Trang 6 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 79

Chủ đề: Nhờ các anh tư vấn body + lens trong tầm 20tr

@HungMo
    Sao bác gai gắt với em thế?
    50D với 50G thì bác củng biết nó khác nhau như thế nào rồi.
    Chụp giỏi thì 50D ko thua gì 50G.
    Nhưng mới chơi cấm 50D có "tự tin" là chụp hơn 50G ko?
    Giá 50G thì hơn 50D chẳng là bao. Mua chi cái Lens special dành cho phong cảnh 11-16 rồi hết cả tiền.
    Chỉ còn mua nổi 50D.
    Các bác kia đả nói kinh nghiệm xương máu rồi đấy.
    Mua cái Lens special chuyên quá, thường là nằm tủ..
    Ít tiền, mới chơi, mua Lens chuyên về để cho nằm Tủ sao?

Bây giờ làm cái Poll hỏi:
    Trong cái forum nầy có bao nhiêu người có Lens góc 11-16, hay đại loại góc rộng tương tự thế?
    Mình chắc là sẻ ko nhầm: Chỉ 5,3 người có thôi!

Mới chụp thường nói thế, chứ đúng ra chưa biết mình thích chụp gì.
    Bảo là thích chụp phong cảnh nhưng chưa chắc hẳn mai mốt sẻ là như vậy..
    Tại sao tiểu học lớp 1, 2 ko có phân ban ABC nhỉ? Tại sao đại học mới có chuyên ngành?
    Nhiều khi xong đại học rồi còn chưa biết mình thích gì, giỏi gì nửa cơ!

Mình nói: "Chụp gì củng được. Chụp xấu là do mình chứ ko phải do Lens."
    là ý nói Lens Kit 18-105, 18-140, 16-85 ấy.
    Nhiều người chê Lens Kit chụp ko đẹp cho nên mới chơi nhẩy Lớp bỏ ko mua Lens Kit.
    Đúng. Mà củng sai.
    Đúng là: Chụp thời gian thì thấy Lens Kit ko bằng Lens chuyên cho 1 lảnh vực nào đó.
    Sẻ thấy Kit ko bằng 85 khi muốn chụp chân dung. Kit ko bằng 11-16 hay gì gì đó khi chụp phong cảnh.
    Sai: Mấy cái Lens Kit là Lens đa dụng. Chụp gì củng được. Chân dung, Phong cảnh, Đời thường. Được hết!
    Do đó: Mới chơi thì Lens Kit, ko gì sai trái hết. Văn, Toán, Lý Hóa. Bác giỏi gì, thích gì, có tài gì, bác biểt chưa?
    Dám chắc là chưa. Còn nói biết rồi thì miển bàn.
    Tại sao Lens Kit? Tại sao Lens theo máy là 18-55, 18-105, 18-140, 16-85?
    Tại sao bán khyến mại chi mấy cái Lens theo máy: Chụp gì củng được.
    Maketing Nikon ngu ngốc thế. Sao ko là Kit với Lens chuyên:

Kit Chân dung: 85mm.
    Kit Phong cảnh: 14-24mm.
    Kit Chim cò: ...
    Kit Đời thường: ...

@dkt1987
    Mừng ghê! Có người hiểu ý em!
    kn xương máu của người cầm máy ko hái ra tiền là thế đấy bác!
    Còn hái ra tiền thì đây:
    D4, D810 hay D750 + 3 cái ống Nikon trinity. Chấm hết. Miển bàn!
    Được sửa bởi phanhung lúc 10:20 PM ngày 28-12-2014
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

D7100 + Sigma 17-50 đi Bác chủ

Bác chủ mới chơi, nên chọn lens nikon, về có không thích bán lại cũng dễ, hoặc lens for thì có thể mua một cái lens chụp nhiều thể loại và nhiều người chuộng như sigma 35art.

Hoàn toàn đồng ý với bác phanhung. Mới chơi thì nên dẹp ngay cái 11-16 đi, thậm chí là lens "phổ thông" hơn như 85 cũng đừng nghĩ đến vội, đụng vào quá khó chụp lại thành ra nhanh nản. Theo em thì cứ 1 con đa dụng 18-105 với một con lens "chuyên dụng vừa vừa" cỡ như 50/1.8 mới là dễ dùng nhất, chụp một thời gian khắc biết mình sẽ cần thêm cái gì.

Nói thật là em cũng chụp khá lâu rồi nhưng bây giờ mà quẳng cho em 1 cái body DX với cặp 11-16 + 85 thôi thì em tự thấy quá khó xoay xở trong hầu hết các tình huống chụp ảnh bình thường của em.

Haha, mấy bác nói chuyện huề vốn quá. Bác chủ thích thì nhắm vào thôi, các bác lại bảo nào là "cho nằm tủ", "nên dẹp ngay..." Em xin hỏi, lens khó chụp là do các bác thấy khó nhưng với người mua thì lại có cái nhìn dễ. Vậy tiêu chuẩn khó và dễ này hình thành từ đâu???

P/S: nói như bác jamesdo em nghe còn có lý lẽ.

Cám ơn tất cả các bác đã tư vấn giúp em. Em vừa lấy bộ gear bên tấn long, d7100+sigma 17-50....
    Góp lúa tập chụp tháng sau ráng lên 85 1.8D nữa ngon rồi, hân hạnh đc nhập hội d7100

Quote Được gửi bởi S.O.S View Post
    Cám ơn tất cả các bác đã tư vấn giúp em. Em vừa lấy bộ gear bên tấn long, d7100+sigma 17-50....
    Góp lúa tập chụp tháng sau ráng lên 85 1.8D nữa ngon rồi, hân hạnh đc nhập hội d7100
    Chuẩn bài rồi, Chúc mừng bác, e nghĩ bác sẽ ko phải hối hận với combo này đâu, hê hê

Quote Được gửi bởi HungMo View Post
    Vậy tiêu chuẩn khó và dễ này hình thành từ đâu???
    Hình thành từ đâu bác tự lục lại những ảnh bác đã chụp xem cái tiêu cự phổ biến nhất nó nằm trong khoảng nào? Người mới chụp ảnh em tin là 90% không nằm trong khoảng 11-16. Không phải ngẫu nhiên mà hầu hết kit DX đều là 18-XX và kit FX là 24-XX.

Đương nhiên là khó hay dễ nó tùy thuộc vào từng người, nhưng cũng có vài cái cơ sở nhất định để người khác dựa vào đấy mà khuyên chứ ko phải là phán bừa đâu ạ.

Chúc mừng Bác chủ. Khởi đầu vậy là ổn rồi ;)

Em nghĩ thực ra cũng tuỳ người à, hai thằng em cùng trường em, một thằng mới chụp mua ngay d600 và 20f2.8d, một thằng xài dx và 18-55 mới xài chưa được tháng đã tống đi rước con tokina 116 về (nó còn mua bản 2.0 có motor focus giá hơn $800). Hai đứa này theo em biết vẫn xài đều đặn hai con siêu rộng này dù sau đó tụi nó đã mua fix rồi tele zoom các kiểu. Còn nếu lấy em mà suy ra thì chắc mấy con siêu rộng này em đem về một năm dùng vài lần quá :v

P.S. Mà tính ra trường em mười mấy người chơi máy ảnh mà có đúng hai đứa này xài siêu rộng :v
    Được sửa bởi jamesdo lúc 02:14 AM ngày 30-12-2014

Trang 6 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 Cuối cùngCuối cùng