Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 67

Chủ đề: Kinh nghiệm tự tráng phim đen trắng tại nhà (2015)

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Các bác biết ở đâu bán áo đen, dùng để lấy film bỏ vào tank ko ạ?
    Cụ thể giúp em nên mua bình đong + cốc bao nhiêu ml? cụ thể cho mỗi đợt tráng từ 1 - 2 cuộn film 120 với ạ?
    Cảm ơn các bác.

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Cụ thể giúp em nên mua bình đong + cốc bao nhiêu ml? cụ thể cho mỗi đợt tráng từ 1 - 2 cuộn film 120 với ạ?
    Cảm ơn các bác.
    - áo đen ở VN thì khó tìm, có nhiều người (như mình) thì chui vào tủ quần áo đóng kín vào buổi tối.
    - Chỉ xài đúng 1 cái ca có chia dung tích 500ml, vì cái tank của mình cũng chỉ xài nhiêu đó. Bạn coi tank xài bao nhiêu ml nước thì tìm mua cho phù hợp.
    Cục sắt 7D + K1000 + Ricoh Kr-5 super II + Pentax LX....hoài niệm
    Pancake canon + pentax lens

Cái này may dễ lắm cụ ạ. Cụ nhờ gấu mua hộ 1-1.5m vải tối màu, loại dầy ấy. Mang ra hiệu may nhờ người ta may cho.
    Em mua hết 100k tiền vải, gấp đôi lại tha hồ kín sáng xong, nhờ chị vợ may hộ 5ph là xong. Ảnh dưới là chưa thành phẩm vì chưa luồn dây sít chỗ cho tay vào

Được sửa bởi gik_nguyen lúc 09:16 AM ngày 12-03-2015

Quote Được gửi bởi gik_nguyen View Post
    Sau khi nghiên cứu rất kĩ các bài viết của các bác zui, bác Vô Danh,... về phòng tối, tráng rửa phim tại nhà, em quyết định tự-đày-đọa-bản-thân với cái thú này.

Tuy nhiên, các bài viết của các bác đã có tuổi đời khá lâu (2007, 2009), nhiều thông tin chưa cập nhật theo tình hình hiện tại. Em mở thớt này để ghi lại quá trình chuẩn bị, tự thực hành tráng tại nhà của mình cũng như hỏi han kinh nghiệm các cụ đi trước. Mong được các cụ, các bác chỉ giáo để giảm bớt sai sót khi tự lọ mọ 1 mình.

I. Trang thiết bị

Theo hướng dẫn của bác zui, em liệt kê ra các thứ cần mua như sau:

1. Tank (quy) - Hộp rửa phim: Một số cửa hàng em hỏi không còn bán. Các bác chỉ giúp chỗ mua ở HN/SG với.

Nếu HN/SG không có, chắc em phi lên amazon, bhphoto mua, ship về vậy. Nhưng nhiều loại quá, các bác tư vấn giúp em loại nào ngon/bổ/rẻ với (em chỉ cần loại xóc được 1-2 roll(s), lật úp được là OK).

2. Nhiệt kế: chuẩn & ngon bổ rẻ nhất là mua ở hàng cá cảnh.

3. Dụng cụ hóa chất: Bình chia dung lượng, lọ, phiễu, đũa => OK, mấy thứ này ra phố Phương Mai rất sẵn.

4. Dây phơi, cặp dùng để phơi khô phim

5. Mở bia (dùng để mở phim)

6. Túi tháo lắp phim vào tank: món này em nhờ người nhà may, dễ + rẻ. Ở ngoài em cũng không biết mua ở đâu :bored:

(còn tiếp...)
    Rõ khổ, anh có tất cả những thứ em cần. Lọ mọ được chuc cuộn, ko có tòng phạm vứt xó gần 2 năm rồi! Nay mới đọc tin này
    Body chửa có nói gì lens

cuộn phim đầu tiên mình làm gì có tank film chụp nửa cuộn máu quá chui vào nhà vệ sinh cắt phim rồi dùng cái thuốc a003 a300 quấy rồi cho vào cái chậu rồi lần mò cho nó trượt qua tay, lúc bật đèn lên thì may mắn phim tráng đẹp, đem đi rửa ảnh ngon hihi
    nhưng cảm giác đầu tiên tráng phim thành công vui lắm
    vì thuốc đểu và phim đểu pan 100
    còn dùng thuốc xịn phim xịn tỉ lệ thành công là khác cao các bác đừng sợ, kể cả xoay vặn linh tinh

Cảm ơn các bác.
    bình đong 1 lít và 500ml nếu cùn có thể dùng chai lavie nửa lít hoặc lọ cồn có chia vạch cái tank film 2 cuộn 135 ghép lại dc 1 cuộn 120 mất khoảng 400ml thuốc gì đấy nó in dưới đít tăng

Quote Được gửi bởi khoi.tb View Post
    Rõ khổ, anh có tất cả những thứ em cần. Lọ mọ được chuc cuộn, ko có tòng phạm vứt xó gần 2 năm rồi! Nay mới đọc tin này
    Anh còn dùng không, không thì để hết đấy cho em. Hôm nào về em hốt :D

@gik_nguyen: tráng được cuộn nào chưa em?

Anh gik đã có thành phẩm chưa :D Đợt rồi bận lubu chưa mang hóa chất cho anh được, cuối tuần rảnh thì pm e cafe e mang cho anh nhé :D

Em đồ gì cũng có, từ rút film (hàng xịn, mua xong mới thấy mình ngu), tank paterson, túi đen, nhiệt kế, bình đong, hóa chất đủ dep,fix,cleaner mà để từ năm ngoái sắp hết hạn, anh pm e lấy gấp nhé )

Quote Được gửi bởi Shoji Ban View Post
    Anh gik đã có thành phẩm chưa :D Đợt rồi bận lubu chưa mang hóa chất cho anh được, cuối tuần rảnh thì pm e cafe e mang cho anh nhé :D

Em đồ gì cũng có, từ rút film (hàng xịn, mua xong mới thấy mình ngu), tank paterson, túi đen, nhiệt kế, bình đong, hóa chất đủ dep,fix,cleaner mà để từ năm ngoái sắp hết hạn, anh pm e lấy gấp nhé )
    Giờ mới thấy chú ló mặt. Anh đủ tools, toys rồi :D Cơ mà thêm thì cũng chả thừa, hôm nào cafe nhé!
    Được sửa bởi gik_nguyen lúc 05:07 PM ngày 10-03-2015

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng