Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Tư vấn giúp em con flash rời ạ

Quote Được gửi bởi S.O.S View Post
    Bác lão đại đang dùng em đó cho 7k1 à? 7k1 thấy xài hợp không bác? Nếu ngon bổ rẻ em quăng lại sb700 tiền dư đắp mua lens.
    Xài cũng đc ko vấn đề gì cả, dân chụp hình cưới vẫn hay xài mà. Mình thì hay chụp chân dung nên ít xài. Mới mua mà sao đã đòi bán vậy?
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

dạ cám ơn anh em đã tư vấn, em đã tìm hiểu TTL va từ for mà cũng k hiểu là ý gì , anh em có thể giải thích rõ hơn giúp mình dc k, mình cám ơn rất nhiều.

Quote Được gửi bởi laodai View Post
    Mua YN 468 ii đi, đánh đc TTL luôn, mắc hơn 560 iii khoảng 150k
    bác ơi cho e hỏi với, vậy cái TTL nghĩa là đo sáng tương thích với máy phải k bác.
    em dùng D3300 vậy cái ttl đó có tương thích với máy của e k. có phải bác nói con này k
    http://www.khanhlong.com/detail.php?id=1545

TTL là đo sáng qua lens (through the lens). Flash đo sáng qua lens rồi quyết định công suất cần đánh, đại loại là có TTL thì coi như là tự động. Còn ko có TTL thì mình phải tự chỉnh công suất.
    Còn for là chỉ các hãng khác sản xuất flash cho (for) nikon, canon... VD như yongnuo mà bác đang nhắm tới là flash for. Con 560 iii đó ko có TTL nên mua về bác tự chỉnh công suất từ từ rồi cũng quen. Bác tìm hiểu thêm về guide number, rồi ISO, Khẩu, tốc tác động đến ánh sáng flash và ánh sáng môi trường thế nào. Trong forum mình có nhiều tài liệu lắm. Em mới đăng kí đây thôi, để chia sẻ chém gió với anh em cho vui, chứ hồi đầu em tìm đọc mấy bài cũ là đủ có kiến thức chơi rồi.
    À mà chốt lại em nghĩ bác nên mua loại có TTL chơi cho đỡ cực, đặc biệt mấy trường hợp cần nhanh (VD như em chụp con em, TTL nó tính cho mình cho lẹ). Được thì mua SB700, ko thì mua mấy con của nissin ấy, dù gì cũng là hãng của Nhật, chắc đỡ hơn (em đoán thế thôi chứ em chỉ mới có mỗi SB700)

Quote Được gửi bởi keykey0211 View Post
    dạ cám ơn anh em đã tư vấn, em đã tìm hiểu TTL va từ for mà cũng k hiểu là ý gì , anh em có thể giải thích rõ hơn giúp mình dc k, mình cám ơn rất nhiều.
    Ttl bác có thể hiểu nó nôn na là auto flash ) bật lên thì nó tự tính công suất để đánh chứ bác ko cần chỉnh.
    Hàng for là ko phải hàng chính hãng, kiểu 1 hãng khác làm ra nhưng cho nikon dùng.

Mình dùng nissin mấy năm nay thấy ổn (Nissin Di 700 / 866 Mark II) chỉ có điều nếu đánh full thì nạp hơi chậm so với yongnuo

nói chung cái flash rời xem ra dễ thế mà lại rất khó xử dụng , những lý thuyết cùng thông số cùa nhà SX chỉ để tham khảo là chính - chủ yếu mua flash về là phải vọc để tìm ra phương pháp tối ưu nhất ...những mục giải đáp trên đây bác cứ xem là để ghi nhận thôi ...áp dụng vào thực tế nguyên con thì ..........????

Quote Được gửi bởi itlvk View Post
    Mình dùng nissin mấy năm nay thấy ổn (Nissin Di 700 / 866 Mark II) chỉ có điều nếu đánh full thì nạp hơi chậm so với yongnuo
    bác cho mình hỏi, hàng YN xài có bền k bác .

Quote Được gửi bởi keykey0211 View Post
    bác cho mình hỏi, hàng YN xài có bền k bác .
    - ong bà ta dạy : của bền tại người ! em xái con metz 30BTC.4 gần 30y vẫn tốt

Đèn hãng dòng cao thì mắc tiền
    Đèn for của tàu thì hên mua dc con ổn định
    Theo mình thì tương đối thì nên mua Nissin thì ok
    Nếu không thì mua đèn nikon loại cũ như sb24,sb26 hoặc 28 đánh M
    Tớ đánh M mãi có chết thằng tây đen nào đâu ,khẻo và rất cứng cáp
    Thích nghịch mẫu thì làm thêm con triger tàu sài tạm nữa là xong

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12