Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 93

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh KevinLe

Các bạn mới comments vào topic mình cám ơn các bạn. Mình đã chưa cám ơn trước đó vì mình đã post bài là không bao giờ chỉ viết một từ cám ơn mà phải có thông tin trong bài post thì mới post. Thấm thoát mà đã một năm rồi từ ngày mở topic nhanh thật mình lại chuẩn bị đang nộp đơn xin media pass để chụp cho mùa Australian Open năm 2016 và hoàn toàn không biết là sẽ được hay không. Đến gần ngày 18 tháng 1 mình mới biết vì không phải ai cũng được media pass đâu khi mà bạn không phải là phóng viên ảnh full-time kiếm tiền thật sự làm cho các hãng thông tấn lớn. Phải rất may mắn mới được vào chụp. Ở đây không có chuyện quen biết rồi cho vào chụp tự do như ở VN vì mỗi người đều phải bị ràng buộc bởi luật copyright và hợp đồng với ban tổ chức kể cả trách nhiệm dân sự khi làm rớt máy gây thương tích cho người xem cho nên mỗi người xin vào phải được duyệt xét đúng chuẩn mực phải đúng là chụp thật sự cho news mới được xem xét.

Nhân tiện mình xem lại ảnh 2015 mình gửi lại bức ảnh này cho bạn xem bản thân mình thấy bức ảnh trắng đen này chuẩn vì mình thích loại ảnh trắng đen. Mong là bạn cùng suy nghĩ. Đây là Nishikori tay vợt số một châu Á và top 10 thế giới mình nghĩ khoảng hạng 5-6 với một người châu Á như thế là rất đỉnh.

Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 05:16 AM ngày 24-12-2015
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Cho em xin phép hỏi chút ạ, em đang dùng 1D mark IV; em muốn hỏi cái AI Servo tracking sensitivity khi chụp thể thao thì nên để Slow hay fast ạ, nó khác nhau như thế nào ạ :( mong anh Nikonian chỉ giáo giúp ạ

Quote Được gửi bởi viscaria View Post
    Cho em xin phép hỏi chút ạ, em đang dùng 1D mark IV; em muốn hỏi cái AI Servo tracking sensitivity khi chụp thể thao thì nên để Slow hay fast ạ, nó khác nhau như thế nào ạ :( mong anh Nikonian chỉ giáo giúp ạ
    Anh gửi link hướng dẫn PDF này từ trang web Canon chính hãng EU cho em xem, em download xuống, đọc và mang theo mình khi nào cần thì em chỉnh thông số theo đúng cho mỗi loại ảnh thể thao khi em chụp http://cpn.canon-europe.com/files/pr...V_guide_en.pdf. File rất đầy đủ mọi thể loại nhanh chậm khác nhau.

Cảm ơn bác Nikonian2006 đã cho mọi người được xem và có những hướng dẫn chi tiết nghệ thuật chụp ảnh miêu tả cảm xúc của các VDV Tennis nói riêng và thể thao nói chung, em có một số cảm nhận riêng của mình như sau :

1. Đọc và xem những hình ảnh bác chụp từ năm 2010 trở lại đây thì thấy rõ ràng tay nghề và nghệ thuật của bác đã càng ngày càng tiến bộ, lên một level mới, lúc trước bác chụp chủ yếu lấy khoảnh khắc, màu sắc và góc độ chụp chưa được "pro" nên nhìn hình chỉ thấy phần "xác" nhiều, chưa nắm được phần "hồn" trong đó. Từ 2014 trở lại thì những ảnh của bác là lên một mốc mới- có thể do kỹ thuật và thiết bị của bác đã cải thiện nhiều hơn xưa, ảnh xem đã hơn hẳn.
    2. Là một người chơi tennis và xem tennis lâu năm, em có những cái nhìn có phần khắc khe hơn về môn thể thao này, đồng thời về hình ảnh và cảm xúc cũng vậy. Cá nhân em thích những bức ảnh mà nó bao gồm nhiều nội dung trong đó (như tính thời sự, cảm xúc, sự cô đọng, câu chuyện trong tấm ảnh...) như hình Nadal ở trang 1 là rất đẹp - xứng đáng điểm 10 - trong loạt ảnh của bác.
    3. Nhiều tấm ảnh bác đăng lên cho thấy công sức không nhỏ bác đã bỏ ra, tuy nhiên phần hậu kỳ đôi khi làm người xem cảm giác trống vắng và không "đã" tí nào - em nói điều này có thể sẽ gây ra cho bác hụt hẫng nhưng đôi lúc cái chân phương nó lại có giá trị hơn cái đã trải qua xử lý cầu kỳ nhiều lần. Có thể nhiều năm sau bác nhìn lại những tấm ảnh đó bác sẽ có ý nghĩ giống em vậy
    4. Chúc bác ngày càng thành công và đạt được nhiều thành quả hơn nữa, luôn ngóng những hình ảnh mới về tennis và thể thao của bác.

Chào thân ái và quyết thắng ;)

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh gửi link hướng dẫn PDF này từ trang web Canon chính hãng EU cho em xem, em download xuống, đọc và mang theo mình khi nào cần thì em chỉnh thông số theo đúng cho mỗi loại ảnh thể thao khi em chụp http://cpn.canon-europe.com/files/pr...V_guide_en.pdf. File rất đầy đủ mọi thể loại nhanh chậm khác nhau.
    em cám ơn anh, em đã down và sẽ tham khảo nó ạ

1. Bạn caotrung, cám ơn bạn và nhiều bạn khác (không nói trong topic) nhưng theo dõi ảnh tennis của mình chụp từ những năm 2010 cho đến nay. Mình thành thật cám ơn các bạn, và sự cám ơn là từ tấm lòng biết ơn thật sự. Một người chụp mà không có người xem thì nó thiếu đi một phần của cuộc sống.

2. Như bạn đã nói, sự tiến bộ của mình thể hiện qua ảnh là do quan điểm của mình và sự cần cù học hỏi. Trước khi nào bước vào chụp chính mình luôn phải tìm hiểu học hỏi, khi đi xem ảnh của phóng viên pro lúc nào mình cũng save lại ghi nhớ bố cục hoặc process để về phân tích và học hỏi.

3. Về mặt processing, nếu bạn nào thử dò tìm ảnh process của Getty, bạn sẽ thấy chuẩn mà mình đang làm là đi theo (hoặc làm theo) chuẩn mà Getty đang có. Nhưng xem ảnh là cảm xúc mang tính cá nhân, cho nên có bạn thì thích process có bạn không thích. Chuyện này là người chụp phải chấp nhận. Giống như ở xã hội Mỹ, bầu cử thì có người được thích có người không. Đó mới là dân chủ và tự do thật sự.

4. Khi mình gửi ảnh cho tòa soạn, vì ảnh mình chụp đều là dành cho báo chí, mình không gửi ảnh process. Chuyện đó là do editor của tòa soạn quyết định. Ảnh process chỉ là mình gửi lên đây cho vui thôi.

5. Mình thật sự đã định kiếm ảnh Sharapova đăng lên để nhớ đến là năm sau sẽ không còn thấy cô ấy nữa mà mình bận. Thôi gửi Nadal cho các bạn xem thử nhe, ảnh này mình chọn random thôi không phải chủ ý phải Nadal đâu và phải là ảnh chưa post lên forum.

6. Các bạn hãy nhớ là, mình luôn sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn, cho nên có cần gì cứ post lên hỏi mình. Không bao giờ mình giấu nghề với các bạn cả. Mình làm cái này là thú vui thôi, không phải vì tiền đâu nên không bao giờ sợ ai cạnh tranh mình. Nếu ai chưa biết hoặc không đoán ra, tấm ảnh dưới phải dùng lens dài khoảng 400mm thì phải để chụp cận cảnh không phải dùng lens ngắn rồi crop lại quá nhiều cho ra cảnh closeup đâu. Nếu làm vậy chất lượng ảnh sẽ rất xấu.

Em chào anh Nikionian, em đang chụp 1D4 nhưng lại bị lỗi err20 :( giờ phải thay gì đó mà ở Việt Nam thì ko có đồ sẵn thế nên em phải đành chuyển qua 5D3, em thấy 5D3 được sở hữu hệ thống lấy nét giống với 1DX (61 điểm), nhưng em thấy nó ko bằng 1D4 đặc biệt là AI servo. Có thể do em mới dùng 5D3 nên chưa biết cách cài đặt, anh cho em hỏi là khi chụp thể thao ở chế độ AI Servo thì trên 1DX anh set thế nào ạ, anh lấy nét 1 điểm hay toàn bộ hả anh? em cám ơn Ảnh em chụp bằng 5D3
    Hanoi T&T - Quang Ninh (3-0) by Vũ Toàn, trên Flickr

Quote Được gửi bởi viscaria View Post
    Em chào anh Nikionian, em đang chụp 1D4 nhưng lại bị lỗi err20 :( giờ phải thay gì đó mà ở Việt Nam thì ko có đồ sẵn thế nên em phải đành chuyển qua 5D3, em thấy 5D3 được sở hữu hệ thống lấy nét giống với 1DX (61 điểm), nhưng em thấy nó ko bằng 1D4 đặc biệt là AI servo. Có thể do em mới dùng 5D3 nên chưa biết cách cài đặt, anh cho em hỏi là khi chụp thể thao ở chế độ AI Servo thì trên 1DX anh set thế nào ạ, anh lấy nét 1 điểm hay toàn bộ hả anh? em cám ơn
    Anh chưa bao giờ dùng 5d3 cho dù Canon CPS có cả đống máy để đó cho mượn, anh chỉ dùng dòng pro Canon cho nên đầu tiên là anh không rõ nếu em hỏi 1dx thì có áp dụng cho 5d3 của em không, chuyện này anh nghĩ em phải nên mở topic hay đi hỏi các anh chụp thể thao chung với em thử xem. Thông thường ở bên anh nếu có máy mới mà không biết dùng Canon nó có văn phòng CPS ngay tại nơi chỉ vào đó hỏi thẳng kỹ thuật viên nó sẽ chỉ cho cách dùng ngay. Anh không có thành kiến gì với máy semi của Canon/Nikon cả nhưng anh không dùng vì anh cho rằng cho dù em có nói thế nào đi nữa, máy semi vẫn không bao giờ so sánh được với máy pro khi em chụp ảnh động phải focus cho nhanh.

Cách set máy 1dx chụp thể thao của anh rất đơn giản, anh vẫn chưa quen được cách anh Kevin chỉ trước đó là dùng ngón tai cái để focus và shutter chỉ để chụp. Anh vẫn làm theo thói quen là shutter focus và chụp. Nếu anh chụp ở ảnh mà anh biết không có object nào trong background có thể làm ảnh hưởng đến focus thì anh dùng chức năng closest object priority nghĩa là cái nào gần nhất trong ống là nó focus. Nếu anh phải chụp thật cận cảnh như hình em thấy do DOF mỏng và anh phải focus vào trong mặt thì anh dùng focus theo điểm và theo vùng focus ngay tại điểm đó. Ở cái này em chỉ cần xem manual của máy 1dx. Em xem link, em chỉ cần lấy PDF này xuống làm đúng theo nó chỉ dẫn em sẽ OK.

http://cpn.canon-europe.com/files/ed...OS-1DX_eng.pdf

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh chưa bao giờ dùng 5d3 cho dù Canon CPS có cả đống máy để đó cho mượn, anh chỉ dùng dòng pro Canon cho nên đầu tiên là anh không rõ nếu em hỏi 1dx thì có áp dụng cho 5d3 của em không, chuyện này anh nghĩ em phải nên mở topic hay đi hỏi các anh chụp thể thao chung với em thử xem. Thông thường ở bên anh nếu có máy mới mà không biết dùng Canon nó có văn phòng CPS ngay tại nơi chỉ vào đó hỏi thẳng kỹ thuật viên nó sẽ chỉ cho cách dùng ngay. Anh không có thành kiến gì với máy semi của Canon/Nikon cả nhưng anh không dùng vì anh cho rằng cho dù em có nói thế nào đi nữa, máy semi vẫn không bao giờ so sánh được với máy pro khi em chụp ảnh động phải focus cho nhanh.

Cách set máy 1dx chụp thể thao của anh rất đơn giản, anh vẫn chưa quen được cách anh Kevin chỉ trước đó là dùng ngón tai cái để focus và shutter chỉ để chụp. Anh vẫn làm theo thói quen là shutter focus và chụp. Nếu anh chụp ở ảnh mà anh biết không có object nào trong background có thể làm ảnh hưởng đến focus thì anh dùng chức năng closest object priority nghĩa là cái nào gần nhất trong ống là nó focus. Nếu anh phải chụp thật cận cảnh như hình em thấy do DOF mỏng và anh phải focus vào trong mặt thì anh dùng focus theo điểm và theo vùng focus ngay tại điểm đó. Ở cái này em chỉ cần xem manual của máy 1dx. Em xem link, em chỉ cần lấy PDF này xuống làm đúng theo nó chỉ dẫn em sẽ OK.

http://cpn.canon-europe.com/files/ed...OS-1DX_eng.pdf
    Dạ vâng, em cám ơn anh, công nhận xét về tốc độ lấy nét với lấy nét chuẩn thì em cũng khẳng định 5D3 không thể nào bằng được 1D4, đặc biệt là chụp thể thao, cái 10 frame của 1D4 và cái AI servo cho việc bắt khoảnh khắc rất tốt. Nhưng 5D3 nhỉnh hơn 1D4 ở khoản bắt nét trong tối vì em cũng thỉnh thoảng đi chụp sự kiện nên em cảm thấy 5D3 lấy nét trong tối nhanh hơn 1D4 Chắc em cần tìm hiểu thêm về cái AI servo

Quá đỉnh luôn, đáng sưu tầm.......

Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng