Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 93

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh KevinLe

Đã sang trang mới xin vui lòng quay lại trang 3 xem mình nói về chụp post action emotion.

Đây là một khoảnh khắc đẹp của Ana Ivanovic mình rất thích chụp tay vợt này bạn để ý bóng đổ trái banh nằm ngay mặt vợt ở trên sân và do mình giảm tốc độ cho nên nó tạo ra cảm giác động trên cây vợt.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Đã sang trang mới xin vui lòng quay lại trang 3 xem mình nói về chụp post action emotion.

Đây là một khoảnh khắc đẹp của Ana Ivanovic mình rất thích chụp tay vợt này bạn để ý bóng đổ trái banh nằm ngay mặt vợt ở trên sân và do mình giảm tốc độ cho nên nó tạo ra cảm giác động trên cây vợt.

Ảnh này đẹp cả hình thức lẫn nội dung nhé. Khoảng tối khuôn mặt vdv do chênh lệch khẩu với xung quanh đã được Niko sử lý tốt trong ảnh này. Tuyệt vời , tks Niko!
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Cảm ơn bác đã đưa lên những tấm hình tuyệt đẹp. Em phải đánh dấu topic này lại để đọc từ từ. Món ngon không thể ăn vội được.

Quá đẹp.Thích tấm Nadal và Kei.Màu sắc rất đẹp bác à
    D610 ,Sigma 24-105Art,Rokinon 85 1.4 UMC, Rokinon 12 2.8 NCS, 50 1.8 G

1. Mình tất nhiên là cám ơn các bạn và anh duncnc đã bỏ thời gian post bài trong topic và bình luận. Anh ducnc rất ít khi nào viết bài trong topic cho nên topic phải có sự quan tâm nào đó thì anh mới post vì anh rất bận và đa số làm việc ở đằng sau hậu trường forum thôi.

2. Mình đã suy nghĩ lại, sau khi tranh tài này xong mình sẽ nhờ BQT pin topic mình giúp các bạn chụp ảnh thể thao lên box thể thao để cho sau này các bạn mới vào có cái để học mà không cần phải đi hỏi. Các bạn sau này có gì cần giúp đỡ chụp ảnh action hãy vui lòng post vào trong đó hỏi mình giúp. Và nhớ là mình không phải hay giấu nghề, bạn đừng lo lắng là sợ hỏi mình rồi mình nói láo hoặc giấu. Mình không bao giờ nói láo khi viết bài nghiêm túc trên forum kể cả ghi thông số EXIF.

3. Tình cờ nói với anh haikieu mình mới nhớ, trong tuần sau mình sẽ chọn screen shot EXIF từ photoshop gửi lên đây cho bạn xem để bạn thấy mình lần đầu tiên từ trước đến nay đã dùng 200-400mm F4 mới ra của Canon kể cả dùng thử 1.4 extender trong đó thành F5.6. Ở sân thi đấu quốc tế ánh sáng đèn cực tốt, mình sẽ chọn bức ảnh chụp đêm cho bạn thấy là mình dùng F4 ảnh ra vẫn OK như thường tất nhiên là không đẹp như low ISO với ban ngày nhưng hoàn toàn dùng OK cho báo chí. Nói ra để bạn thấy sự khác biệt về ánh sáng đèn ở sân thi đấu so với VN. Mình rất thích dùng ống 200-400mm này rất tiện cho mình không cần phải vác thêm cái 70-200mm. Bạn phải nhớ là mình vác cái ống kia không cũng phải 10+kg rồi mà còn hai ba ống kính mang theo làm việc cả ngày đêm 10 tiếng đồng hồ trên sân là mang rất mệt.

4. Tất nhiên mình vẫn khuyên là phải mang theo hai máy để sẵn một cái gắn 70-200 một cái gắn lens cực dài như ngày đầu tiên mình chụp thì sẽ an toàn hơn cho bạn khi chụp khoảnh khắc. Bạn không có nhiều thời gian ngồi đó đổi lens đâu, tin mình đi, nếu khoảnh khắc là rất quan trọng với bạn mà bạn mất nó là coi như có thể mất việc làm (as a professional thật sự). Cho dù nặng phải mang hai cái máy pro đi theo và hai ống kính dài ngắn để ngay sau lưng cần là cầm lên phang liền.

