Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Phân vân giữa XT1 và XE2, nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp!

Phân vân giữa XT1 và XE2, nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp!

Em vừa cho ra đi bộ 6D để chơi fuji, lý do chính là vì em cần sự gọn nhẹ để tiện đem đi du lịch và mang theo chụp đời thường hàng ngày.

Sau khi tìm hiểu thì em thích và lựa chọn 2 body: XT1 và XE2.

Về kiểu dáng, em ưu tiên gọn nhẹ nên em thích XE2 hơn. Tuy nhiên vẫn còn lấn cấn vì thực tế sử dụng thì ko biết XT1 có ngon hơn tốt hơn nhiều ko.

Xin hỏi các bác đã tìm hiểu hoặc có trải nghiệm, thì sau khi nâng cấp firmware lên mới nhất rồi, thì XT1 còn hơn XE2 những chỗ nào? Mong các bác khai sáng giúp để em có thể có được quyết định chính xác nhất.

Dự tính mua len của em là trước mắt mua 23 f1.4 ,sau có thể mua thêm 10-24 hoặc đợi 16-55. Em chụp file raw hoặc jpeg với chế độ màu thật và nhẹ nhất; phong cácg chụp là phóng sự.

Xin cám ơn các bác và chúc các bác sức khỏe.
    XT1 + 23.

Nếu không lăn tăn về chuyện lúa gạo, mình nghĩ bác nên ra hàng cầm thử trên tay 2 con xem sao. Chất ảnh cũng xem xem nhau, nhưng chất lượng built máy thì khác hẳn. X-T1 thì có 1 vấn đề là không có flash cốc và trông hơi thu hút nên bác tác nghiệp phóng sự hơi khó (dễ bị chú ý phần vì máy hầm hố và khá là đẹp). về lens thì mình thấy 23f1.4 là chuẩn rồi, và con kit 18-55 không hẳn là tệ đâu bác.

Đúng cái topic e cần, nhưng vẫn hóng các bác

em nghĩ nếu tài chính không vấn đề thì bác lấy X-T1, còn ko thì XE2 vẫn rất tốt.

Bác duyhau đã có nêu những ưu nhược 1 cách tổng thể nhất. Chất ảnh thì chắc như nhau, em dùng XE1 mà vẫn thấy rất tốt đấy ah. nhưng nếu dư lúa là em lên XT liền, rất tiếc là hết lúa.

Lens thì em ko nghĩ là lens zoom của Fuji ko bằng prime, lens zoom của Fuji rất tốt ah, em đang dùng 10-24 rất hài lòng. có vài lens zoom đã/sắp ra cũng rất good theo đánh giá các trang nc ngoài.

Còn prime thì bác bắt đầu với 23 là ok rùi, em đang dùng 56f1.2, cũng rất hài lòng ah.
    Chưa có súng ống gì ^^

Cám ơn các bác, vậy tổng kết qua lời khuyên của các bác và tìm hiểu của em thì em chốt lại như sau:

_ XT1 phù hợp cho các bác dư dả lúa, yêu thích vẻ đẹp của nó. Ngoài ra là sự thuận tiện trong việc sử dụng các thao tác chỉnh iso, chỉnh cách đo sáng, chỉnh các chế độ chụp nhanh, chậm, hẹn giờ chụp, BKT... này nọ vì đã được đưa hết ra ngoài. Ngoài ra còn có màn hình LCD xoay lật, 2 bánh xe trước sau, EVF độ phóng đại to hơn. Nhược điểm có lẽ là giá cao hơn, kích thước + trọng lượng lớn hơn, ko flash cóc mà màn hình lcd xoay lật (có người ko thích)

_XE2 giá quá tốt, rẻ hơn tầm 10tr. Gọn hơn. Thao tác chỉnh chậm hơn. Tương lai có thể sẽ ko được hãng support nhiều như XT1?!

Cá nhân em hiện tại đã hoàn toàn an tâm về chất lượng hình và khả năng lấy nét của 2 con là same same nhau. Vấn đề duy nhất còn lại là thao tác sử dụng thuận tiện hơn của XT1.

Đối với cách chụp của em và bộ gear e dự định mua (body + 23 1.4) thì vấn đề chỉnh khẩu, tốc là ổn; 2 thông số còn lại em thường can thiệp là ISO và WB đang làm em lăn tăn xem có đáng bỏ thêm tiền ra để nâng từ XE2 lên XT1 cho thuận tiện ko, đồng nghĩa với việc em phải hi sinh sự nhỏ gọn và cái màn hình lcd ko bị xoay lật... Flash cóc thì em ko quan tâm.

Cám ơn các bác đã chia sẻ. Giá mà có cách nào nhìn ra được 1 lý do nặng kí đủ sức thuyết phục em mua XT1 thì đỡ quá... Cái cảm giác lăn tăn ko an tâm nó khó chịu quá :(
    XT1 + 23.

lý do để thuyết phục bác nhất là bác kiếm 2 em cầm thử, sẽ biết liền.

Theo em thì bác để dành tiền mua lens chơi đi ah, thik hơn nhiều, em đã ko mua XT1 hay XE2 mà là XE1 để dành tiền mua lens đó.
    Chưa có súng ống gì ^^

Cầm thử đi bác , iem đã từng băn khoăn về 2 body này và cuối cùng bộ gear của iem là XE 2 + 23mm , nghe bà con nói là EVF của XT 1 ngon hơn XE 2 nên bác thử check thêm chuyện đó coi sao , hiện nay iem không còn quan tâm tới XT nữa mà nếu có đổi thì chắc phải là ..xpro 2 !
    Fujifilm XE 2 + 23mm

Page Fb : "Góc Ảnh Mỹ Tho"

Em quên nói, chỗ em đi xem ko có máy XE2 để thử, còn lại thì máy nào cũng có :(
    XT1 + 23.

bác cứ cầm 2 con xem cái nào bác thao tác tiện nhất cho những gì bác chụp thì mua thôi.
    nhiều khi mình nghĩ ko cần chứ vào 1 số trường hợp thao tác bất tiện là 1 cái bất lợi to lớn
    như em có sang fuji sẽ mua T1 vì thao tác cho dễ dàng, cầm con fuji M1 của thằng bạn thao tác phải vào menu bực hết cả mình

2 máy same-same nhau thôi bác ah. Trong mấy vòng chỉnh bản thân e thấy hay xài vòng EV nhất....mấy vòng kia thiệt ra k cần thiết lắm. Trừ khi là bác đo sáng manual thì mới cần tiện vặn xoay. Mún ăn chắc mặc bền thì nên mua XT1 support lâu dài khả năng tốt hơn XE2.
    Được sửa bởi cieumeo lúc 06:27 PM ngày 07-01-2015
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng