Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Lính mới tập chơi hỏi cách trị D7000

Talking Lính mới tập chơi hỏi cách trị D7000

Trước tiên em xin kính chào các cụ, các bác, các anh các chị cùng các em đã chơi ảnh từ lâu. Em chưa bao giờ chơi ảnh, nhất là máy DSRL, nhưng tự thấy bản thân có sự vui thích với ảnh và đơn giản hơn là muốn chụp được những bức ảnh đẹp cho bà xã và gia đình những khi đi du lịch để bù đắp hao tổn tinh thần mà bả đã chịu đựng khi em lén lút mua con D7000 về tập tành dù hổng biết gì hết trơn )
    Em xin được lập topic này ra mong anh em hướng dẫn em các tùy chỉnh trong MENU để chụp ảnh các kiểu và xa hơn nữa là chia sẻ kiến thức giúp em học hỏi ạ, em xin cám ơn nhiều nhiều

bác xem video này của Matt Granger về các controls cơ bản của máy, rất đầy đủ dễ hiểu (của D7100, D7000 tương tự)
    https://www.youtube.com/watch?v=C2PGSqjLhFo
    nếu k nghe dc thì mở subtitle nhé.

thank bác nhé

nói chung ai cũng phải từ chụp xấu, từ từ học hỏi kỹ thuật chụp, chỉnh sửa ảnh, rồi mới chụp đẹp được. Xem mấy cái clip kia hay đọc sách thì nó chỉ chung chung nhiều thứ, ở đây em có mấy lưu ý cho bác thôi:

-Cho dù mới bắt đầu thì cũng nên dùng mode A để chụp, cái bác cần quen với việc điều khiên khẩu độ (aperture), chụp chân dung thường để khẩu lớn để background mờ, chụp cảnh thì để khẩu nhỏ để ảnh rõ từ đầu tới cuối
    -Khi đã dùng mode A thì bác cần chú ý đến phần Auto ISO setting, trong phần này có 2 thông số cần set là minimum shutter speed và maximum ISO:
    +set minimum shutter speed để dù trong hoàn cảnh nào thì camera cũng chụp ở một tốc giới hạn, tránh trường hợp thiếu sáng camera chụp chậm quá làm ảnh bị rung (mờ). Nếu lens có tiêu cự 50mm thì đặt 1/50s, nếu lens tiêu cự 200mm thì đặt 1/200s.
    +set maximum ISO để trường hợp thiếu sáng thì camera cũng sẽ không tăng ISO lên quá mức này, tránh ảnh noise quá. Với D7000 bác có thể set 1600.
    -Phần auto white balance bác cứ để Auto, có mấy người bày trò shift auto WB tới M1B1 để da trắng hồng gì đấy chỉ là trò vớ vẩn thôi
    -Phần picture control bác cứ để Standard, nếu chụp người thì có thể dùng kiểu Portrait. Nếu lens không tốt lắm muốn ảnh sharp và tương phản cao hơn tí thì có thể tăng sharpness lên vài nấc, và tăng contrast lên (contrast tăng ít thôi, 1 nấc, không nên tăng nhiều). Có cái mode vivid gì đấy em chả hiểu sao một số cứ dùng mode này chụp chân dung, bác có thể thử cho biết, nhưng em báo trước trong nhiều trường hợp ảnh chụp xong về không dùng được luôn.

Em thấy hay nhất là bác cứ hẹn mấy bác có kinh nghiệm đi cafe là nhanh nhất. Nếu bác ở gần Gò Vấp, Q.12 thì cuối tuần hoặc buổi tối em rãnh, có thể cafe và hướng dẫn bác những gì em biết.
    EOS M2 + 22mm f2 STM

Tự học nó cũng có cái thú của nó bác ạ hehe.
    @Jamesdo: Standard Picture control của em ko hiểu sao ra màu nhạt hơn mắt thường nhìn thấy, vivid thì saturated quá nhất là với những tông màu nóng như đỏ, hồng hoặc nâu, thành ra em xài SD nhưng đẩy contrast lên 1 nấc và Hue xuống 1 nấc, sharpness 3 nấc, thì thấy giống mắt nhìn thấy. Vậy màu theo picture control gốc nó ko đúng là do con sensor hay lens hay gì bác?

Quote Được gửi bởi dphan01 View Post
    @Jamesdo: Standard Picture control của em ko hiểu sao ra màu nhạt hơn mắt thường nhìn thấy, vivid thì saturated quá nhất là với những tông màu nóng như đỏ, hồng hoặc nâu, thành ra em xài SD nhưng đẩy contrast lên 1 nấc và Hue xuống 1 nấc, sharpness 3 nấc, thì thấy giống mắt nhìn thấy. Vậy màu theo picture control gốc nó ko đúng là do con sensor hay lens hay gì bác?
    một số lens đời cũ màu sắc nó cũng nhạt hơn lens đời mới (ví dụ 80-200 và 35f2d cho màu nhạt (và cũng đục hơn) 70-200 và 35f1.8G). Nhưng mà Standard hay Portrait màu nó đều hơi nhạt một tí so với mắt nhìn, bác thử Neutral còn nhạt hơn. Nhưng em thấy hơi nhạt tí chụp xong có thích thì tăng saturation/vibrance lúc hậu kì sẽ dễ hơn là tăng sẵn trong picture control. Nếu bác lưu file raw đem về mở trong capture NX2 rồi xuất ra JPEG sẽ thấy saturation và contrast cao hơn cho dù không chỉnh sửa gì. Contrast và sharpness lâu lâu em cần chụp hàng loạt để lấy ảnh JPEG ngay em cũng tăng lên từ đầu trong picture control. Còn cái HUE bác giảm nó là làm ảnh thêm màu đỏ, nếu chụp cây cối thì giảm HUE lá cây màu xanh sẽ bị ngả sang vàng. Ngoài ra màn hình của bác cũng có thể không đúng màu lắm.

Dù sao em nghĩ bác cứ chụp RAW rồi đem về mở trong capture nx, lúc đấy có muốn thay đổi màu sắc, tương phản hay WB gì cũng được :v

Cool quá, thanks bác nhiều. đó giờ em chụp xong cũng hay kéo lại bằng LR nhưng bữa cầm d300s với d7100 song song em thấy màu ROOC của d7100 hơn hẳn d300s khi để default, nên tune lại 1 chút cho đỡ bực :D

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    nói chung ai cũng phải từ chụp xấu, từ từ học hỏi kỹ thuật chụp, chỉnh sửa ảnh, rồi mới chụp đẹp được. Xem mấy cái clip kia hay đọc sách thì nó chỉ chung chung nhiều thứ, ở đây em có mấy lưu ý cho bác thôi:

-Cho dù mới bắt đầu thì cũng nên dùng mode A để chụp, cái bác cần quen với việc điều khiên khẩu độ (aperture), chụp chân dung thường để khẩu lớn để background mờ, chụp cảnh thì để khẩu nhỏ để ảnh rõ từ đầu tới cuối
    -Khi đã dùng mode A thì bác cần chú ý đến phần Auto ISO setting, trong phần này có 2 thông số cần set là minimum shutter speed và maximum ISO:
    +set minimum shutter speed để dù trong hoàn cảnh nào thì camera cũng chụp ở một tốc giới hạn, tránh trường hợp thiếu sáng camera chụp chậm quá làm ảnh bị rung (mờ). Nếu lens có tiêu cự 50mm thì đặt 1/50s, nếu lens tiêu cự 200mm thì đặt 1/200s.
    +set maximum ISO để trường hợp thiếu sáng thì camera cũng sẽ không tăng ISO lên quá mức này, tránh ảnh noise quá. Với D7000 bác có thể set 1600.
    -Phần auto white balance bác cứ để Auto, có mấy người bày trò shift auto WB tới M1B1 để da trắng hồng gì đấy chỉ là trò vớ vẩn thôi
    -Phần picture control bác cứ để Standard, nếu chụp người thì có thể dùng kiểu Portrait. Nếu lens không tốt lắm muốn ảnh sharp và tương phản cao hơn tí thì có thể tăng sharpness lên vài nấc, và tăng contrast lên (contrast tăng ít thôi, 1 nấc, không nên tăng nhiều). Có cái mode vivid gì đấy em chả hiểu sao một số cứ dùng mode này chụp chân dung, bác có thể thử cho biết, nhưng em báo trước trong nhiều trường hợp ảnh chụp xong về không dùng được luôn.
    Ủa bác ơi e tưởng để mode A thì ISO mình vẫn tự chỉnh chứ bác ?

Quote Được gửi bởi pcduc View Post
    Ủa bác ơi e tưởng để mode A thì ISO mình vẫn tự chỉnh chứ bác ?
    Bác có thể tự chỉnh, hoặc bác chọn auto iso. Khi đó bác sẽ được chọn tốc min (VD: 1/200) và ISO max (VD:3200). Khi ánh sáng đủ tốc trên 1/200 thì iso là iso bác tự set tay ban đầu (VD: 100). Khi thiếu sáng đến mức ko đáp ứng dc tốc 1/200 với iso 100 nữa thì máy sẽ giữ cho bác tốc 1/200 và tăng ISO lên từ từ. Đến ngưỡng ISO max 3200 bác set khi nãy mà vẫn ko đủ thì nó giảm tốc xuống dưới 1/200.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng