Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 67

Chủ đề: Kinh nghiệm tự tráng phim đen trắng tại nhà (2015)

Cuộn trên em tráng 18C 9m15s, mấy kiểu tĩnh vật này thì 20C 7m15s. Không biết có phải tự khen không nhưng đúng là em ưng hơn tráng ngoài lab

Bộ đôi mèo cùng đinh :v by gik_nguyen, on Flickr
    Nikon F3 / 50 1.8 seri E / Fuji Neopan Acros 100 / D76 & BW-62 (20C, 7m15s)

Hoa by gik_nguyen, on Flickr
    Nikon F3 / 50 1.8 seri E / Fuji Neopan Acros 100 / D76 & BW-62 (20C, 7m15s)

Em có thắc mắc là sao anh lại thay đổi thời gian tráng khi chụp tĩnh vật vậy?
    Cục sắt 7D + K1000 + Ricoh Kr-5 super II + Pentax LX....hoài niệm
    Pancake canon + pentax lens

Quote Được gửi bởi qvuxl13 View Post
    Em có thắc mắc là sao anh lại thay đổi thời gian tráng khi chụp tĩnh vật vậy?
    Về lý thuyết thì thời gian tráng tăng (nhiệt độ giảm) thì ảnh lên chi tiết vùng tối, vùng sáng tốt hơn (ảnh tương phản hơn).
    Em chưa có kinh nghiệm nên cứ thử rồi so sánh xem thế nào thôi bác ạ!

Mấy bác làm em nhớ lần tráng cuộn film đầu tiên, đi khắp SG mua đủ hóa chất, chạy lên phòng thí nghiệm nhờ cân dùm, chui vô phòng tắm lọ mọ đánh rơi cả cuộn film xuống sàn nước, thấy hiện hình mà sướng ngất. Nhưng cũng được đâu đó 2-3 cuộn.

Cái công lấy nét, canh sáng, chờ đủ cuộn film, lọ mọ sóc giờ không đủ kiên nhẫn dù thèm lắm.

có đề phòng an toàn gì trong lúc thực hiện không bác... vừa lục lại em nikon slr trong nhà , tính mua phim vác đi chụp street life

Quote Được gửi bởi noah_tran View Post
    có đề phòng an toàn gì trong lúc thực hiện không bác... vừa lục lại em nikon slr trong nhà , tính mua phim vác đi chụp street life
    Hóa chất tráng BW khá lành cụ ạ. Sau khi tráng, cụ rửa kĩ tay với xà phòng là OK.

Quote Được gửi bởi gik_nguyen View Post
    Hóa chất tráng BW khá lành cụ ạ. Sau khi tráng, cụ rửa kĩ tay với xà phòng là OK.
    okie thanks bác , để mang con len đi chùi rễ rồi vác đi chụp ...

em cũng thấy khá vui với trò này, làm cũng đơn giản và nhanh gọn. Em sử dụng dev Ilford ID-11 ở 20oC , 1:1
    At the heart of image
    My Flickr

Sẵn có topic em xin khoe luôn vài tấm em chụp bằng Rolleicord V với film Shanghai 100 (hiện đang bán 50K/cuộn) , tráng bằng Ilford ID-11 ở 20oC. Em có vài điểm nhận xét:
    1. Phải tráng nước kỹ trước khi dev, film này lớp phủ ngoài khá nhiều, đổ ra màu xanh ngọc
    2. Lớp giấy bảo vệ film rất kém, chụp xong nên mang theo cuộn băng keo để dán lại
    3. Đế film mỏng kinh dị
    4. Tráng rất hao thuốc :(
    ---> Nói chung vẫn rất thik hợp cho các bác muốn ... test máy (tốc, khẩu, nét ...) và các bạn muốn tập chơi bnw, medium do giá khá dễ chịu

At the heart of image
    My Flickr

Quote Được gửi bởi Londoner View Post
    Sẵn có topic em xin khoe luôn vài tấm em chụp bằng Rolleicord V với film Shanghai 100 (hiện đang bán 50K/cuộn) , tráng bằng Ilford ID-11 ở 20oC. Em có vài điểm nhận xét:
    1. Phải tráng nước kỹ trước khi dev, film này lớp phủ ngoài khá nhiều, đổ ra màu xanh ngọc
    2. Lớp giấy bảo vệ film rất kém, chụp xong nên mang theo cuộn băng keo để dán lại
    3. Đế film mỏng kinh dị
    4. Tráng rất hao thuốc :(
    ---> Nói chung vẫn rất thik hợp cho các bác muốn ... test máy (tốc, khẩu, nét ...) và các bạn muốn tập chơi bnw, medium do giá khá dễ chịu

Film Shanghai 120 này công nhận là rẻ. Em thấy film này có chất lượng mang lại tốt hơn giá. Cụ nào không quá khắt khe thì dùng phim này cũng khá OK. Không thì để tập chụp BW, tráng cũng ổn!
    Được sửa bởi gik_nguyen lúc 09:01 AM ngày 07-04-2015

Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng