Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Ảnh RAW

Ảnh RAW

Xin chào mọi người
    Mình cũng hay chụp ảnh nhưng kỹ thuật chỉnh sửa bằng phần mềm thì rất hạn chế, do thời gian rất hạn hẹp nên mình đọc được rất ít bài về kỹ thuật này, mình có một câu hỏi hơi dại chút: Khi mình chụp ảnh RAW, không may mình để ISO cao quá và ảnh bị cháy. Vậy nếu mình chỉnh sửa bằng các phần mềm sửa ảnh RAW thì có thể chữa cháy được không?
    Xin cảm ơn mọi người!

cháy quá thì raw cũng chịu phép thôi bác ơi .Nói chung raw có thể cứu vớt khá hơn jpg nhiều nhưng ko phải tất cả !!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    cháy quá thì raw cũng chịu phép thôi bác ơi .Nói chung raw có thể cứu vớt khá hơn jpg nhiều nhưng ko phải tất cả !!!
    Vâng, em cảm ơn bác yashicanon! Em thì thường toàn chụp jpg, chẳng bao giờ chụp RAW nhưng nghe mấy ông bạn nói RAW hữu ích lắm nên em băn khoăn chút!

Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
    Vâng, em cảm ơn bác yashicanon! Em thì thường toàn chụp jpg, chẳng bao giờ chụp RAW nhưng nghe mấy ông bạn nói RAW hữu ích lắm nên em băn khoăn chút!
    Theo em biết thì Ảnh RAW mà bị dư sáng có thể chỉnh được vì hồi trước e cũng bị như vậy nhưng có ông anh chỉnh lại đẹp và đưa về jpg luôn

nếu cháy hơn tầm 3 khẩu hoàn toàn có thể kéo về mà chất lượng ãnh vẫn chấp nhận được,bác dùng LR đó
    Canon 1DsMark III,Canon EOS 5D,Canon EOS 630,Olympus OM1

Quote Được gửi bởi hoangan526 View Post
    Theo em biết thì Ảnh RAW mà bị dư sáng có thể chỉnh được vì hồi trước e cũng bị như vậy nhưng có ông anh chỉnh lại đẹp và đưa về jpg luôn
    Kính các bác,

Thay vì hỏi và trả lời như vậy, sao không xách máy và tripod ra quất luôn 22 ảnh cả JPEG và raw, cho đúng sáng rồi cho cháy tà tà từ 1 khẩu đến 10 khẩu, xong xách Photoshop với Camera Raw ra cứu thử? Kính
    D90 bung keo...

raw mà ảnh cháy mất chi tiết thì bó tay thôi bác ơi,nó hơn jpeg ở chỗ sửa xong ko bị mất chi tiết nên ảnh vẫn nét thôi.

Ảnh raw ngon hơn jpeg nhiều mỗi tội nặng quá

Thế này cho dễ hiểu:

1. RAW là gạo
    2. JPEG là cơm

Gạo ngon nấu ra cơm ngon
    Gạo dở biết cách nấu vẫn có thể ra cơm ngon
    Cơm dở thì rất khó sửa thành cơm ngon được

Giờ quay trở lại vấn đề của bạn. Ảnh bạn nhìn cháy, nhưng RAW chưa chắc đã cháy, đấy là lý do nhiều người bảo là dùng ảnh RAW cứu được. Khi bạn chụp ảnh, thông tin thô trên cảm biến sẽ lưu vào RAW. Hình ảnh hiển thị trên màn hình máy ảnh bạn xem bản chất là 1 ảnh jpeg đã qua bộ xử lý của máy ảnh do đó có thể không chính xác với file RAW bạn đang có. Vì thế bạn phải kiểm tra lại file RAW, nếu RAW bị cháy thì khỏi cứu mất công.
    2x5DII, 15 f2.8, 20 f2.8, 35 f1.4L, 24-70 f2.8L, f135 2.0L, 200 f2.8L, 300 f4 IS L, 2x580 EXII