5. Ngoài ra mình không biết ở VN thế nào chứ mình đi chụp phóng viên để đồ ngay bên người tùm lum có người quăng ngay tại đó không ai lấy đồ của ai. Bạn không tin mình sẽ chụp hình cho bạn xem với bằng chứng rõ ràng. Lúc bạn chụp action đó, bạn không còn thời gian để lo lắng đồ đạc gì khác của bạn đâu để gần người là được rồi. Đồ của ai để ngay ở đó không ai ăn cắp của ai bất cứ thứ gì. Không phải là xã hội nó lương thiện 100% mà tại vì những phóng viên kia đều phải là người đặc biệt có giấy phép mới vào cho nên họ chọn lọc và họ đều lương thiện.

6. Mình mới vừa nói với bạn mình rớt iphone 6 lúc nào không hay mà không lấy, họ mang đưa cho an ninh sân mang về reception để đó để mình đến nhận lại. Mình thật sự là đã nghĩ mình mất luôn máy rồi hic. Mất cái phone không sao chỉ phiền mình phải reset lại password thì tốn công thôi. Chính vì sự kiện này nó nhắc nhở cho mình thấy là mình đi chụp thấy ai bị rớt cái gì trong khu vực phóng viên mình phải lượm lại đưa cho an ninh sân bởi vì mỗi người cần phải có ý thức như vậy thì mới duy trì tính lương thiện trong môi trường nhỏ bé đó. Chứ ở ngoài đường mà làm rớt thì mất là phải rồi chuyện này là bình thường.

1. Như đã nói ở trên, vào tuần sau bạn quay trở lại sau khi mình đã rảnh mình sẽ chụp screen shot từ Photoshop ra cho bạn thấy chính xác thông số ảnh của tấm này như sau:

1dx
    200-400mm F4 không kéo extender
    chụp ban đêm
    khoảng cách xa 10m mình ngồi ngay tại trong sân (nên nó mới gần như vậy)
    dùng focal length 280mm (lúc đó mình xoay lens mình không biết bao nhiêu đâu không quan tâm 280 hay 300mm)
    tốc 1000 TV
    ISO3200
    Evaluative

2. Bạn hãy vui lòng quay trở lại tuần sau bạn sẽ thấy screen shot của EXIF. Mình ghi ra để bạn thấy rằng ở sân cấp quốc tế đèn rọi sáng như đèn pha bạn dùng F4 mà vẫn tốt như thường và chính vì vậy cho nên từ những ngày sau đó mình toàn mang ống 200-400 này đi chụp vì lúc đó mình mệt mang theo 70-200mm nữa + 1.4 extender thì nặng thêm không đáng.

Mình quên một việc, mình biết đa số các bạn chụp action ở VN hay chọn AV rồi kéo xuống 2.8. Mình không làm vậy, mình luôn không thay đổi là TV1000 cho closeup và TV500 cho full body ở xa khoảng 60-70mm trở lên và mình hoàn toàn không thay đổi. Tất cả ảnh mình chụp trong topic đều là TV không dùng AV.

Tuy nhiên, bạn dùng TV hay AV không quan trọng. Quan trọng là tốc độ của bạn có đủ hay không, không hơn vì sẽ hại ISO và không được phép thiếu. Một số phóng viên dùng 1250 tốc mình để ý thấy nhưng tùy bạn nếu bạn đủ sáng không sợ ISO thì bạn dùng 1250. Toàn bộ ảnh của mình closeup dùng 1000 không bạn xem bạn có thấy cái nào mà bị rung thiếu tốc không, không hề có.

Bạn dùng AV bạn phải bảo đảm là đủ tốc tối thiểu, và nhớ là nếu bạn chụp thể thao đỉnh cao bạn không có thời gian ngồi đó phải nghĩ đến tốc độ đủ thiếu hay không đâu. Bạn phải tập trung cao độ thì bạn mới chụp post action emotion được cho nên mình chọn TV là vậy. Khi nào aperture mà nó chớp trong viewfinder là mình biết mình phải tăng ISO lên không để thiếu sáng.

Tấm ảnh này thể hiện cho bạn thấy rõ hết sức mạnh của trái banh đánh ra từ tay của Serena.

Đây là một ví dụ ảnh minh họa cho bạn thấy hai điểm mình muốn gửi đến bạn khi post ảnh:

- Khẩu độ tối đa 560mm của ống Canon 200-400mm kéo 1.4 builtin ra. Khoảnh cách xa 15m tốc độ 1000 ISO800.

- Thứ hai là tấm này mình phải focus vào trong tóc và muốn cho các bạn thấy là khi bạn chụp con người trong thể thao bạn sẽ để ý đến từng sự khác biệt nhỏ của VDV này cho với VDV và bạn thể hiện trên ảnh của bạn ở những sự khác biệt nhỏ nhặt đó, chứ không phải bạn chỉ vào bạn chụp xong rồi bạn chỉ để ý đến trái banh bay bay bay lại. Mình học được sự quan sát này từ ảnh của Getty thể hiện qua ảnh của họ. Tất nhiên là bạn phải chụp ảnh có banh bay bởi vì đó là phần không thể thiếu nhưng ngoài đó bạn phải để ý đến từng chi tiết nhỏ. Chính vì vậy cho nên chụp thể thao bạn phải hiểu về môn đó thì bạn mới chụp tốt chứ không phải bạn nhào vào cầm máy khủng lên là bạn chụp đẹp. So với việc đặt focus bình thường mình thấy là việc mà chỉ focus vào những bím tóc bay khắp nơi như vậy là không phải dễ phải chụp vài lần mới dính nó đúng focus.

Chính vì việc phải để ý đến từng chi tiết nhỏ và tập quan sát VDV cho nên mới ra trường hợp bạn phải dùng kỹ thuật để chụp tấm Sloane Stephens trong trang trước.

Đây là một bức ảnh thể hiện sự sáng tạo của bạn sau khi đã chụp hết tất cả những cái quan trọng khác của ảnh tennis bạn hoàn toàn có quyền sáng tạo. Bạn hãy lên xem ảnh Getty từ khoảng vài năm sau này họ đã bắt đầu sử dụng kiểu này cho ảnh tennis và tất nhiên mình đã nói với các bạn, cách tự học tốt nhất đối với các bạn bất kể thể loại nào là bạn phải thường xuyên xem bố cục ảnh của professional chụp và bạn về nghiên cứu làm giống như nó cho mình. Để làm được điều đó bạn phải vào các trường lớp các anh đỉnh (như anh hafoto hay bow) bạn học cơ bản nền tảng của lĩnh vực đó rồi bạn mới có thể "tự học" của professional mà không cần bất cứ ai giúp đỡ tiếp cho bạn. Nhưng để làm được bạn phải có cơ sở nền tảng rất vững chắc ở thể loại bạn muốn chụp thì bạn xem hình pro bạn mới hiểu và phân tích được. Và ngược lại.

Để chụp được kiểu này bạn chỉ cần chụp VDV nhỏ một chút trên hình để toàn bộ hình còn lại bạn có chỗ để sáng tạo. Bạn hoàn toàn có thể vẽ ra một trái táo khuyết của Apple gắn vào trong ảnh hay làm bất cứ hình trái nào bạn thích và bao quanh VDV để cho trong hình bạn chỉ thấy điểm nhấn là VDV là được. Sau khi chụp xong thì cứ vô từ dùng brush tool để vẻ, bạn có thể tăng giảm opacity tùy bạn cho màu ra theo ý thích.

Nhớ là nếu dùng ảnh cho báo thì không được phép vẽ trái nào (Apple) mà vi phạm bản quyền của người ta lên báo nó thấy là coi chừng chết với nó ở nước ngoài.

Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 06:59 AM ngày 23-01-2015 Reason: Ảnh bị lỗi mình sửa lại cho đúng ảnh

Quá tuyệt vời, e đọc xong bài này thấy rất hay, vì cơ bản e rất thích chụp thể thao, nhất là môn cầu lông của e. Nó cũng đòi hỏi tốc độ và nắm bắt khoảnh khắc đẹp như Tennis. Em sẽ học kinh nghiệm từ a và áp dụng cho môn cầu lông của e nhiều.
    Cảm ơn anh

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng