Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Tư vấn du học photography ở Mỹ

Tư vấn du học photography ở Mỹ

Do quá yêu thích nhiếp ảnh và muốn được đào tạo bài bản về Commercial Photography, em đang có mong muốn sang Mỹ du học, nhưng chưa biết chọn trường nào. Bản thân em cũng không có background gì về art cả. Chỉ là đã chơi chụp ảnh được vài năm và muốn đi theo con đường này để kiếm sống sau này thôi.

Các bậc tiền bối đi trước có thể tư vấn giúp em chọn một trường nào có giáo trình đào tạo bài bản và chuyên về Commercial Photography được không ạ? Em nên học chương trình bao nhiêu lâu thì đủ ạ? Và sau khi học xong, em mong muốn có thể có được một portfolio tốt để về Việt Nam làm việc. À, nếu em sang đó thì sẽ ở gia đình bà chị em ở Richland.

Cám ơn mọi người rất nhiều.

@HoangNguyenFoto: Bạn sang thì nên học trong Community College (Junior College, JC) gần nhà để thử sức trước xem có thật thích photography không. Môn này thì có sẵn trong các Ban Fine Arts and Media Technology. Ban này thì JC nào cũng có, tuy tên gọi khác nhau. Ở đây học bài bản lắm, dạy đủ cả. Bạn thích và học giỏi thì chuyển lên ĐH để học 2 năm còn lại.

Bạn hãy google trường JC gần nhà nhất, tỷ dụ như "community colleges in tên tỉnh, tên tiểu bang". Nó sẽ cho bạn một số trường. Sau đó, bạn vô Arts/Visual Arts, trong đó sẽ có photography. Bạn vô xem chương trình dạy gồm có những lớp gì. Ngoài photography, bạn còn phải học những lớp bắt buộc khác để đủ tín chỉ. Học phí JC rất nhẹ nhàng vì tất cả các JC đều là trường công.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 12:58 PM ngày 01-01-2015 Reason: Thêm chi tiết

Cám ơn anh Văn Khoa rất nhiều. Anh có thể cho em hỏi thêm là học ĐH về photography thì có thể tìm được việc làm ở bên đó không ạ? Em muốn sau khi học xong kiếm chỗ nào đó làm một thời gian để học hỏi kinh nghiệm thực tế trước khi về lại Việt Nam. Và nếu mình có được việc làm về photography thì liệu mình có đủ thu nhập để tự lo sinh hoạt phí trong thời gian làm việc đó được không ạ?

Anh không biết nhiều về ngành học này và việc làm sau khi học xong em ạ. Nhưng anh tin vào nhất nghệ tinh, nhất thân vinh. Tuy nhiên phải thích lắm và mê thì mới đạt được trình độ nghệ tinh.

Con gái anh có 2 người bạn thân, khi lên ĐH thì chọn về Arts, một đứa đi về ngành digital arts, một đứa về animation. Cả hai đang có việc mà chúng thích và sống vui vẻ tự lập. Đã vô ngành arts thì có thể em sẽ thấy nhiều lĩnh vực khác mà em thích hơn là photography. Việc học xong rồi kiếm chỗ làm thì cũng hên xui, nhưng vấn đề chỉ là thời gian.

Anh gửi cho em một link về nghề photographer. Link này thuộc về Ban Thống Kê Lao Động của Bộ Lao Động Hoa Kỳ với đầy đủ dữ kiện về nghề này. Có gì không hiểu thì lên đây hỏi anh.

http://www.bls.gov/oes/current/oes274021.htm#nat

Cám ơn anh Văn Khoa. Em đã vào website mà anh gửi và hiểu hơn về nghề photography bên đó. Em cũng có lên mạng thử search một số diary của các sinh viên bên đó đang học ngành photography để xem cảm nhận của họ như thế nào. Em năm nay cũng 30 tuổi rồi, ở VN có một công việc cũng khá ổn, đủ để lo cho gia đình và thỏa mãn đam mê nhiếp ảnh. Nhưng nếu được lựa chọn, em muốn được làm nghề photography, ngẫu hứng và sáng tạo hơn. Nhưng nếu giờ bỏ vài năm qua đó học xong, về mà không sống được bằng photography thì công sức, thời gian đầu tư coi như bỏ phí. Chắc em phải tìm hiểu thêm rồi mới dám quyết định.

Cám ơn anh nhiều lắm

Không có chi em, anh chỉ cho em dữ kiện để tìm hiểu thêm thôi.

Em đã 30 và có đời sống, công việc ổn định rồi thì quyết định của em là đúng. Chúc em nhiều thành công trong năm mới.

Anh chị cho em hỏi là em đang có 1 studio, cũng muốn đi học chụp ảnh cưới lắm để nâng cao trình độ. Bạn HoangNguyenFoto đã đi chưa cho mình xin chút thông tin về chi phí sang đó được không?