Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Chụp hình thì ít, xấu mà vẫn lên Vnphoto làm khỉ gì

Lightbulb Chụp hình thì ít, xấu mà vẫn lên Vnphoto làm khỉ gì

Thôi thì chúc cả nhà vui vẻ nhân dịp đầu năm mới.

Vô đề:
    Trước đây, bước đầu cầm máy ảnh, cái cảm giác vừa chuyển qua DLSR nói thật là nó sướng ko thể tả, chụp xóa phông tè le, gái từ bình thường qua ống kính DLSR nó đẹp lung linh dễ sợ.

Sau đó lân la mạng, ko biết bằng cách nào lại bén duyên với vnphoto, giờ cưới em nó chắc cũng 4 năm.

Thời gian đầu, chắc cũng như nhiều người: tìm hiểu kỹ thuật chụp, lên xem ảnh chân dung, đi off lung tung lên, rồi share ảnh, rồi bị ném đá, rồi thị phi,.... nói chung là đủ cả. Sau thời gian thì ít vô hơn, giờ thì cái gu, hay nói khác đi là sở thích nó thay đổi: box chân dung thấy nó 'sàm' sao đó, tìm được một ảnh đẹp, có chủ đề rõ ràng hiếm như lá mùa thu mà lại còn bị mấy chị vệ sinh dọn dẹp nữa; lên mục kỹ thuật cũng thưa dần, lâu lâu mua bán chút đỉnh,....

Cũng may, mà nghỉ cũng lạ, diễn đàn Vnphoto mà lại xuất hiện một thành viên 'kỳ cục' lên chia sẻ lung tung cái gì gọi là mua bán ebay gì đó, lại đâm ra ghiền mỗi ngày lại lên coi 'cha đó' cóp chia sẻ gì thêm hay ho hay có gì để mua được...

Rồi 'cha admin' apham gì đó, chia sẻ thêm mục chả liên quan, nực cười quá sức 'xe đạp'. Cũng lại bị lôi kéo, về sắm xe đạp ngay rồi để xe đó cho ông ba ổng đi, lại tốn tiền 'vô ích' , 'vô bổ'...

Nói chung mấy anh mấy chú trên đây theo em thấy là chia sẻ 'tào lao' nhiều cái lắm

Hết đề: chúc ad và mem sức khỏe, thành công nhân dịp thứ ba 13.01 vậy

Thanks
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Em giống hệt bác, từ mua sắm đến đạp xe. Cơ mà mua sắm thì e đã sa đà ebay từ trc đấy khá lâu rồi...

Vừa vào box chân dung xem, đúng là....thấy được "cái tôi của vài năm trước", quá xàm quá nhàm quá "sàm".

Xe em mua mùa Hè đạp mấy cuốc, giờ mùa Đông lạnh vãi đái nên vứt xó rồi. Ảnh thì lâu lắm không có chụp được cái gì, nên lâu rồi cũng chả có pót gì cả.

Tài khoản ebay thì bị khóa cmnr, khóa VL (vô lý do chính đáng), nên em cũng ít vô xem topic của "cha đó" mấy nữa. Hì, giờ chờ xem ông ad có tạo thêm mục gì hay hay để có cớ vô vnpt nhiều hơn.

Các bác nói chuyện hư hư thực thực khó đánh giá quan điểm để hùa theo quá )))
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

Hay anh em mình chuyển qua chơi mô hình máy bay, gắn fly cam vào chụp sân thượng nhà hàng xóm cái nhỉ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

1. Em nghĩ một phần các box hình bị nhạt đi ảnh chất lượng thấp hơn (so với ngày xưa của forum) là do sự ảnh hưởng của xã hội bây giờ có quá nhiều sự chọn lựa vui chơi online và mạng xã hội. Một phần khác là do xã hội bây giờ càng ngày càng bận rộn và áp lực công việc càng nhiều cho nên đa số các anh chỉ thích đọc không thích bỏ nhiều thời gian viết bài thiên về kiến thức. Viết như vậy lâu lắm.

2. Một điều em cảm thấy đáng tiếc là em nhớ ngày xưa lúc đó em chỉ là thành viên vô danh trên forum hình thật sự không dám post lên khoan nói post bài em thấy anh XL lúc đó rảnh nhiều hay phát động thách đấu với nhau. Từ rất lâu rồi em không hề thấy có topic thách đấu nào cả.

3. Cho nên em muốn xin đề nghị nhỏ muốn hy vọng làm sôi động forum chút nhưng thật sự em không rõ là sẽ có thể đạt được hay không vì không phải tự em quyết định được.

Đề nghị thách đấu thi ảnh action

4. Nếu không có gì thay đổi, em chuẩn bị đi chụp ảnh action. Em xin đề nghị thách đấu với một anh trong forum chụp ảnh action bất kể là thể loại nào em không giới hạn miễn sao ảnh post lên đấu là phải cho thấy là ảnh động không phải ảnh tĩnh và thể hiện có tốc độ trong đó (action).

5. Để em nói cho rõ, mục đích thật sự của em là làm vui forum chứ không phải chuyện hơn thua. Em không quan tâm đến chuyện đó bởi vì nếu hơn mà em có tiền mua 1dx thì em cho nên mọi người đừng nghĩ khác đi.

6. Cách thi em đề nghị như sau:

- Ngoài việc chụp ảnh thì người thi đấu còn được chấm điểm ở khả năng giải thích kỹ thuật chụp bất cứ tấm ảnh nào post lên thi. Em ví dụ, bạn A vào hỏi hướng dẫn cách chụp tấm 1. Bạn thi phải cung cấp hình ảnh kể cả thông số EXIF của ảnh và giải thích rõ ràng vị trí đứng tại sao chụp tấm đó và chụp kỹ thuật ra sao. Mục đích là phải truyền đạt lại kỹ năng chụp ảnh cho mọi người mới học trong forum và sẽ được người vote chấm điểm cả về khả năng này, chứ không phải chỉ chấm ảnh. Một người chụp tốt phải có cả hai kỹ năng vừa chụp vừa phải biết cách giải thích cho người khác thì họ đúng mới là có khả năng thật sự về lĩnh vực họ đang chụp.

- Tất cả mọi thành viên đăng ký trước ngày hôm nay 13/1 đều được tham gia vote (phòng hờ đăng ký nick giả).

7. Nếu em bị vote thua, em sẽ tặng Amazon US gift card mua hàng. Nếu em thắng, em chỉ đề nghị bạn thua phải post 3 bài review ba cửa hàng khác nhau ở VN vào box nhận xét cho em, hàng mua năm 2015. Đơn giản vậy. Không hề bị tốn bất cứ đồng nào khi thua cuộc. Không có gì để mất cả.

8. Nếu bạn nào đồng ý về sơ bộ thì chúng ta bàn thêm cách thi. Để em nói lại một lần, mọi người thấy rõ ở yêu cầu em đưa ra là không quan trọng chuyện ăn thua, chỉ là vui thôi. Còn nữa, trong tuần này em sẽ xác nhận là em có thu xếp chụp được hay không, em sẽ giải thích tại sao em chưa xác nhận ngay bây giờ được.

Chà chà, có vụ thi đấu này hay quá hả, anh Nikonian2006. Hình mới hay hình cũ, cần tốc độ của chủ thể nhanh bao nhiêu? Cần xài máy tốc độ chậm hay nhanh như 1DX, D4S?

#7, nếu mà thua mà ngừơi thua không sống ở Vn thì làm sao mà review cửa hàng VN cho anh?
    Gear còn đang thiếu vài món.

Anh kevin

1. Thể loại rất tự do không nhất thiết phải theo bất cứ tốc độ nào không hề có bất cứ giới hạn nào về những thể loại ảnh action miễn là nó phải là ảnh động là được. Không quan trọng là máy nào, quan trọng là ảnh cho ra thế nào.

2. Tất nhiên là ảnh phải mới chụp chúng ta không lấy ảnh đã chụp cũ đi thi. Em yêu cầu như vậy là vì khi đã xác định đấu với nhau là người tham gia sẽ phải nổ lực làm tốt ảnh của mình sẽ chụp để mang ra thi.

3. Nếu như em ở ngoài VN không viết review BNX được thì thật sự em không biết yêu cầu gì đây. Để em khẳng định lại, mục đích của em ở đây là để tạo sự kiện nhộn nhịp cho forum cho nên em không đặt nặng là phải thắng. Đã gọi là thi đấu là phải làm hết khả năng cá nhân nhưng đừng để vấn đề phải thắng hay không làm ảnh hưởng đến tình hữu nghị giữa hai bên. Cái thứ hai là do có thể có tính chủ quan và cảm tính của người vote cho nên đừng nghĩ rằng chỉ có kỹ năng không là sẽ thắng mà nó còn nhiều yếu tố khác quyết định nữa cho nên cả bản thân em cũng không phải hàm ý là em sẽ thắng. Vì vậy, cho nên nếu anh có đề nghị gì về phần thưởng thì anh nói, nếu không có và giả sử là anh nhận lời lên võ đài với em thì không có giải gì cả. Người thắng chỉ nhận được ý nghĩa tượng trưng mà thôi.

4. Thi sẽ gồm hai phần, một là thể kiện kỹ năng qua ảnh và hai là sẽ được chấm điểm về khả năng giải trình kỹ thuật chụp bất cứ tấm ảnh nào khi có thành viên post vào topic yêu cầu giải thích kỹ thuật chụp tấm nào đó. Em ví dụ như em sẽ chụp screen shot màn hình cho thấy thông số ảnh và em giải thích tại sao em chọn các thông số đó khi chụp. Khi em giải thích cụ thể như thế, em sẽ giúp cho các bạn trong forum chưa biết chụp ảnh action có những bài học tốt. Đó là mục đích chính khi em thách đấu chứ không phải vì giải này giải kia.

5. Nếu anh nghĩ anh có thể có thời gian đi chụp anh hãy vui lòng chờ em trong tuần này xác nhận lại là em sẽ có thể đi chụp được nhe anh bời vì em muốn chụp ảnh action em chờ giấy phép em mới chụp được. Sau đó em sẽ thỏa thuận với người chấp nhận thách đấu thể thức thi, quan điểm chung là rất thoải mái về điều kiện và thể loại action sao cho phù hợp cả hai bên, nhưng sau khi đã thỏa thuận rồi phải làm đúng những gì đã nói.

Anh kevin, em nghĩ ra giải thưởng rồi em nêu ra nếu anh thấy không hợp lý thì anh đề nghị cái khác. Nếu giả sử là anh đồng ý nhận thi đấu và em xin được giấy phép đi chụp, nếu em bị vote thua anh, em sẽ ship đến tận nhà anh hoặc văn phòng 8 viên pin Eneloop mới sản xuất loại 2100 lần sạc BNIB. Nếu anh không thích thì em ship tặng bộ Cokin 77mm với ND filters cho anh gần giống như trong hình ở ebay đây em lấy lên cho lẹ để anh chụp landscape em không chụp landscape nên em để đó em không dùng. Em sẽ ship sang tặng cho anh.

Nếu anh thua, em biết là anh chụp ảnh khỏa thân rất đẹp, em muốn anh viết một bài hướng dẫn về kỹ thuật chụp ảnh này trong studio bời vì em tin rằng nếu có bài đó có rất nhiều bạn trong forum rất cảm kích anh. Anh sẽ chỉ cần nói cách set up ánh sáng studio và quan hệ công việc giữa anh với model của anh từ đâu anh thuê, khi anh thuê thì anh có phải cần chọn tiêu chuẩn mông ngực gì hay không (nghĩa là có cần phải xem trước không rồi chọn). Có rất nhiều bạn ở VN có thể dễ dàng thuê người mẫu nhưng mà để hiểu cách dùng đèn studio thì em tin rằng không có nhiều bạn (không phải professional) biết rõ cách làm. Em tin rằng bài này BQT sẽ cho lên trang chủ vì rất quan trọng. Nếu anh không đồng ý thì anh chọn sự chọn lựa khác. Ý của em là em chỉ muốn anh giúp cho forum ở khả năng chuyên nghiệp đã có của anh.

Các bạn khác chưa biết, anh kevin là số thành viên hiếm thấy trong forum là CPS member thật sự không phải ai cũng làm được việc này phải là full time professional ở nước có Canon CSP mới được. Ở VN không có đâu.

Em mới xem lại, hai hộp Cokin filter em có là P121F và P153 cả hai đều ghi rõ ràng là hàng làm ở Pháp không phải mấy kiểu China rẻ tiền và Adapter Ring 77mm cho ống kính dòng pro mà anh đang dùng. Em không chụp ảnh landscape nên đừng hỏi em mấy cái số kia ý nghĩa là gì cho ND.

http://www.ebay.com/itm/COKIN-P-Filt...item2edc4257e2
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:28 AM ngày 14-01-2015 Reason: Quên link ebay và sửa lại giải thưởng.

Ái chà mình hóng "trận chiến" này quá, thực tình là trình còi nên không dám "tranh tài" cùng bác nikon :D
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng