Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: Máy anh hoành tráng, nhưng...

Chọn máy ảnh gì

Chào các bạn,

Trước hết mình khen một bài viết cái đã.

Đó là bài viết ĂN CHƠI PHẢI SƯỚNG - tác giả James Dương

Bài viết rất hay, chân thành và đầy kiến thức, đầy tính thiết thực. Những chuyện nói bậy với lại bỉ bai nhiều khi chỉ là quen miệng, hay cố tình phóng lên chút cho nó vui, nhấn mạnh sự lố bịch của người đời, mang phong cách của JD chứ chẳng phải người viết bất lịch sự hay ác khẩu hay vô giáo dục hay ngạo mạn bố đời như một số bạn từng nghĩ.

Một trong những bài viết hay nhất, dí dỏm nhất của toàn bộ vnphoto.

Tuy vậy, bài viết có vài điểm không đúng lắm về kỹ thuật rất nhỏ ( ví dụ bảo Sigma 50 f 1,4 là đỉnh của lens 50 ... hay ví dụ anh chỉ khuyên bảo về một số máy compact mà quên các loại khác...mà mình lười ko nêu ra vì quá nhỏ cũng ko quan trọng lắm ) và điểu yếu nhất là bài của JD lạc hậu rồi. Về cơ bản nó vẫn đúng, ý tưởng JD không hề lạc hậu, lấy trong bối cảnh của anh vẫn có thể là kim chỉ nam cho cả một lớp người chơi nhưng thời nay do máy móc đã phát triển hơn nên những khuyên nhủ của anh '' chọn máy nào '' đã lạc hậu.
    Được sửa bởi Benho lúc 12:54 AM ngày 09-01-2015

bài đó viết từ 2010 bạn à :D

Nhắc lại đôi chút những gì JD đã viết :

Phân loại các tay thợ ảnh, từ Bố trẻ đến Niềm vui chợt đến....

1-Tiêu chí : Chơi ảnh không chơi máy

2-Full frame chả có cái vẹo gì, crop là đủ

3-Nhiều thằng trang bị quá lố = NGU

Tôi đều hoàn toàn đồng ý với anh cả. Nhưng cũng chính vì đồng ý mà tôi mới cho rằng các khuyên nhủ của anh bây giờ đã lạc hậu. Bởi vì, bây giờ đã là kỷ nguyên của Mirrorless, của micro 4/3, của 1 inch sensor... và sắp tới sẽ là của photophone rồi

Khi JD viết full frame chả có vẹo gì tôi chắc chắn ý anh muốn nói không phải là full frame rất vớ vẩn, rất kém cỏi. Mà là full frame không đem lại được gì ghê gớm so với crop. Những gì full frame làm được, crop cũng làm được. Hơn thế nữa nếu các bạn theo dõi bài viết của JD thì sẽ thấy tất cả các máy crop mà anh dùng, hay khuyên mua, đều là DSLR cả. Có sự đồng hóa giữa crop và DSLR, chí ít là trong giới chơi VN.

Vậy thì nay tôi cũng có thể nói DSLR cũng chả có vẹo gì. Đơn giản là tất cả những gì DSLR làm được, máy mirrorless cũng làm được.

Rất nhiều bạn lúc bắt đầu chơi ảnh đã nhăm nhăm mua một cái máy DSLR, tôi không hiểu để làm gì ?

Ngay gần đây thôi, có một nick Schumacher thì phải đã khuyên một new bie phải mua DSLR để học cách chụp ảnh. Đâu cần phải vậy ?

Quote Được gửi bởi Benho View Post

Ngay gần đây thôi, có một nick Schumacher thì phải đã khuyên một new bie phải mua DSLR để học cách chụp ảnh. Đâu cần phải vậy ?
    Em có khuyên một bạn sinh viên báo chí là nên mua một cái DSLR và lens kit cũ và rẻ thôi để bắt đầu học nghề ảnh từ những thứ cơ bản nhất. Vì đối với một sinh viên báo chí họ cần phải học tập và rèn luyện khác với những người chơi ảnh thông thường và cũng khác một người mua một cái máy để đi du lịch.

Nếu một bạn nào đó mua máy ảnh để đi du lịch thì em sẽ khuyên họ mua một cái MRL.

Cũng như bác chủ topic, lúc mới tham gia vnphoto em đã đọc qua bài ăn chơi phài sướng. Chỉ khác là em không khen đáo để như bác. Dĩ nhiên cảm nhận về một bài viết là tùy người, không ai cho rẳng cảm nhận của mình chính xác hơn của người khác. Em thấy:

1. Về kiến thức, không phải bàn, bác JD rất am hiểu về máy móc, thiết bị nhiếp ảnh. Tuy nhiên trên thế giới hay ngay tại VN cũng có không ít người am hiểu thiết bị.
    2. Ngôn ngữ: em quả thật không phù hợp với diễn đàng. Mỗi người có quan điểm riêng, không nên nói họ NGU. Không một diễn đàn tiếng Anh nào mà em biết cho phép member dùng loại ngôn ngữ nặng nề đó.
    3. Quan điểm, RẤT CHỦ QUAN. Nếu đó là một bài viết trên blog cá nhân thì không thành vấn đề. Nhưng mang quan điểm chủ quan phát biểu như bê tông cốt thép trên một diễn đàng thì có phần không phù hợp. Trong khi đó, em thấy rất nhiều người chê Kenrockwell vì ổng nói chuyện quá chủ quan, dù ổng nói trên blog cá nhân của ổng.

Các bác có thể không đồng ý với ý kiến của em, điều đó hoàn toàn bình thường. Chỉ mong các bác tìm đọc thêm các blog hay diễn đàng uy tín khác trước khi nổi nóng.

Về vấn đề FF vs Crop, ý kiến trái ngược nhiều vô kể, hiện tại có một bác mở topic mới nóng hổi ngay trang chủ luôn. Em hỏi các bác, nếu tiền bạc không phải là vấn đề (tức các bác có rất nhiều tiền) các bác có chịu dừng lại ở CROP không?

Trên CreativeLive đang có khóa huấn luyện 5 ngày, Fundamental of Photography 2015 with John Greengo, broadcast live FREE. Hiện tại là ngày thứ 2, họ sẽ phát lại 24/24 suốt khóa học và 1-2 tuần sau khóa học.

Hôm qua, ngày đầu tiên, có một phần nói về kích thước sensor, em thật sự mong các bác có thể xem được phần đó để đừng tranh cãi về chủ đề FF vs CROP nữa.

Các bác nên nhớ, kích thước film máy ảnh thay đổi từ cỡ 1 tờ A4 đến cỡ hạt gạo, FF 24 x 36 và Crop 16 x 24 chỉ là 2 trong số 1 chuỗi dài ngoằn. Mỗi cỡ sensor có những đặc tính riêng, không cái nào có thể hoàn toàn thay thế cho cái nào.

"Cái gì FF làm được thì Cop làm được" thật ra không phải là một phát biểu chính xác.

Em ngán nhứt là các bác mới chơi ảnh một thời gian, đọc được vài bài là lập tức phát biểu hùng hồn, dùng từ đao to búa lớn.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 09:22 AM ngày 14-01-2015

rất đồng ý với bác Ngocrebel trên quan điểm điềm đạm và chính xác!

Bác JD từ khi về Việt Nam đã trở nên điềm đạm lắm rồi. Bác ấy thật như cuộc sống của mình rồi ạ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Em ngán nhứt là các bác mới chơi ảnh một thời gian, đọc được vài bài là lập tức phát biểu hùng hồn, dùng từ đao to búa lớn.
    Hehehe!

Em nhớ đến 1 câu chuyện vui:

Trên đời này có 2 việc khó nhất , đó là :
    1 - Nhét tư tưởng của người mình vào đầu của người khác !
    2 - Mang tiền của người khác vào túi của mình !

Ai làm được điều thứ nhất thành công thì ta gọi đó là THẦY !
    Ai làm được điều thứ hai thành công thì ta gọi đó là CHỦ !
    Người làm được cả 2 điều trên thành công thì chi có là VỢ của ta !!!

Em sống hơn nữa đời người rồi, nên em biết không thể nhét tư tưởng (ý nghĩ) của mình vào đầu người khác, ngoài trừ đó không phải là "người".
    Chỉ là chuyện vui.
    Thầy em hay vợ em không thể nhét suy nghĩ, tư tưởng vào đầu em được, đa số các bác đây cũng thể.

Các bác cũng đừng nhét bài này của em vào đầu mình nhé.

Bác nhà giàu có vài chục (trăm) tỷ, bác ấy có quyền mua bộ máy ảnh vài trăm (ngàn) triệu và đeo như đồ trang sức, mà không (cần) biết chụp.
    Nói bác ấy bại não là mình chưa hiểu hết sự đời, vì não mình chưa chắc đã biết kiếm tiền bằng bác ấy.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Cũng như bác chủ topic, lúc mới tham gia vnphoto em đã đọc qua bài ăn chơi phài sướng. Chỉ khác là em không khen đáo để như bác. Dĩ nhiên cảm nhận về một bài viết là tùy người, không ai cho rẳng cảm nhận của mình chính xác hơn của người khác. Em thấy:

1. Về kiến thức, không phải bàn, bác JD rất am hiểu về máy móc, thiết bị nhiếp ảnh. Tuy nhiên trên thế giới hay ngay tại VN cũng có không ít người am hiểu thiết bị.
    2. Ngôn ngữ: em quả thật không phù hợp với diễn đàng. Mỗi người có quan điểm riêng, không nên nói họ NGU. Không một diễn đàn tiếng Anh nào mà em biết cho phép member dùng loại ngôn ngữ nặng nề đó.
    3. Quan điểm, RẤT CHỦ QUAN. Nếu đó là một bài viết trên blog cá nhân thì không thành vấn đề. Nhưng mang quan điểm chủ quan phát biểu như bê tông cốt thép trên một diễn đàng thì có phần không phù hợp. Trong khi đó, em thấy rất nhiều người chê Kenrockwell vì ổng nói chuyện quá chủ quan, dù ổng nói trên blog cá nhân của ổng.

Các bác có thể không đồng ý với ý kiến của em, điều đó hoàn toàn bình thường. Chỉ mong các bác tìm đọc thêm các blog hay diễn đàng uy tín khác trước khi nổi nóng.

Về vấn đề FF vs Crop, ý kiến trái ngược nhiều vô kể, hiện tại có một bác mở topic mới nóng hổi ngay trang chủ luôn. Em hỏi các bác, nếu tiền bạc không phải là vấn đề (tức các bác có rất nhiều tiền) các bác có chịu dừng lại ở CROP không?

Trên CreativeLive đang có khóa huấn luyện 5 ngày, Fundamental of Photography 2015 with John Greengo, broadcast live FREE. Hiện tại là ngày thứ 2, họ sẽ phát lại 24/24 suốt khóa học và 1-2 tuần sau khóa học.

Hôm qua, ngày đầu tiên, có một phần nói về kích thước sensor, em thật sự mong các bác có thể xem được phần đó để đừng tranh cãi về chủ đề FF vs CROP nữa.

Các bác nên nhớ, kích thước film máy ảnh thay đổi từ cỡ 1 tờ A4 đến cỡ hạt gạo, FF 24 x 36 và Crop 16 x 24 chỉ là 2 trong số 1 chuỗi dài ngoằn. Mỗi cỡ sensor có những đặc tính riêng, không cái nào có thể hoàn toàn thay thế cho cái nào.

"Cái gì FF làm được thì Cop làm được" thật ra không phải là một phát biểu chính xác.

đối với 1 cá nhân ko chuyên nghiệp thì đúng là FF làm dc cái gì thì Crop làm dc cái đó that, em đố ai ko kiếm tiền bằng ảnh, ko phải nghệ nhân tìm cách đột phá nghệ thuật với ảnh, mà có thể nghĩ ra thứ gì làm dc với FF mà ko làm dc với crop.
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng