Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 93

Chủ đề: Loạt ảnh action thách đấu với anh KevinLe

Cám ơn các anh trong BQT và các bạn đã ủng hộ cho hình và topic trong thư viện ảnh và topic này.

Mình đã cố gắng hết sức để gửi hình lên sớm cho bạn nhưng ngày đầu tiên mình quay trở lại làm việc mình quá bận chứ không phải mình cố tình gửi hình nhỏ giọt cho các bạn, mình không bao giờ làm như vậy.

Mình chỉ kịp post một hình cho bạn xem mong là bạn thích. Em kiet, anh phải quay lại để trả lời chi tiết cho em vì em biết anh, khi anh đã trả lời là rất sâu và chi tiết không nói chỉ một dòng, sorry em, em quay trở lại hôm nay anh sẽ trả lời cho em khi anh rảnh.

Các bạn khác, mình mong rằng trong topic này là dịp để các bạn mới học tập kỹ năng chụp ảnh action qua hình ảnh, thông tin và hướng dẫn, có gì hãy vui lòng post lên cho mình biết. Mình đã từng hướng dẫn anh haikieu rất chi tiết và bây giờ anh ấy đã chụp rất đẹp, chỉ là chơi cái này bạn phải có nhiều tiền nhất là dùng VND.

Một lần nữa mình rất cám ơn anh xichlo vì anh đã thay đổi ràng buộc của thư viện cho nên năm 2015 mình mới có thể post hình to như thế này cho các bạn xem chi tiết. Hình tennis của mình chụp bạn chỉ có thể xem ở thư viện ảnh VNPHOTO không bao giờ mình post ở bất cứ host nào khác vì mình không cần phải post ở đó.

Không biết tại sao ở bên phải lại bị một vạch đứng màu xanh đậm nhưng mình bận không kịp sửa sau khi đã upload chứ cái đó crop một cái là xong thôi, kệ nó và xin lỗi vì việc này với các bạn xem.

Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 10:10 AM ngày 21-01-2015 Reason: Xóa ảnh bị crop hỏng bên phải và post lại

Tấm 1 bị phạt lỗi bản quyền là phải rồi... ảnh đẹp quá bác Nikonian2006.

Các bạn

1. Sau khi post ở trên mình nghĩ rằng mình cần phải tôn trọng người xem cho nên mình sửa lại lỗi bên phải hình và bạn xem lại ngay ở trên hình Djokovic đã tốt.

2. Mình post thêm ba ảnh cho hôm nay bạn nào không biết ai với ai thì vào thư viện ảnh xem tiêu đề ảnh nếu không thì post lên hỏi mình. Nhiều giờ sau mình mới có thể post hình lên tiếp.

3. Maria đánh ban đêm trời tối cho nên mình đã dùng lens rất dài để chụp bức ảnh ngay bên dưới ngồi ngay trong sân mà dùng đến 500mm F4 IS2 khoảng cách xa 31.5 mét tốc độ 1000 ISO5000 vì ISO này cho nên ảnh hơi bị noise không đẹp như chụp ban ngày cái này bạn phải hiểu và thông cảm không thể nào chụp ISO cao mà đẹp như ISO200.

4. Trong lần chụp này mình sử dụng ba lens dài khác nhau là 600mm, 500mm IS2 và 200-400mm F4 ở nơi chụp thật xa ở khoảng cách 70-80m thì mình gắn thêm 1.4 vào cho nó xa ra thêm không cần phải crop hình, khi upload hình lớn sẽ đẹp hơn.

Thể loại ảnh Action này tại Việt Nam ít người chơi: do thứ nhất là điều kiện, thứ hai là sở thích, thứ ba: hình như chưa ai chia sẻ. Thí dụ: Ảnh action là thế nào, và làm sao có ảnh Action đẹp,....

Nếu được sau cuộc thi, sẵn đà anh Nikonian chia sẻ cho mọi người luôn nhé anh

Thanks
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Thể loại action chỉ ép phê khi chụp với vận động viên đỉnh cao, giải đỉnh cao... ở VN không phát triển được thể loại action vì không có tiêu chí này nên không có nhiều người đầu tư thiết bị, tâm huyết ..

ảnh quá đẹp, cám ơn anh Nikonian 2006

Tuyệt quá Vũ ơi!!! Cám ơn nhiều đã chia xẻ với mọi người nhé!!!
    Giống như vnphoto có bộ ảnh Wildlife của bác "Nguoi khong co may" đó, phải nói là ... Tuyệt!!!

Cám ơn anh namthang và các bạn đã gửi bình luận ngay ở trên.

Zinkiet, xin lỗi em anh đã chưa có thời gian trả lời câu hỏi của em và sẽ cố gắng trả lời sớm. Ngắn gọn, đa số phóng viên đều dùng JPG bởi vì họ gửi ngay về tòa soạn bằng WFT trên máy Canon/Nikon chụp xong gửi ngay và upload ngay. Anh thì dùng raw cho nên một tấm anh chụp ra 20MB và anh chụp khoảng một lần như vậy thì khoảng 50-60GB hình.

Anh canhhac, đã từ nhiều năm trước đây em đã viết bài viết rất chi tiết hướng dẫn cách chụp ảnh thể thao, nếu anh đã chưa biết anh có thể tìm đọc lại nó rất lâu rồi trong box ảnh thể thao những anh lâu năm ở đây đều biết bài viết đó. Bài thứ hai em viết là trong box kinh nghiệm cũng rất dài và nói về những lĩnh vực thể thao khác nhau.

Ở lần này em không nói lại, em muốn là bạn nào quan tâm sẽ hỏi em thật cụ thể ở những gì muốn hỏi em sẽ chỉ dẫn cho. Nguyên tắc của em là em không bao giờ giấu bất cứ điều gì và em tin rằng những anh ở Mỹ đã giỏi về action như trandung, NKCM, viet1674 và anh Kevin sẽ không bao giờ giấu bất cứ điều gì với ai muốn hỏi. Em nghĩ là ở mặt này nó rất khác với tư tưởng nói chung ở VN là giấu nghề. Không cần phải giấu, một phóng viên thể thao thật sự phải chụp tối thiểu là như trên cho nên chuyện đó với họ là bình thường không có gì là đặc biệt cả. Vả lại nghề này cũng như bao nghề khác thôi để làm được không cần phải là một NAG đại tài. Như em đã nói, em giúp cho anh haikieu từ lâu và bây giờ anh ấy lĩnh hội và đã chụp rất đẹp. Chỉ là em cách xa quá nếu ở gần em chỉ cho anh ấy thêm kinh nghiệm anh ấy sẽ giỏi hơn nữa.

Nếu có bạn nào cần gì xin vui lòng post lên topic này cho em biết và đừng bao giờ phải lo sợ là em giấu bạn bất cứ điều gì. Em không đưa ảnh có EXIF là vì em sợ có người ngoài forum lấy ảnh đi làm bậy bạ hoặc nói là bản thân chụp (đã xảy ra ở forum) chuyện đó thì em không sợ em sợ là em bị liên lụy về mặt luật pháp và copyright với BTC kia.

Em thành thật mong rằng qua cuộc thi tay đôi này cả em và anh Kevin đều sẽ giúp đỡ cho các bạn chứ không phải mấy cái chuyện thắng thua. Anh Kevin là một CPS member thật sự anh ấy chắc chắn phải giỏi và có kinh nghiệm cho nên đừng có xem trọng ai hơn thua quá mà hãy vận dụng việc này để bạn tự học những lĩnh vực mới như action này. Một số cái trong đó, nhất là emotion sau khi đánh em bảo đảm là rất khó chụp được. Không có dễ như cầm máy lên cái là chụp được ngay đâu.

Bố cục ảnh dưới đây là lần đầu tiên em học được năm 2015 mà chưa bao giờ em đã chụp được. Đây là Sloane Stephens người Mỹ. Ở bên tai phải của Sloan đó là miếng băng đeo trên đầu màu xanh như màu xanh của miếng đeo tay chứ không phải là lỗi của anh đâu các bạn.

Anh Nikonian có thể chia sẻ cách chụp tấm hình ở trên cho mọi người tham khảo và thực hành nếu có cơ hội . Nhìn nó khá ấn tượng !!
    YH! Luan

Một loạt ảnh rất đẹp. Phải nhìn nhận là người chụp có một tinh thần rất nghiêm túc và tư duy rất tập trung trong từng khoảng khắc bấm máy. Ngay tấm đầu tiên, phải nói là quá tuyệt, cũng có thể người chụp có điều kiện chụp lại rất nhiều lần với những giải đỉnh cao này, với một Nadal nổi tiếng này, nhưng góc độ ngược sáng để có thể nhìn rõ những giọt mồ hôi li ti nỗi rõ trên nền biển quảng cáo màu đen kia chưa chắc sẽ có được một lần thứ hai nào nữa cả. Có thể nói ngoài trình độ, đồ nghề ra, phải cộng thêm một yếu tố cuối cùng để tạo nên một tác phẩm hoàn hảo, đó là : sự may mắn. Tuy nhiên, may mắn chỉ mỉm cười cho những ai có một tình yêu nghệ thuật chân chính.

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng