Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: [Hỏi] Có nên đổi từ 5D sang Fuji X hay không?

Quote Được gửi bởi lieukiem View Post
    bác vào box fuji xin tư vấn thì đg nhiên nhiều người TV fuji rồi.
    nếu không ngại mang vác, cộng với ít chụp thì đổi làm gì, hơn nữa ảnh của Fullframe lúc nào cũng chất, bộ đó của bác chất ảnh ăn đứt Fuji cùng tầm tiền.
    cón một điều nữa ngoài việc nặng nề là máy bác tuổi cao, càng dùng càng khó bán.
    Bộ gear của em đang xài hơi to, nặng nên nhiều khi mang đi lại chụp choẹt cũng hơi ngại. Máy của em mua cũng xác định là có bộ sẵn để ở nhà, chụp ảnh gia đình, con cái là chính, chứ cũng không đến chuyện bán nên cũng không ngại việc đó. Theo cụ để fuji ra chất ảnh tương ứng với bộ em có thì phải xài bộ nào? Tiền khoảng bao nhiêu? Chứ tầm tiền bộ em đang có bán đi chắc mua được con X100T là hết, hoặc XE2 + 18-55, ảnh chắc cũng không thể lại được 5D1 nhỉ?

Quote Được gửi bởi Hoàng Sony View Post
    Nếu là mình thì ưu tiên bộ thứ 3 nhưng sẽ không chọn XE2 + 18-55 + 56f1.2 ma chọn XT1 + 18f2 + 56f1.2 + flash ef42 ! Việc so sánh giữa các hãng sẽ khó có câu trả lời thỏa đáng , chọn Fujifilm vì gọn nhẹ và kiểu dáng cổ điển nên có thể mang theo bất cứ đâu và 1 điều nữa là cầm trên tay dễ có cảm hứng hơn cầm máy khác :D
    Em thích nhất là bộ nào mình có gọn nhẹ, mang theo người thuận tiện nên dễ có cảm hứng chụp, đúng như bác nói. Nhiều khi chụp có vài kiểu mà lại lôi bộ to đi cũng ngại, thế lại lười bỏ ở nhà không mang, chụp bằng điện thoại cho nhanh. Nhưng điện thoại thì không thể ảnh đẹp như máy ảnh được.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Bạn quá mệt mỏi với cảnh mang vác to nặng? Bạn chụp đêm nhiều và thích Fuji khử noise tốt?
    Ngoài 2 điều trên thì khuyên bạn nên giữ bộ 5D lại dùng.
    Em không chụp đêm mấy, Fuji thì cũng chưa xài thử bao giờ nhưng đúng là có ngại mang vác nặng thật. Nếu fuji mà ra fullframe microless chất ảnh đẹp lại gọn nhẹ thì hay quá. Nhưng chắc giá thì chat xit. ;)

Quote Được gửi bởi nicobion View Post
    Mình đã dùng qua 5D hiện đang dùng XE2 nên có ý kiến bạn tham khảo:
    - Nếu bạn không ngại mang vác, vẫn nên dùng 5D
    - Chụp phong cảnh và chân dung, FF vẫn có lợi thế hơn Crop
    - Fuji ưu thế ở khoản chất lượng jpeg, đỡ mất công chỉnh. Ngoài ra gọn nhẹ là yếu tố hàng đầu, khiến bạn luôn dễ dàng chụp hình mọi lúc mọi nơi. Mình cần cái này nên dùng Fuji
    Bác dùng Fuji làm backup hay bỏ luôn 5D rồi? Khi có fuji rồi thì tần suất dùng 5D có nhiều không?

nhỏ gọn, cơ động, không mất công thay ống kính, ảnh đẹp ... chiến X100s

Hồi xưa em hay lăn tăn chất ảnh FF với crop, sau này để ý thì thấy sự khác biệt ko lớn so với nhu cầu chụp linh tinh của mình.
    Bác chủ vào mấy topic trong này mà xem, thích cái màu nó thì nhích thôi. Sự khác biệt chủ yếu là màu sắc mỗi hãng khác nhau. Như ảnh trong topic fuji x-e1 của em là ảnh ko ps gì cả, màu fuji tăng giảm contrast, level...

Quote Được gửi bởi ostar View Post
    Các bác cho em hỏi chút. Em đang dùng bộ 5D1 với 24-105/f4 và 85/1.8 + 430 exII, chủ yếu dùng chụp gia đình, phong cảnh du lịch. Em mua bộ này được gần 2 năm, cũng ít dùng. Nay đi lạc vào box Fuji này, thấy ảnh của Fuji cũng rất đẹp, máy lại nhỏ gọn, khá tiện khi mang vác, đi lại.. Em đang phân vân có nên đổi sang Fuji dùng không. Em đang có mấy phương án như sau, các bác tư vấn giúp em:

1. Cứ để nguyên bộ 5D mà dùng, đổi chác làm gì tốn tiền, mất thời gian, ảnh chụp cũng thế thôi.
    2. Bán sạch đi, đổi sang X100S/T mà xài. All-in-one, nhỏ gọn, ảnh đẹp, đi đâu, khi nào chụp cũng được.
    3. Bán hết, đổi sang XE2 + 18-55 + 56/1.2. Xài bộ này thì không phải nghĩ, đáp ứng hết được các nhu cầu của em.

Em nhu cầu chụp ảnh chơi như trên vậy thôi, thực sự không muốn bù thêm tiền nhiều. Các bác trong này nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em với.

Thanks các bác nhé.
    Nếu không cần khử noise để chụp đêm, không cần nhỏ gọn và retro style của Fuji...và nếu mình là bạn, mình sẽ mua thêm 1 lens tiêu cự 35mm cho bộ 5D1 trên. Với cá nhân mình thì ở Canon mình rất thích 5D1 nên đó là chọn lựa của mình.

Còn nếu cần 1 máy nhỏ gọn có thể đem theo bên mình mọi lúc mọi nơi, thì không mua lens 35mm mà để tiền đó kiếm con X100 / X100s sẽ hay hơn.

P/S: Đọc kỹ lại thì thấy còn có 2 chữ "ít dùng". Với người mua máy mà ít dùng thì mua máy nào rồi cũng vậy thôi, nên tùy theo tài chính và sở thích mà quyết định. Có tiền và thích thì cứ mua, vì đàng nào mua về rồi cũng để đấy...hihi.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 11:55 AM ngày 03-01-2015

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Nếu không cần khử noise để chụp đêm, không cần nhỏ gọn và retro style của Fuji...và nếu mình là bạn, mình sẽ mua thêm 1 lens tiêu cự 35mm cho bộ 5D1 trên. Với cá nhân mình thì ở Canon mình rất thích 5D1 nên đó là chọn lựa của mình.

Còn nếu cần 1 máy nhỏ gọn có thể đem theo bên mình mọi lúc mọi nơi, thì không mua lens 35mm mà để tiền đó kiếm con X100 / X100s sẽ hay hơn.

P/S: Đọc kỹ lại thì thấy còn có 2 chữ "ít dùng". Với người mua máy mà ít dùng thì mua máy nào rồi cũng vậy thôi, nên tùy theo tài chính và sở thích mà quyết định. Có tiền và thích thì cứ mua, vì đàng nào mua về rồi cũng để đấy...hihi.
    Hihi... em thấy tư vấn của bác hay đấy. Em đang cân nhắc phương án là giữ nguyên bộ đang dùng, sắm thêm con X100/100s. Nhưng lại hơi phân vân là con X100s giá giờ gần gấp đôi con X100. Vậy nếu như nhu cầu của em thì nên mua con X100 hay X100s. Phần chênh lệch về tiền có xứng với các tính năng vượt trội của X100s so với X100 không?

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Mình thì nghĩ ngược lại, "ít dùng" thì lại quan trọng chất lượng chứ nếu "lúc nào cũng dùng" thì nên mua iphone 6 cộng nhét túi quần là tiện nhất

Bác muốn tiện và nhỏ gọn thì bán sạch mua XT1 hoặc XE2+23 1.4, 1 lens thôi là đủ. Còn tiết kiệm và tiện lợi ko kém mà chất lượng hơn cả đó là bán hết các lens linh tinh của bác đi, mua 35L là xong, all in one. 5D1 mà đi với 35L thì 90% hình ko cần đụng pts. Tuy nhiên nếu ko cưỡng nổi cảm giác cầm Fuji phong cách cổ điển thì nên mua bác ạ Công bằng mà nói em thấy hình trong topic XE1 chẳng hạn, đẹp hơn hình trong các box canon,nikon :D Có khi do các bác ấy toàn quay tay với Zeiss, Voit .. cũng nên.

Hôm nay vô tình em đọc được bài cảm nhận của một nhiếp ảnh gia (người kiếm tiền từ ảnh), chia sẻ đây hy vọng giúp bạn lựa chọn được bộ cho riêng mình.
    http://andrewvanbeek.com/fuji-x-lenses-and-full-frame/
    http://andrewvanbeek.com/comparing-f...n-5d-mark-iii/

Khá thú vị với bài viết về Canon 85 f1.2 II và Fuji 56 f1.2
    http://andrewvanbeek.com/fuji-vs-canon-lenses/
    Được sửa bởi nxtung2004 lúc 06:15 PM ngày 08-01-2015

Quote Được gửi bởi nxtung2004 View Post
    Hôm nay vô tình em đọc được bài cảm nhận của một nhiếp ảnh gia (người kiếm tiền từ ảnh), chia sẻ đây hy vọng giúp bạn lựa chọn được bộ cho riêng mình.
    http://andrewvanbeek.com/fuji-x-lenses-and-full-frame/
    http://andrewvanbeek.com/comparing-f...n-5d-mark-iii/

Khá thú vị với bài viết về Canon 85 f1.2 II và Fuji 56 f1.2
    http://andrewvanbeek.com/fuji-vs-canon-lenses/
    Thanks bác. Đọc mấy bài này hay phết. :D

Trước mình xài 5D1 với EF 50 1.8. Từ khi dùng X-E1 thì không bao giờ muốn cầm các thể loại full frame của Ca/Ni được nữa vì quá to và quá nặng!

Hiện nay mình đang dùng 2 combo: (1) Fuji X-E1 + Fuji 18mm F/2 & (2) Nikon D3300 + Nikkor 55-200 + Nikkor 35mm 1.8--->chơi được mọi thể loại mà không cần thay lens. Combo 1 hàng used giá khoảng 10,5tr, combo 2 khoảng 12,5tr. Nếu dư tiền thì sắm thêm Fuji 14mm 2.8/Rokinon 12mm 2.0 để bắn phong cảnh/kiến trúc là đoàn chuẩn lun!

Chúc bác chủ mua được đồ chơi phù hợp!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng