Quote Được gửi bởi xuanchung83 View Post
Cám ơn bác Nikonian đã bình luận. Một thời gian dài em mới quay trở lại diễn đàn sau khi đăng ký tài khoản, giờ mới mua được máy ảnh ưng ý nên mới tham gia.
Em có mấy câu hỏi luôn quan tới lời bình luận của bác:
1. Bác nói: "bạn nên mua cái nào pro hay semi mà khi mua bạn phải vui và phải thích chứ không phải bạn mua máy để làm vui lòng người đề nghị bạn mua", em không hiểu ý bác lắm vì em không đề cập tới vấn đề mua máy để làm vui lòng người bán
2. Phần thứ hai bác đứa ra giải pháp có thể mua nhiều body, tất nhiên đây chỉ là ví dụ, với em chụp ảnh chỉ là đam mê chứ không phải làm dịch vụ như nhiều người khác nên khả năng mua nhiều máy có vẻ không hợp với điều kiện tài chính, bọn em chỉ chi tiền chứ không có nguồn thu từ máy ảnh
Rất cảm ơn bác đã tham gia bình luận chủ đề này!
Thông thường bài viết của mình trên forum mình viết rất rõ ràng không bao giờ dùng ngôn ngữ cao siêu khó hiểu cả, nhưng vì bạn hỏi lại nên mình nghĩ là mình nên giải thích lại. Nếu không thì bạn đọc lại bài bạn quote để hỏi vài lần thì bạn sẽ hiểu rõ. Mình viết không phải dành cho bạn, nếu như bạn không phải là người nằm trong vấn đề mình muốn nói.

Rất phổ biến khi bạn đi hỏi trên forum mua máy nào thì người trả lời cho bạn họ ít khi nào đưa cho bạn sự chọn lựa và giải thích cho bạn các mặt của sự chọn lựa và để cho bạn tự chọn điều bạn muốn. Ở góc nhìn khác, người trả lời không dựa vào nhu cầu chụp của người mua mà đề nghị bạn dựa theo cái mà họ thích mua.

Cho nên mình mới nói là các bạn đi hỏi nên dựa vào nhu cầu của các bạn cần gì rồi mới chọn máy đáp ứng nhu cầu đó. Mình đã ví dụ cho bạn. Mình ví dụ có bạn rất quan trọng việc high ISO thì, nếu thế, bạn phải chọn máy nào sx mới nhất và phải bỏ qua tất cả những máy pro nào sx đã cũ hơn 5 năm. Cho nên ví dụ mình chẳng hạn chỉ dùng máy dòng pro thì không có nghĩa là mình đề nghị bạn phải mua máy dòng pro. Máy nào không quan trọng, quan trọng là bạn mua bạn sống chung với nó, cho nên bạn phải vui vì sự lựa chọn của bạn chứ không phải bạn mua là vì người khác.

Khi bạn có sự lựa chọn giữa hai máy, nếu đã chưa tìm hiểu, bạn nên hiểu chức năng tốt/xấu của cả hai và dựa vào nhu cầu của bạn hãy chọn một trong hai ở cái nào nó phục vụ cho nhu cầu của bạn chứ không phải mua vì số đông. Những người khác họ mua chưa chắc là có cái bạn cần.