Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Làm sao để chụp ảnh hạt thóc sắc nét, có thể thấy rõ chi tiết hạt thóc

Làm sao để chụp ảnh hạt thóc sắc nét, có thể thấy rõ chi tiết hạt thóc

Các bạn cho mình nhờ một việc.
    Mình đang cần thu mẫu hạt thóc để xử lý. Mình sử dụng máy ảnh Nikon D300s và đang có 3 loại Lens 35 mm, 50 mm và 1 loại zoom được 18:70 mm.
    Mình cũng không có nhiều kinh nghiệm chụp ảnh, nhất là chụp các đối tượng nhỏ và yêu cầu nhìn rõ các chi tiết của đôi tượng thế này.
    Yêu cầu ảnh thu được phải rõ nét, nhìn rõ đầu mày hạt thóc, gân hạt thậm chí cả lông hạt nữa.
    Mình đã thử chụp với 3 Lens mình có và với nhiều thay đổi thông số nhưng vẫn chưa đạt được kết quả mong muốn.
    Bạn nào có kinh nghiệm hay giải pháp nào tư vấn giúp mình với.

Yêu cầu bác về chụp phóng đại chi tiết hạt lúa (thóc) này thuộc thể loại chụp macro, close-up rồi. Giải pháp là bác cần có ống kính chụp Macro với tỉ lệ phóng đại là 1:1, xin đừng nhầm với những ống kính thường có ghi chữ Macro nhé. Hoặc bác có thể sử dụng kính lúp lắp lên filter ống kính để phóng đại chủ thể, mà kính lúp nên chọn Raynox 250 (lắp trên ống kính có tiêu cự từ 50mm) trở lên hoặc những kính lúp khác có chất lượng tương đương. Đừng mua loại kính lúp rẻ sẽ chụp ra chất lượng hình không đẹp do bị méo hình và viền tím, xanh (CA). Cũng cần ánh sáng khi chụp macro vì thường phải khép khẩu để cho ảnh rõ và nét hơn nếu xài kính lúp. Nếu bác cứ xài ống kính thường không có chức năng Macro 1:1 thì chụp mãi không thể ra được tấm hình phóng đại hạt thóc đến cả lông hạt được đâu.

Một số loại kính lúp xài được, lưu ý là Raynox 250 gắn lên lens trên body FF sẽ tối 4 góc.

Đèn chụp macro

Do mình đang xài Canon nên không biết bên Nikon có những loại ống kính chụp macro 1:1 nào, bác tìm hiểu thêm nhé.

bác tìm lens zeiss luminar 100/6.3 chụp marco khỏi cần kính lúp , lens này dành chụp kính hiễn vi ,độ phóng đại rất cao ,chụp trên body Nikon , hay Canon dều được ,nhưng lens này tìm ở viet nam hơi khó tìm , chúc bạn tìm được như ý

cây đèn này bạn mua ở dau vya ?? giá nhui vậy. ??

Quote Được gửi bởi sinbad911 View Post
    cây đèn này bạn mua ở dau vya ?? giá nhui vậy. ??
    ...
    Em mua tại đây: http://www.ebay.com/itm/YONGNUO-YN-1...item3f2b146ce5

Hồi xưa mình cũng có chụp hạt thóc nhưng để hình đâu mất tiêu rồi, lúc đó dùng len mf đảo đầu mà chụp, rõ mồn một luôn

cám ơn bạn chia sẻ nhé

em chụp bằng ống 50mm nhưng dùng tay cầm thêm một cái ống 50mm cùi khác để ngay hạt thóc, đảo đầu rồi lấy nét chụp. Sau đó crop vô
    không phải hạt thóc nhưng mà nó như này
    [/url]