nhưng vẫn còn nằm trong vùng focus của nhóm. Vì khuôn mặt rất nhỏ cho nên thỉnh thoảng hiếm khi, ở nơi VDV di chuyển quá nhanh và ống kính của anh quá dài (600mm) phải di chuyển theo chậm thì anh sẽ bị mất focus nhưng nói chung đa số trường hợp do kinh nghiệm từ lâu cho nên kinh nghiệm giúp cho anh ít khi bị out.

Anh liên tục dùng joystick khi xoay ngang và dọc của máy để chuyển focus sang mặt. Bạn nào muốn thì set FEL cho nhanh nhưng anh không cần vì anh quen dùng joystick rồi. Không có joystick mà chụp thể thao là anh rất phiền.

Một kinh nghiệm khác của anh tránh bị out focus là focus vào ngực (vùng này to hơn mặt cho nên khả năng out rất khó) nhưng em phải bảo đảm là không dùng để chụp quá closeup và đang ở aperture cao nhất 2.8 hay 4 bởi vì vào lúc dó DOF với ống dài rất mỏng cho nên coi chừng em chụp đúng khoảnh khắc đẹp mà mặt bị out thì rất uổng phí. Anh đã từng thử và đã từng bị. Em chỉ focus ở vùng nào to trên người (như ngực) nếu như em chụp xa (DOF lớn) và khoảnh cách mặt và ngực so với ống kính là hầu như như nhau thì em sẽ không bị out.

Một kinh nghiệm khác anh thấy là khi dùng ống kính quá to và nặng như 600mm thì phải học kinh nghiệm xoay ống kính vì đa số vì ống quá nặng cho nên những năm trước anh hay xoay sang quá nơi cần thiết (do em dùng lực nặng hơn cần có) và hoặc làm rung ống kính và lỗi khác là bị out do xoay hơn chỗ muốn xoay đến. Người nào phải dùng ống to trên monopod và xoay thật nhanh thì mới thông cảm được điều anh nói. Một tay còn lại lúc đó phải nên giữ đầu ống kính (để giảm tốc độ xoay).

Anh gửi thêm hình mới, vì anh chụp ít ngày do phải đi làm full time chỉ nghỉ được bao nhiêu cho nên hình cũng như đã gần hết. Để anh xem rồi sẽ chụp screen shot một số hình công bố EXIF cho mọi người cùng xem. Như anh đã nói, trong thời gian anh đi chụp thì anh dùng ba ống khác nhau tele là 600mm v2, 500mm v2 và 200-400mm F4 tất cả đều IS và mang theo một ống "wide" là 70-200mm IS. Tấm ảnh nào anh ngồi ngay trong sân mà chụp full body shot bay trên không là phải dùng ống "wide" này không thể nào em lấy mấy ống dài kia trong sân mà đòi chụp full body. Anh đã gửi EXIF lên hai ống 200-400 và 500, anh sẽ kiếm hình đã gửi và up lên EXIF của ống 600mm v2.

Đây là Simona Halep nói chung các bạn ít biết đến nhưng mà cô ta đang là hạng thứ 3 thế giới sau Serena và Maria không phải dở đâu.

Thi đấu tennis là phải im lặng, VN bị mất quyền đăng ATP cũng là vì khán giả không giữ im lặng hay cho phone reo khi đang thi đấu. Việc ồn ào như dưới đây là phải vào lúc tay vợt không đấu đang nghỉ cho nên một số người có tính thiếu kiên nhẫn không thích xem tennis hay snooker bởi vì nó quá im lặng.

Mình gửi thêm hình hôm nay cho các bạn xem nhe, trong các trang trước mình đã show EXIF cho bạn xem bằng screen shot hai ống 500mm v2 và ống rẻ tiền nhất của Canon cho thể thao là 200-400mm F4, hôm nay mình show cho bạn xem mình chụp tấm này chụp số 3 thế giới Simona Helep bằng ống 600mm v2 gắn thêm 1.4 vào cho thành 840mm cho nên bạn thấy ở xa mà chụp đến rất gần. Mình ở xa đến 67m.

Tấm Nadal giao bóng này mình chụp trực diện bằng ống 500mm v2 và mình xem khoảng cách xa đến 100mm từ đầu này sân chụp sân đầu kia sân đứng từ trên cao chụp xuống (tính theo đường chim bay) mình không tin rằng mình ở xa đến như vậy chụp người mẫu mà đứng xa 100m là rất xa kêu nhau không biết có nghe không nữa nếu chụp ảnh tĩnh cho mẫu. Bạn nhớ là nếu bạn có nghi ngờ thì mình không bao giờ nói sai bời vì có nhiều bạn vào đây để học hỏi mà nói sai là rất có lỗi với người mới.

Max Mirnyi

Ở bức ảnh này mình đã cố tình tạo bố cục và crop ảnh sao cho tay vợt đang ngã phải rơi ngay vào đúng toàn bộ chữ in trên mặt sân để tạo ra chự cân xứng trong bố cục ảnh.

Các bạn

Hôm nay bức ảnh dưới đây lại được chọn là POW của tuần này. Nếu không thì mình đã không upload lên EXIF của ảnh cho các bạn xem bên dưới một phần để mình đưa thêm thông tin thật sự và cảm ơn mọi người và các anh đã vote cho hình. Một phần là mình biết có bạn ở VN hay yêu cầu EXIF.

Mình chỉ muốn nói với các bạn ở VN là học chụp ảnh action không cần phải có EXIF. Mình đã học được và chưa bao giờ mình xem ảnh của Getty để học chụp như nó mà mình yêu cầu phải có EXIF mình mới học được.

Khi bạn đã có nền tảng chụp ảnh thể thao vững chắc, bạn không cần phải hỏi EXIF đưa ảnh cho bạn là bạn có thể phân tích ra bạn sẽ cần phải làm gì nhưng mình vẫn đưa EXIF vì mình muốn làm theo ý của các bạn và mình cho rằng với một số bạn ở VN mình nói học từ ảnh Getty thì có thể hơi khó cho các bạn.

Khi mình viết bài hướng dẫn trên forum, mình không bao giờ nói láo cho dù lời nói của mình không kèm theo bằng chứng. Bạn nên tin tưởng tuyệt đối không nghi ngờ vì mình không có gì để giấu các bạn cả. Bạn nào cần gì giúp đỡ cứ post lên cho mình biết trong forum. Niềm tin rất khó xây dựng và khi đã có không bao giờ mình muốn làm gì để phá vỡ nó bời vì niềm tin với nhau rất quan trọng.

Mình có một ít thời gian sau khi chụp xong mình ngồi mình process ảnh đen trắng ra cho các bạn xem nhe như dưới, bạn chờ thêm chút mình post thêm hình tiếp nữa.

Các bạn

Mình thành thật xin lỗi hôm qua mình không post thêm hình như đã hứa vì cuối ngày mình quá bận với công việc. Hình mình định process thêm mà mình vẫn còn chưa làm kịp. Mình post thêm một tấm nhe.

Mình post tấm thứ hai Maria và nó sẽ liên quan đến post mình nói tiếp theo cho các bạn, xin chờ chút mình đang post bài.

1. Bức ảnh thứ hai ở trên Maria vào lúc break được quan trọng trong trận đã thể hiện cảm xúc dạt dào như trên. Trong topic này mình đã chụp rất nhiều ảnh emotion thế này bạn xem lại nếu đã chưa kể cả tấm Nadal rất đẹp ở đầu topic mà không biết bao giờ có dịp thấy mồ hôi văng khắp nơi trong bố cục như thế nữa hay không.

2. Sau khi mình hoàn tất topic này mình sẽ viết một bài chi tiết gửi lại kinh nghiệm cho các bạn về chụp post action emotion PAE nghĩa là bạn không chụp action mà bạn chụp cảm xúc thật mãnh liệt của VDV khi họ dành được những điểm quan trọng. Chỉ khi nào bạn phải chụp trong thi đấu chuyên nghiệp đỉnh cao thì bạn mới có môi trường để chụp tấm ảnh như trên bởi vì họ có ý chí mạnh muốn thắng hoặc là đã rất vất vả cho nên emotion nó mới thể hiện ra mạnh mẽ như vậy.

3. Khi bạn chụp con người trong thể thao, khác với bạn chụp chim cò, bạn phải thể hiện được cảm xúc trên khuôn mặt của chủ thể. Đó là điều tối thiểu bạn cần phải làm được nếu không bạn chụp mặt lạnh như tiền bạn không tạo ra cảm xúc tiếp theo cho người xem ảnh của bạn.

4. Với PAE, mình cho rằng rất khó chụp bời vì cảm xúc chỉ có vài lần trong cả trận và khoảnh khắc nó trôi qua rất nhanh. Khi có hai người đấu, bản thân bạn chỉ có một (so với phóng viên hãng lớn nó có hai ba người bao sân) bạn phải tự quyết định bạn canh ai vì bạn sẽ không bao giờ biết ai sẽ thể hiện cảm xúc sau khi đánh xong trái banh cho bạn. Ở đó tất nhiên cần phải có sự may mắn bởi vì VDV cảm xúc là bất chợt nó không dàn dựng nó không phải quay mặt ngay ống của bạn cho bạn chụp cho nó. No setup.

5. Nếu bạn không chú tâm và để dành buffer mình bảo đảm bạn là cho đến khi bạn thấy ở viewfinder rồi bạn nhấn shutter, chậm mất, khoảnh khắc qua đi ngay. Mình bị không biết bao nhiêu lần ở những năm trước.

6. Chính vì những điểm trên, mình cần phải để lại kinh nghiệm cho các bạn. Mình sẽ viết vào bài kỹ thuật chụp ảnh thể thao với hình minh họa và sẽ nhờ mods pinned topic lên để cho các bạn sau này vào forum thấy ngay và tạo cơ hội cho bạn hỏi mình để được giúp đỡ vào bất cứ lúc nào trong forum.

Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng