Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Ý kiến về quy định post hình trong bài

Ý kiến về quy định post hình trong bài

Em xin có ý kiến, nếu các bác cho là nhiều chuyện thì có thể bỏ qua.

Em thấy, diễn đàn của ta hosting ở nước ngoài, đôi khi vào rất chậm do đường truyền nghẽn, ngoài ra còn phụ thuộc yếu tố trạng thái thời điểm của image hosting server nữa (Flickr, Photobucket etc).

Hiên nay, setting ngầm định của diễn đàn là hiển thị 10 post trên mỗi trang của thread, nếu trang đó vô tình có quá nhiều hình thì load cực chậm.

Vì thế em mạo muội đề nghị BQT ra quy định

1. Mỗi post chỉ được chèn tối đa 3 hình ảnh, nếu có nhiều hơn thì chia làm các post kế tiếp nhau.
    - Quy định này khống chế được số hình tối đa trong mỗi trang là

[10 posts x 3 hình = 30 hình một trang]

đỡ nhiều thời gian load lắm ạ.

2. Nếu quy định về kích cỡ hình tối đa, vd: 600 x 600px mỗi bức, làm hạn chế ý đồ sáng tạo ảnh của thành viên, ta có thể cài thêm một chức năng: Dynamic Picture Resize, tự động resize hình ảnh hiển thị trong bài, với bề ngang tối đa là 600px, chống vỡ khung bảng diễn đàn, và tính luôn đến khả năng xem hình của những thành viên có màn hình độ phân giải thấp (khoảng 1024 x 768 px)

Cái resize này không can thiệp đến ảnh gốc, bác nào muốn xem full-size thì click vào hình để xem nó trong một cửa sổ khác. Ta không cần phải xem full size các hình ảnh mà ta không quan tâm.

Em có plug-in này, nếu BQT cần thì em sẵn sàng gửi ạ. Nó là Plugin miễn phí dành cho người mua vBulletin có bản quyền.

Vài lời đóng góp.

Regards

Kiên NT

Ngoài ra, BQT cũng nên khuyến cáo các thành viên khi quote lại bài có hình của người khác, chỉ nên để lại 1 vài hình cần comment, mà không cần cũng được, comment theo số thứ tự.

Điều này giúp ta không phải xem lại các hình trùng lặp, rất loãng chủ đề ạ.

Em cũng đồng ý kiến với bác Kiên về vấn đề dùng một Dynamic Picture Resizecho diễn đàn để vừa làm đẹp diễn đàn lại vừa bảo đảm được chất lượng đường truyền tốt cũng như không làm mất chất lượng của ảnh khi cần xem ạ.

@Newbie_SG: rất đồng ý với những điều bác đã nêu ở trên. Ở VN, mỗi khi dùng internet coffee em có sẵn ly cà phê và .. bao thuốc !

Có những lúc chợt .. quên, em gửi hình liên tục. Chết thật, xin lỗi các bác.

mekong@oz

Vâng, bác có cái gì hay hay thì cứ gửi cho xichlo qua vnphotonet@gmail.com
    vnphoto chạy Vbulletin có bản quyền nên chuyện bản quyền không thành vấn đề.

Ngoài ra XL có thể xem xét việc cài thêm plug-in để ảnh quote lại sẽ chỉ còn 100px.

Cảm ơn bác .

XL

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    Em xin có ý kiến, nếu các bác cho là nhiều chuyện thì có thể bỏ qua.

Em thấy, diễn đàn của ta hosting ở nước ngoài, đôi khi vào rất chậm do đường truyền nghẽn, ngoài ra còn phụ thuộc yếu tố trạng thái thời điểm của image hosting server nữa (Flickr, Photobucket etc).

Hiên nay, setting ngầm định của diễn đàn là hiển thị 10 post trên mỗi trang của thread, nếu trang đó vô tình có quá nhiều hình thì load cực chậm.

Vì thế em mạo muội đề nghị BQT ra quy định

1. Mỗi post chỉ được chèn tối đa 3 hình ảnh, nếu có nhiều hơn thì chia làm các post kế tiếp nhau.
    - Quy định này khống chế được số hình tối đa trong mỗi trang là

[10 posts x 3 hình = 30 hình một trang]

đỡ nhiều thời gian load lắm ạ.

2. Nếu quy định về kích cỡ hình tối đa, vd: 600 x 600px mỗi bức, làm hạn chế ý đồ sáng tạo ảnh của thành viên, ta có thể cài thêm một chức năng: Dynamic Picture Resize, tự động resize hình ảnh hiển thị trong bài, với bề ngang tối đa là 600px, chống vỡ khung bảng diễn đàn, và tính luôn đến khả năng xem hình của những thành viên có màn hình độ phân giải thấp (khoảng 1024 x 768 px)

Cái resize này không can thiệp đến ảnh gốc, bác nào muốn xem full-size thì click vào hình để xem nó trong một cửa sổ khác. Ta không cần phải xem full size các hình ảnh mà ta không quan tâm.

Em có plug-in này, nếu BQT cần thì em sẵn sàng gửi ạ. Nó là Plugin miễn phí dành cho người mua vBulletin có bản quyền.

Vài lời đóng góp.

Regards

Kiên NT
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Cám ơn bác Newbie_SG. Bác này với em làm chung cty hồi xưa, lưu lạc bao nhiêu lâu mới gặp nhau tại VNPhoto, duyên thật bác ạ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Đã gửi plug-in cho bác xichlo qua email.

@apham: rất có duyên đấy ạ. Chủ nhật này lại gặp nhau rồi, rừng tầm vông Bình Dương nhé!

Cheers!!!!

XichLo đã sửa cài đặt plug-in và sửa lại code cho phù hợp.
    Ảnh tối đa bây giờ sẽ là 640px để không phá vỡ layout của forum cũng như làm các ảnh dể xem hơn.
    vnphoto.net phát triển là nhờ sự đóng góp không nhỏ của các member nên nếu các đóng góp hợp lý và có lợi chung cho mọi người, BQT sẽ không ngại gì áp dụng các ý kiến đó cả.Cảm ơn Newbie_SG nhiều.

Thân
    XL
    Được sửa bởi xichlo lúc 01:54 AM ngày 26-04-2008
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    Em chỉ có 1 góp ý là khi click vào hình thì ko nhất thiết phải mở ra ở 1 cửa sổ khác, người xem lại phải ấn back để quay lại diễn bài post, trong trường hợp xem nhiều ảnh liên tiếp thì sẽ phải ấn đi ấn lại rất nhiều lần.
    Em thấy ở các diễn đàn khác họ cho phép khi click vào ảnh thì ảnh sẽ hiện full-size ngay trong trang đó, như thế tiện hơn rất nhiều.

ý anh Kiên là nó bung ra cái Pop-up để coi hình " nguyên con " đó bạn, không ảnh hưởng tới trang hiện tại, cách này cũng phổ biến và hay hơn là ngay trong trang đó theo ý bạn, vì có những hình cỡ wallpaper 1024x768 trở lên

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng