Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 80

Chủ đề: Fullframe hay Crop: những cuộc bài xích vớ vẩn!

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Crop chụp xấu hơn Ff?
    Đúng rồi!
    Ff cho hình chi tiết hơn Crop?
    Đúng luôn!

Ai nói không đúng xin cho giải thích thuyết phục!

Mấy cái lợi rõ ràng của Crop so với FF thì lại không đưa ra:
    _ Kích thước Body và lens nhỏ nhẹ hơn.
    _ Giá rẻ hơn.
    _ Nhiều lens hơn (cả Mirrorless thì tha hồ nghịch MF)
    _ Tiêu cự tele x1.5 phê hơn.
    _ DOF dày hơn khi chơi macro.
    - Đồng ý với Bác.
    - Tiêu cự tele thì crop lợi hơn - Tiêu cự wide thì FX lợi hơn.
    - Chơi lens phổ thông thì Crop rẻ và kinh tế.- Chơi lens cao cấp, nano, thì FX nhiều lựa chọn hơn.
    - Chụp đủ sáng, FX nó chỉ hơn chút ở phần tinh tế, khó phân biệt nếu khg có 2 ảnh so sánh song song với đôi mắt sành.
    - Chụp thiếu sáng (chơi no flash) thì FX ưu thế bắt sáng nhạy hơn và khử noise tốt hơn.
    - D610 với ISO 1000 = D7k với ISO 1600
    - Noise: Cùng mức ISO 1600, D7k xuất hiện 1 lượng noise N, thì D610 vẫn mịn hơn, cho phép đẩy ISO lên cao hơn (2000 -> 3200) điều này có nghĩa là độ nhạy sáng FX mạnh hơn DX, chí ít cũng từ gấp rưỡi trở lên ...
    - e. chơi 2 máy, tự test và tự tin ... thế là đủ.
    - http://www.vnphoto.net/forums/showth...92#post3051792

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Crop chụp xấu hơn Ff?
    Đúng rồi!
    Ff cho hình chi tiết hơn Crop?
    Đúng luôn!

Ai nói không đúng xin cho giải thích thuyết phục!

Mấy cái lợi rõ ràng của Crop so với FF thì lại không đưa ra:
    _ Kích thước Body và lens nhỏ nhẹ hơn.
    _ Giá rẻ hơn.
    _ Nhiều lens hơn (cả Mirrorless thì tha hồ nghịch MF)
    _ Tiêu cự tele x1.5 phê hơn.
    _ DOF dày hơn khi chơi macro.
    theo kiến thức hạn hẹp của em, Crop k bao giờ cho ta cái "tiêu cự x lần". khi bác cắm lens FF trên crop, nếu chỉ nói về hình ảnh ta thu được, ta không được lợi gì cả. góc nhìn (AoV) đúng nghĩa bị crop, k "zoom" dc miếng nào.
    -DOF dày hơn em nghĩ k chỉ của Macro, mà của bất kì lens nào cắm trên Crop (em đang ss lens FF cắm trên FF vs cắm trên crop). lens FF cắm trên crop như em nói trên, ta bị thiệt về AoV, còn lại bất kì thông số kỹ thuật của lens : minimum focus distance, focal length,... đều k thay đổi thì hiệu ứng thu được cũng sẽ k thay đổi. nên ta có dc 1 tấm hình có AoV của lens tương đương tiêu cự f* Crop factor, nhưng effect là của lens có cái f đó thôi.
    nếu em hiểu sai, các bác cứ sửa cho em nhé.

rất nhiều người nhầm lẫn kinh điển là tiêu cự lens CR = lens FF x 1.5

Quote Được gửi bởi RiNC View Post
    theo kiến thức hạn hẹp của em, Crop k bao giờ cho ta cái "tiêu cự x lần". khi bác cắm lens FF trên crop, nếu chỉ nói về hình ảnh ta thu được, ta không được lợi gì cả. góc nhìn (AoV) đúng nghĩa bị crop, k "zoom" dc miếng nào.
    -DOF dày hơn em nghĩ k chỉ của Macro, mà của bất kì lens nào cắm trên Crop (em đang ss lens FF cắm trên FF vs cắm trên crop). lens FF cắm trên crop như em nói trên, ta bị thiệt về AoV, còn lại bất kì thông số kỹ thuật của lens : minimum focus distance, focal length,... đều k thay đổi thì hiệu ứng thu được cũng sẽ k thay đổi. nên ta có dc 1 tấm hình có AoV của lens tương đương tiêu cự f* Crop factor, nhưng effect là của lens có cái f đó thôi.
    nếu em hiểu sai, các bác cứ sửa cho em nhé.
    Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    rất nhiều người nhầm lẫn kinh điển là tiêu cự lens CR = lens FF x 1.5
    em e rằng chỉ 2 điều trên chưa hẳn hoàn toàn đúng đâu !!? em cũng từng đọc và hiểu rằng là crop thì do hình bị xén đi !! chứ ko phải là thành lens tele !? thế 2 bác giải thích cho em nghe xem là cái gì làm cho hình nó to ra thêm 1.6 khi gắn lens vào máy crop vậy .và cũng dừng nói là do góc nhìn hẹp nên nó to ra nhé . để xem có giống như em nghĩ không hihi !!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

cũng chính vì nó" nhân lên " 1.6 không thể chối cãi nên em mới phải mua thêm 1 cái crop kha khá để thay cho cái 30D cũ của em ạ ..cũng không thể chối cãi là crop lợi về tiêu cự tele ,vì rõ ràng là như thế !! thí dụ như em và 1 anh bạn dùng tele 400mm để bắn chim từ xa em dùng crop anh bạn dùng FF em sẽ chụp thoải mái và dễ dàng .và hình ra có khi còn hơn cái ff nữa kìa .hihihihi

Tiêu cự là tiêu cự chứ làm sao có sự nhân lên khi dùng crop đc. Chẳng qua khi đứng cùng khoảng cách, cái FOV của crop nó nhỏ hơn và cái diện tích hình nhỏ hơn ấy nó đc zoom ra đầy màn hình nên chi tiết nó có vẻ to hơn hình của Ff. Trên máy lấy hình của Ff crop đi 1,6 lần rồi zoom ra cho hết màn hình thì cũng được hình tương tự. Chưa kể vì mỗi pixel của ff có nhiều thông tin hơn cái đó của crop, hình crop của ff vẫn có chất lượng tốt hơn hình full của crop.

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    em e rằng chỉ 2 điều trên chưa hẳn hoàn toàn đúng đâu !!? em cũng từng đọc và hiểu rằng là crop thì do hình bị xén đi !! chứ ko phải là thành lens tele !? thế 2 bác giải thích cho em nghe xem là cái gì làm cho hình nó to ra thêm 1.6 khi gắn lens vào máy crop vậy .và cũng dừng nói là do góc nhìn hẹp nên nó to ra nhé . để xem có giống như em nghĩ không hihi !!!!!
    cũng chính vì nó" nhân lên " 1.6 không thể chối cãi nên em mới phải mua thêm 1 cái crop kha khá để thay cho cái 30D cũ của em ạ ..cũng không thể chối cãi là crop lợi về tiêu cự tele ,vì rõ ràng là như thế !! thí dụ như em và 1 anh bạn dùng tele 400mm để bắn chim từ xa em dùng crop anh bạn dùng FF em sẽ chụp thoải mái và dễ dàng .và hình ra có khi còn hơn cái ff nữa kìa .hihihihi
    tính em dài dòng văn tự, nên ngoài việc giải thích câu hỏi của anh theo cách em hiểu, em viết 1 số ý khác để ai vô sau có cái nhìn tổng quát hơn. Có thể kiến thức em sai lệch, hi vọng nếu mọi người thấy thì chỉnh sửa em nhé, ta học hỏi lẫn nhau.
    Đầu tiên, các bác có thể tham khảo post "kinh điển" của bác Atkinson ở đây.

Bây giờ, em xin đặt 1 số giả thiết, điều kiện chung cho mọi người dễ so sánh (dù nhiều thứ "biết rồi khổ lắm nói mãi" )
    1. Ta so sánh "hiệu ứng hình ảnh" khi cắm 1 Lens FF trên body FF vs body Crop lần lượt (chọn crop factor là 1.5 cho nhanh)
    2. dù cắm lens trên body nào, thì khoảng cách chụp từ Sensor tới Subject không thay đổi.

a. Đầu tiên ta nói về cái lens, em xin lấy ví dụ điển hình là lens f = 50mm cho dễ nhe. Cấu trúc vật lý của lens k thay đổi nên hiệu ứng (effect - lấy tiếng anh gõ cho nhanh :D) của Lens đó k thay đổi (AoV hay FoV, DoF, Distortion, v.v).
    b. Khi cắm 50 trên crop hay FF, dùng giả thiết (2) trên thì AoV,DoF... y hệt nhau. bây giờ, ta nói về hình ảnh thu được trên 2 sensor.
    i- : như em giải thích ở post trước, hình sẽ bị "crop" so với hình thu được trên FF khi mà Effect hoàn toàn k thay đổi. chắc điều này ai cũng đồng ý với em.
    ii-: "Magnification" của anh nói, là do anh bị "đánh lừa" khi nhìn vào tỉ lệ khung hình. Nếu anh in 2 tấm ảnh của crop vs ff CÙNG 1 size, vs (12*9), anh sẽ nhìn thấy rõ ràng ảnh Crop "zoom" lên. Tuy nhiên, nếu anh in 2 ảnh theo đúng tỉ lệ khung hình, vd anh in hình crop size là 8*6", còn ảnh của FF size là 12*9", lúc đó anh "crop" ảnh 12*9" = 8*6", anh so sánh 2 ảnh thì anh sẽ thấy "gần như" là giống nhau. (mấy size ảnh em k rành lắm, cứ dễ hình dung là anh in size ảnh của FF to 1.5 lần ảnh của máy crop, sau đó crop lại ảnh FF )
    Vì sao em nói gần như giống nhau, bởi vì "resolution" của 2 máy ảnh khác nhau nên phần lớn khi so sánh 2 ảnh, anh sẽ thấy ảnh của máy Crop resolution cao hơn. Nếu so sánh 1 cách kĩ càng, anh có thể chọn 2 máy ảnh, resolution của FF (sau khi crop)= resolution của Crop, hay diện tích cho mỗi pixel & độ lớn mỗi pixel = nhau. Lúc đó, anh sẽ thấy 2 tấm hình (crop từ FF vs ảnh từ máy Crop) giống nhau.
    Vì con 50 có thay đổi magnification bản thân nó, nên nếu bác nào chưa hiểu ý trên, em lấy lens macro magnification 1:1 ra làm ví dụ như hình dưới:

Như anh thấy, độ lớn Subject là không thay đổi, chỉ có độ lớn Sensor là thay đổi, nên hình khi nhìn vào "trung tâm của tấm hình" hay "tỉ lệ" thì thấy ảnh của máy Crop dc "zoom" lên 1.5.
    Cái "zoom" này y chang với "digital zoom" trên các máy PnS, khi lens k zoom nữa mà ta cứ nhấn nút "zoom" thoải mái lun =)).

Mọi người cứ đóng góp ý kiến, cùng bàn luận nhé.
    Hy vọng giải thích trên phần nào giúp anh hiểu.
    P/s: bài em có tham khảo thông tin + hình ảnh từ đây để diễn đạt lời văn
    Được sửa bởi RiNC lúc 05:34 PM ngày 11-01-2015

anh đã từng dọc bài viết về crop này từ 2006 và cũng hiểu bản chất của crop .Anh cũng hiểu tất lý thuyết của crop . khi nhìn liview khi xem hình đã chụp trên máy ,trên cp v.v
    nhưng thật chưa hiểu vì chưa có cái nhìn tỉ mỉ từ body !! là hiệu ứng crop nó xảy ra ngay khi mình nhìn vào viewfd chứ chưa cần chụp ,nếu đúng ra thì phải là hình sẽ thấy chỉ nhỏ như nhau trên 2 body ff và cr .anh cũng biết là do gường lật nó nhỏ nên nó chỉ lấy được bằng ấy hình rồi đưa lên viewfd cho mình thấy .,nhưng sao nhìn trên vf nó to ra vậy có phải vf nó phóng đại lên ?? . trên body ff nikon có cái mode crop .và khi bật cái này lên thì nó sẽ crop nhỏ lại v.v

anh lười viết vì ko tể trình bày rõ ràng .duy chỉ muốn biết
    1 .- sao crop nhìn nó to vậy ,nhìn nhé chưa chụp ,vì anh nghĩ đứng 1 chỗ nhìn 1 khuôn hình có 1 đồng xu lọt rộng rãi trong 24x36 ,rồi lấy đồ gì che bớt đi 1.6 thì vẫn thấy đồng xu nó bé vậy .đều ko đọc được số trên đông xu đó .nhưng trên body crop là khi bị crop nó to lên ngay doc được số trên đồng xu !!
    2 - khoảng cách từ ngàm máy tới gương lật của ff và crop có khác nhau ko
    3- trên body ff của nikon khi bật qua crop hay gắn lens crop có phải nó có 1 cái khung đen xung quanh phải kô ? và nếu đúng vậy khi mình thí dụ lấy đồ che cái khung đen đó cho ko thấy nữa ,hình nó vẫn nhỏ ,ko to nên tí nào

anh cứ nghĩ là hệ thống gương của view của ff và crop nó khác nhau chỗ nào đó .anh đồng ý là mọi hiêự ứng tiêu cự ko thay đổi . chỉ có góc nhìn bị thay đổi ,hay nói rõ hơn là nó chỉ cho mình nhìn tháy có ngần ấy. nhưng chỉ góc nhìn thôi thì hình ko phóng to khi NHÌN được . hoặc ví dụ đon giản là nhìn 1 đồng xu bình thường ,rồi lấy 1 cái ống [ crop ] nhìn đồng xu ấy nó chả to lên tí nào
    Được sửa bởi yashicanon lúc 09:00 PM ngày 11-01-2015

"Những cuộc bài xích vớ vẩn!" Bác nào giải nghĩa dùm em Tiêu Đề này được không ạ, thật lòng em không hiểu được nghĩa?

anh đã từng dọc bài viết về crop này từ 2006 và cũng hiểu bản chất của crop .Anh cũng hiểu tất lý thuyết của crop . khi nhìn liview khi xem hình đã chụp trên máy ,trên cp v.v
    nhưng thật chưa hiểu vì chưa có cái nhìn tỉ mỉ từ body !! là hiệu ứng crop nó xảy ra ngay khi mình nhìn vào viewfd chứ chưa cần chụp ,nếu đúng ra thì phải là hình sẽ thấy chỉ nhỏ như nhau trên 2 body ff và cr .anh cũng biết là do gường lật nó nhỏ nên nó chỉ lấy được bằng ấy hình rồi đưa lên viewfd cho mình thấy .,nhưng sao nhìn trên vf nó to ra vậy có phải vf nó phóng đại lên ?? . trên body ff nikon có cái mode crop .và khi bật cái này lên thì nó sẽ crop nhỏ lại v.v

anh lười viết vì ko tể trình bày rõ ràng .duy chỉ muốn biết
    1 .- sao crop nhìn nó to vậy ,nhìn nhé chưa chụp ,vì anh nghĩ đứng 1 chỗ nhìn 1 khuôn hình có 1 đồng xu lọt rộng rãi trong 24x36 ,rồi lấy đồ gì che bớt đi 1.6 thì vẫn thấy đồng xu nó bé vậy .đều ko đọc được số trên đông xu đó .nhưng trên body crop là khi bị crop nó to lên ngay doc được số trên đồng xu !!
    2 - khoảng cách từ ngàm máy tới gương lật của ff và crop có khác nhau ko
    3- trên body ff của nikon khi bật qua crop hay gắn lens crop có phải nó có 1 cái khung đen xung quanh phải kô ? và nếu đúng vậy khi mình thí dụ lấy đồ che cái khung đen đó cho ko thấy nữa ,hình nó vẫn nhỏ ,ko to nên tí nào

anh cứ nghĩ là hệ thống gương của view của ff và crop nó khác nhau chỗ nào đó .anh đồng ý là mọi hiêự ứng tiêu cự ko thay đổi . chỉ có góc nhìn bị thay đổi ,hay nói rõ hơn là nó chỉ cho mình nhìn tháy có ngần ấy. nhưng chỉ góc nhìn thôi thì hình ko phóng to khi NHÌN được . hoặc ví dụ đon giản là nhìn 1 đồng xu bình thường ,rồi lấy 1 cái ống [ crop ] nhìn đồng xu ấy nó chả to lên tí nào
    Anh cứ hiểu đơn giản. Crop là một dạng ZOOM KĨ THUẬT SỐ với độ phóng đại 1,5 hoặc 1,6x. Có nghĩa là nó cắt một miếng nhỏ của FF rồi zoom to lên.
    Máy crop hoàn toàn không có lợi gì khi so với FF cả. Một máy FF 30Mpx chụp ở crop mod sẽ cho ảnh giống một máy crop (1,6x) 12Mpx.
    Một điều nữa là các ống kính tốt nhất hiện nay trên DSLR (trừ vài ống như Otus) chỉ hỗ trợ được độ phân giải tầm 30Mpx trên cảm biến FF; khi chuyển sang crop thì nó chỉ còn hỗ trợ được tầm 15Mpx. Với máy ảnh cropframe trên 15Mpx, khi zoom 100% thì dù dùng ống kính nào đi chăng nữa cũng sẽ thấy mất tương phản ( màu bị bệt) và mất chi tiết.

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng